ผู้เขียน หัวข้อ: ++++ทำไมลอง Focus turbo แล้วรู้สึกว่า Civic Turbo แรงกว่าครับ +++++  (อ่าน 7626 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
วันนี้มีโอกาสไปลอง Focus 1.5T มาครับ ก่อนหน้านี้เคยลอง CIVIC RS มาแล้ว ซึ่งขับดีกว่าตัว 1.8 แบบหนังคนละม้วน ตามสเปคแล้ว โฟกัสต้องแรงกว่า civic เพราะม้า
มากกว่า คือมั่นใจแน่ๆว่ามันต้องแรงกว่า ปรากฏเอาเข้าจริง กดจมตอนออกตัว ดึงสู้ CIVIC ไม่ได้เลยครับ เหมือนมีอาการ turbo lag ร่วมด้วย ไปกับเพื่อนอีกคนลองด้วยกันเค้าก็บอกว่ารู้สึกเหมือนกันว่า Civic แรงกว่า มานั่งพิจารณา อาจจะเป็นเพราะ น้ำหนักรถที่มากกว่า และเกียร์ที่ไม่ใช่ CVT (อันนี้เซลล์พูดเองว่าเกียร์แบบนี้สู้ CVT ไม่ได้ ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจ) แต่ที่ยอมรับว่าดีกว่าซีวิคแน่ๆคือ พวงมาลัยและช่วงล่าง ที่นุ่มและเกาะกว่าซีวิคแน่นอน จอกลางที่ใช้ง่ายกว่าตัวเดิมมากที่ปุ่มเต็มไปหมด คนที่ลองมาแล้วคิดเห็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ++++ทำไมลอง Focus turbo แล้วรู้สึกว่า Civic Turbo แรงกว่าครับ +++++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 18:00:43 »
Torque converter พอเลยช่วงออกตัวไปแล้ว สงกำลังสู้ cvt ไม่ได้ครับ กินน้ำมันมากกว่าด้วย ยกเว้นเกียร์ 8-9 speed อะนะ

ออฟไลน์ AboveGod

Re: ++++ทำไมลอง Focus turbo แล้วรู้สึกว่า Civic Turbo แรงกว่าครับ +++++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 19:05:15 »
ขออ้างตัวเลขจากผลทดสอบจากเว็บนอกนะครับ
ถ้าดูจากตัวเลขโฟกัสทำเวลาดีกว่านะครับ

civic 1.5 turbo
http://www.automobile-catalog.com/car/2016/2297390/honda_civic_touring_sedan.html

focus 1.5 turbo
http://www.automobile-catalog.com/car/2015/2082515/ford_focus_1_5_ecoboost_182_automatic.html

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 19:07:47 »
แรงบิด Civic มาในรอบต่ำกว่าเลยรู้สึกดึงกว่ารึเปล่าครับ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 19:42:26 »
ต้องลอง 1/4 Mile ดูครับผม วิ่งเทียบกันเลยๆ

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 19:51:49 »
บางที่ก็เกี่ยวกับช่วงล่าง เสียงลม เสียงเครื่อง

ออฟไลน์ premsmart

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 20:03:23 »
ไปลองมาแล้วเหมือนกัน ไม่มีอารมณ์แรงดึงแบบหลังติดเบาะ สงสัยเป็นเพราะเกียร์ แต่ความเร็วขึ้นไวอยู่นะ อีกอย่างนึงรถช่วงล่างดีเก็บเสียงดีทำให้ขับแล้วดูไม่เร็ว รถคันเก่าผมวิ่ง 140 ยังรู้สึกว่าเร็วมาก ขับโฟกัสรู้สึกสบายๆ ช้าๆ เหมือน 100นิดๆ ต้องจับเวลาเทียบกับถึงจะรู้ว่าใครแรงกว่า
ปล.ช่วงล่างกับพวงมาลัยมันแจ่มจริงๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 20:09:03 »
เพราะเกียร์ครับ  รถเกินครึ่งตายเพราะเกียร์

ออฟไลน์ dtmf

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 20:11:56 »
แบบ320d ตอนกดแรงมากดึงดี พอจับเวลา สู้ 320i ไม่ใด้

