ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์+ปัญหา เคลมถุงลม takata crv g3  (อ่าน 5678 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
แชร์ประสบการณ์+ปัญหา เคลมถุงลม takata crv g3
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 19:02:35 »
เนื่องจากวันนี้ตอนบ่ายเกิดว่างขึ้นมา

เลยขับเจ้า CRV G3 MC ปี 2011 เข้าไป 0 honda สาขาหนึ่งตรง ถนนลำลูกกา

เข้ามาถึงก็เจอกับพนักงานต้อนรับเค้าก็ถามว่ามาทำอะไรคับ

ผมก็เลยพูดไปว่าเอาเลขตัวถังมาเช็คคับว่าคันนี้ต้องเคลมถุงลมนิรภัยหรือป่าว

พนง.ก็ทำหน้า งงๆ บอกเดี๋ยวพี่ขึ้นไปคุยกับเจ้าหน้าที่ข้างบนน่ะคับ

พอไปถึง เจ้าหน้าที่ก็เช็คหมายเลขตัวถังให้ ก็บอกว่าต้องเปลี่ยนถุงลมฝั่งคนขับคับ

มีอะไหล่พร้อมเปลี่ยนเลย ใช้เวลาประมาณ 5 ชั่วโมง รับรถตอน 5 โมงครึ่ง

ผมก็เลยอยู่รอรับรถกลับเลย ไม่มีค่าใช้จ่าย พร้อมทั้งล้างรถ ดูดฝุ่นฟรี  ;D ;D

พอตอนรับรถปุ้บก็เจอปัญหาขึ้นทันที พวงมาลัยรถมีข้างนึ่งเผยขึ้นมา ดูได้จากในภาพ

ช่างเลยบอกว่าวันจันทร์ให้กลับไปแก้ไขใหม่  :'( :'( :'(

เลยอยากถามเพื่อนสมาชิกในนี้ว่ามีท่านใดที่เตบเข้าไปเคลมถุงลมแล้วเจอปัญหา

แบบเดียวกับผมมั้งคับ ต้องรื้อเยอะหรือป่าว

ผมยังต้องเอา city กับ civic ไปเคลม ถุงลมทั้ง 2 ฝั่ง อีก 2 คันเลย

ปล.ไม่รู้คิดผิดคิดถูก honda ทุกคันที่ผมมี ต้องเคลมถุงลมหมดทุกคันเลย  :( :( :( :(

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: แชร์ประสบการณ์+ปัญหา เคลมถุงลม takata crv g3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 19:31:48 »
ใส่ไม่ตรงล็อกรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: แชร์ประสบการณ์+ปัญหา เคลมถุงลม takata crv g3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 19:58:21 »
ใส่ไม่ตรงล็อคของฝาครอบเฉยๆ ครับ

รูที่ใช้น็อตยึดของฝาครอบจะใหญ่กว่ารูตรงตัวพวงมาลัยหน่อยนึง ช่างอาจจะใส่ฝาครอบลงแล้วขันให้แน่นข้างนึงแบบทีเดียวเลยก่อน แล้วค่อยไปขันอีกข้าง มันเลยเผยอออกมาได้แบบนั้น วิธีแก้คือต้องค่อยๆ ขันสลับด้านให้สมดุลไปมาจนแน่น เราขันน็อตแก้เองก็ได้ถ้ามีหัวขันน็อตตรงรุ่น (เป็นรูปดาวแปดแฉกมั้ง ถ้าจำไม่ผิด)

ไม่มีปัญหาด้านความปลอดภัย แต่มีปัญหาตอนเวลากดแตรที่จะรำคาญหน่อยตรงที่มันสูงต่ำไม่เท่ากัน
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 20:05:57 »
ไก่กามากครับ Civic fd ผมไปเคลมแล้วก็กลับมาถอดใส่ใหม่เอง ไม่เข้าใจมันยากตรงไหน ทำไมไม่ทำให้ดีแต่แรก เครื่องมือก็พร้อมกว่ามากมาย เรื่องง่าย ๆ แค่นี้ ครั้นจะขอเอาอะไหล่ไปเปลี่ยนเองก็เป็นไปไม่ได้ ต้องเอาอะไหล่เดิมส่งคืน มีผลต่อความปลอดภัย การรับประกัน นั่นนี่นู่น แล้วไง สุดท้ายก็ต้องแก้อยู่ดี เซ็ง  >:(

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 20:10:30 »
ปกติของ G3 มันจะเผยอ ด้านขวานะ ด้านซ้ายจะเรียบสนิท ส่วนขวาจะขึ้นมาสัก 2 ม.ม.

ทางแก้ ต้องให้ศูนย์ดัดโครงเหล็กด้านในน่ะครับ รถผมก็เจอ แต่นิดนึง เลยปล่อยผ่าน แต่เพื่อนในคลับบางคนไม่ปล่อย ก็ให้เค้าแก้ ก็