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 20:27:18 »
ไม่ได้เชียร์ฝั่งไหน แต่รอดูผลเทส 0-100 เพราะรถบางคัน ทำฟีลลิ่งเก่ง กดปุ๊บ หลังติดเบาะปั้บ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 21:11:02 »
เพราะคุณคาดหวัง

ความรู้สึกคนมักเป็นแบบนีั

คาดหวัง50ได้42 รุ้สึกแย่เซง

คาดหวัง39ได่41รุ้สึกสุดยอด เจ้าเกินคาดหวัง

สรุป
    เกิดจากความคาดหวังและประสบการ
ส่วนการเทสไดรฟ ผมว่ามันวัดกันได้ไม่ทุกมิติ
    ผมเคยแชรที่นีตอนได้เทสจากระยองมาศรีราชาผ่านทุกสภาพถนนสถานการณ์
    โฟกัสขับดีดว่าแรงกว่าชีวิคครับ
ที่ซีวิคมากกว่าคือเสียงถนนเสียงลมเสียงเทอโบ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 21:51:15 »
แรงบิด Civic มาในรอบต่ำกว่าเลยรู้สึกดึงกว่ารึเปล่าครับ

+1 ตามนี้ครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 21:55:21 »
เป็นที่การเซ็ตมาครับ

รถสไตล์ฝรั่ง  จะไม่เซตเบาๆ ลอยๆ แบบญี่ปุ่น

รถญี่ปุ่นส่วนมาก เหยียบปุปก็ไปเลย แบบเบาๆ ลอย

กลับมาที่ Focus vs Civic 1.5
คู่นี้ถ้ารอบมา และความเร็วเดินทาง เร่งแข่งกัน  Focus ทิ้งแน่นอนครับ
แต่จากออกตัว  ประมาณความเร็ว 0-50 CIvic อาจจะความเร็วขึ้นเร็วกว่าเพราะเบา และสไตล์ยุ่นเค้าครับ เบาๆ ขับง่าย  แต่พอตีนปลาย ก็ไม่เน้น  แล้วนี่เกียรื CVT ยิ่งเป็นม้าตีนต้นเลยครับ  แต่ตีนปลายแผ่ว และจะพังเร็วกับ CVT

ออฟไลน์ nakung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 22:23:58 »
2.0 gdi โดดเด่นเหนือคู่แข่งก็เพราะ Powershift นี่แหละพูดจริงๆ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 23:22:40 »
ขออนุญาตแชร์จากที่ได้ไปลองมาวันนี้สดๆร้อนๆ

ภายนอก ด้านหน้าสวยขึ้น แต่เสียดายไฟโปรเจกเตอร์ ส่วนด้านหลัง ชอบตัว gdi มากกว่า ตัวใหม่ไฟท้ายมันเล็กไปนิด
ภายใน ดูน่าใช้มากขึ้น จำนวนปุ่มน้อยลง แทนที่ด้วยจอขนาดใหญ่  เครื่องเสียงใช้ได้ แต่หนักเบสไปนิด

ออกถนนปุ๊ป เหยียบเต็ม รู้สึกว่าตัว2.0gdi เดิมจะกระชากกว่า แต่พอรอบกลางๆ 1.5 ตัวใหม่ไหลดีกว่านิดๆ
รู้สึกว่าแรง แต่ไม่ได้เซอร์ไพร์ส เหมือนตอนได้ขับ fiesta 1.0 ครั้งแรก อันนั้นเหวอจริง
เทียบกับซิลฟี่โบ อันนั้นรู้สึกได้ว่า พอบูสต์มา กระชากกว่า ดึงกว่า แต่ตอนออกตัว ก็ตามสไตล์ cvt
ส่วนซีวิคโบ ยังไม่ได้ลองครับ

เกียร์ใหม่ออกตัวไม่กระชากเท่า powershift (หาย) แต่ตอนรถติด นุ่มนวลดีกว่ากันมากๆ

ช่วงล่าง พวงมาลัย ประเสริฐเหมือนเดิม

ปล.ขับไปเติมน้ำมัน งมหาที่เปิดฝาถังอยู่ตั้งนาน ผมเพิ่งรู้ว่าจะเปิดฝาถัง ต้องกดปุ่มปลดล็อกประตู (เซลล์เองก็เพิ่งรู้ เนื่องจากรถเพิ่งลงจากเทรลเลอร์มาหมาดๆ)
ไม่แน่ใจตัวเก่าเปิดยังไงเหมือนกันครับ

โปรที่ได้ ตัว ecoboost รับรถได้เลย
ของแถม ประกัน จดทะเบียน ฟิล์ม พ่นกันสนิม เคลือบสี  ไม่มีส่วนลดเงินสดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 23:24:42 โดย -Brian »

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 23:53:56 »
ขออนุญาตแชร์จากที่ได้ไปลองมาวันนี้สดๆร้อนๆ

ภายนอก ด้านหน้าสวยขึ้น แต่เสียดายไฟโปรเจกเตอร์ ส่วนด้านหลัง ชอบตัว gdi มากกว่า ตัวใหม่ไฟท้ายมันเล็กไปนิด
ภายใน ดูน่าใช้มากขึ้น จำนวนปุ่มน้อยลง แทนที่ด้วยจอขนาดใหญ่  เครื่องเสียงใช้ได้ แต่หนักเบสไปนิด

ออกถนนปุ๊ป เหยียบเต็ม รู้สึกว่าตัว2.0gdi เดิมจะกระชากกว่า แต่พอรอบกลางๆ 1.5 ตัวใหม่ไหลดีกว่านิดๆ
รู้สึกว่าแรง แต่ไม่ได้เซอร์ไพร์ส เหมือนตอนได้ขับ fiesta 1.0 ครั้งแรก อันนั้นเหวอจริง
เทียบกับซิลฟี่โบ อันนั้นรู้สึกได้ว่า พอบูสต์มา กระชากกว่า ดึงกว่า แต่ตอนออกตัว ก็ตามสไตล์ cvt
ส่วนซีวิคโบ ยังไม่ได้ลองครับ

เกียร์ใหม่ออกตัวไม่กระชากเท่า powershift (หาย) แต่ตอนรถติด นุ่มนวลดีกว่ากันมากๆ

ช่วงล่าง พวงมาลัย ประเสริฐเหมือนเดิม

ปล.ขับไปเติมน้ำมัน งมหาที่เปิดฝาถังอยู่ตั้งนาน ผมเพิ่งรู้ว่าจะเปิดฝาถัง ต้องกดปุ่มปลดล็อกประตู (เซลล์เองก็เพิ่งรู้ เนื่องจากรถเพิ่งลงจากเทรลเลอร์มาหมาดๆ)
ไม่แน่ใจตัวเก่าเปิดยังไงเหมือนกันครับ

โปรที่ได้ ตัว ecoboost รับรถได้เลย
ของแถม ประกัน จดทะเบียน ฟิล์ม พ่นกันสนิม เคลือบสี  ไม่มีส่วนลดเงินสดครับ

เหมือนgdiครับ

เติมน้ำมัน. เดกปั้ม กดเปิดได้เลย. หากคุณไม่ได่ล้อกประตุ
หากล้อกอยู่ก้อunlock ตามนั้น

ผมชอบpowershift มากว่า. เวลาซัดหนักๆและช่วงปลายๆ190++มันไหลกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 03:23:13 »

ผมก็ว่ามีส่วน ไหนจะเรื่องไมล์เพี้ยนมากน้อยอีกนะ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 13:48:12 »
ไม่ได้เชียร์ฝั่งไหน แต่รอดูผลเทส 0-100 เพราะรถบางคัน ทำฟีลลิ่งเก่ง กดปุ๊บ หลังติดเบาะปั้บ

ลองสังเกตุเพิ่งอีกนิดครับ ฟิวลิ่งมาพร้อมความประหยัดส่วนใหญ่
ทำฟิวไม่ดี มักไม่ประหยัดเท่าที่ควร ต้องแยกว่า ทำฟิวไม่ดีหรือมีการสูญเสีย

กดแล้วล้อหมุนตามรอบ หรือกดแล้วรอบมารอล้อหมุน

0-100วัดได้ แต่วัดได้เมื่อกดคันเร่ง100% คือขับmodeเดียว  แต่ไม่สามารถ0-100 อื่นได้ ซึ่งความบกพร่องจะเห็นชัดจากจุดอื่น

นั่นแหละที่ powershiftหาย  มันบกพร่องและไม่ควรบกพร่อง
พูดไปก็คือค่าหลายค่าไม่สามารถบอกความบกพร่องของรถหรือเกียร์ได้เลย

คำถามลามไปถึงว่า ทำไม lancer ex ถึงกินน้ำมันมาก ทั้งที่เป็นcvt และแค่เครื่อง2000
เพราะมันคงมีอะไรสักอย่างที่ไม่โอเค แต่เรารู้รึเปล่าว่าทำไม ถ้าเราทดสอบเหมือนเดิม

ผมว่าน่าคิด ว่าแค่ฟิวหรือเรื่องจริง

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 18:19:43 »
อย่าพึ่งเอาความรู้สึกเป็นตัวชี้วัดครับ มามองกันที่ตัวเลขดีกว่า จับเวลาได้เท่าไร ก็ว่ากันไป

โดยส่วนตัวแล้วผมมองว่า เครื่อง 1.5 เทอร์โบทั้งสองรุ่นนี้ แรงพอๆกันละครับ แรงม้าแรงบิด ต่างกันไม่มากเลย

ต้องมาดูกันที่ระบบส่งกำลัง ว่าใครทำได้ดีกว่ากัน

ออฟไลน์ biozebastian

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 21:43:18 »
วันนี้ไปลองโฟกัสมา เท่าที่เทสมาทั้งซีวิคและโฟกัส แรงดึงผมให้พอๆกัน แต่โฟกัสน่าจะไหลเร็วกว่านิดเดียว แต่ที่น่ากลัวโฟกัสตอนจอดหลังเทสเสร็จพวงมาลัยสั่นมากผมพูดบอกเซลเลยแต่เซลไม่ได้ว่าอะไร ผมนั่งจับพวงมาลัยหลายรอบจนคิดว่าไม่ปรกติแน่ๆ เทสเสร็จก็เลยแยกย้ายจบ เหอะๆขนาดผมใช้เรนเจอร์t6ยังไม่เคยเจอปัญหา พอเจอแบบนี้เข้าไปหลอนๆเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 22:12:42 »
เป็นที่การเซ็ตมาครับ

รถสไตล์ฝรั่ง  จะไม่เซตเบาๆ ลอยๆ แบบญี่ปุ่น

รถญี่ปุ่นส่วนมาก เหยียบปุปก็ไปเลย แบบเบาๆ ลอย

กลับมาที่ Focus vs Civic 1.5
คู่นี้ถ้ารอบมา และความเร็วเดินทาง เร่งแข่งกัน  Focus ทิ้งแน่นอนครับ
แต่จากออกตัว  ประมาณความเร็ว 0-50 CIvic อาจจะความเร็วขึ้นเร็วกว่าเพราะเบา และสไตล์ยุ่นเค้าครับ เบาๆ ขับง่าย  แต่พอตีนปลาย ก็ไม่เน้น  แล้วนี่เกียรื CVT ยิ่งเป็นม้าตีนต้นเลยครับ  แต่ตีนปลายแผ่ว และจะพังเร็วกับ CVT

ออฟไลน์ anakkal

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 22:13:26 »
วันนี้ได้ไปเทสมาเหมือนกัน โดยเส้นทางที่ใช้เทส ถนนบางนาซอยกิ่งแก้ว เลี้ยวเข้าสนามบินสุวรรณภูมิ ยูเทิร์นกลับใต้สะพานและขึ้นสะพานย้อนกลับมาที่ศูนย์ ระยะทางไม่มากนกแต่มีโค้งให้ลองอยู่ 2-3 โค้ง 
         การออกตัวแรงดึงไม่เยอะครับ (ยังไม่ได้ลองซีวิค) แต่ความเร็วไหลอย่างต่อเนื่องและไวพอสมควร การเก็บเสียงดีมาก ช่วงล่างนุ่มไม่กระด้างเลยในความรู้สึกผมนะ
เข้าโค้งไว้ใจได้เลยหนืบมาก พวงมาลัยน้ำหนักดี เบรคดี วัสดุดี
         ข้อเสียที่เจอ ไฟหน้าแบบเก่า อีกข้อนึงที่ผมเห็นแล้วเซ็งคือฝาครอบ ตรงรางเลื่อนเบาะ ซึ่งมันควรจะมีมาให้ แต่เซลล์แจ้งว่าไม่มี รถคันเป็นล้าน นะคร้าบ

ใครลองขับมาแชร์กันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2016, 23:45:26 โดย anakkal »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 23:42:20 »
เทียบกันตัวเลขผมว่า focus คงเร็วกว่าแต่ไม่มากแต่ความรู้สึกครับ เกียร์ cvt สามารถทำให้รู้สึกดึงมากกว่า

จริงครับ ผมว่าคู่นี้โอนะไม่ต่างกันมาก ผมเคยขับแต่ตัว 2.0 นะโฟกัส ไม่บอกก้รู้ว่าช่วงล่าง ความนิ่ง โฟกัสเอา

ไปหมด แต่ civic 1.5 ไม่เลวร้ายครับ พวงมาลัยไม่นิ่งเท่าอาจจะจริงแต่มุดมันกว่าเยอะครับ ก้มีข้อดีในแบบ

ของมัน โฟกัสก้ดีไปอีกแบบแล้วแต่คนชอบครับ ถ้าเปนผมๆว่าโฟกัสเปนรถที่ดีมาก น่าใช้ ดูนิ่ง แต่ผมซื้อ

civic ครับเพราะขับสนุกกว่าและทรงล้ำกว่าแค่นั้นพอละครับเรื่องความแรงแพ้นิดเดียวอันนี้ผมไม่มายนะ กดก่อนนิดเดียวก้ทันครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 03:01:58 »
จากคนใช้ civic rs ผมว่าโฟกัสตัวใหม่ตอบสนองได้ดี โดยเฉพาะคันเร่ง กดเป็นมา แต่มันอารมณ์เหมือน na มากกว่า เทียบกับ civic เหยียบซักครึ่งคันเร่งยังรู้สึกมีแรงดึง ช่วงล่างผมว่าซีวิคเก็บได้ดีกว่า มันเหมือนรถแข็งที่พยายามทำตัวนิ่มและทำสำเร็จ โฟกัสพวงมาลัยเบา ทดเร็วมุดมัน เทียบกับซีวิค ทดเร็วกลางๆแต่หนักพอควร ใช้เดินทางไกลดี แต่มุดๆ โฟกัสตอบสนองดีกว่า ใช้งานในเมือง civic ยังเหนือกว่า เดินทางไกลซีวิคก็เหนือกว่า ประหยัดน้ำมัน ถ้าเท้าไม่หนัก ขับซัก 100 มีเลข 18 ให้เห็นแน่ๆ โฟกัสจะได้การตอบสนอง ขับในแทร็คมันกว่า มุดๆมันกว่า ถ้าชีวิตนี้คิดว่าต้องแซงทุกคันที่อยู่ข้างหน้าโฟกัสเหนือกว่า

ที่รู้สึกได้คือเกียร์โฟกัสเปลี่ยนได้นิ่มดี ผมไม่เคยขับครูซ แต่ฟังจากเสียงด่า ถ้าเกียร์โฟกัสทำได้ขนาดนี้ไม่น่าโดนด่า ไม่คิดว่าจะเป็นลูกเดียวกับครูซอันนี้จากความรู้สึกเฉยๆ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 08:41:54 »
ผมขอยกตัวอย่างนะครับ ผมมีรถ2คัน New Altis 1.8 กับ Focus 2.0GDI
ผมขับ2คันบ่อยพอๆกัน ผมเหยียบ Altis ผมก็คิดว่าอัตตราเร่งมันดีกว่า Focus นะ
แต่พอดูตัวเลขมันกลับช้ากว่าสะงั้น เพราะฉนั้นผมว่ารอพี่จิมมี่จับเวลาเป็นทางการดีกว่าครับ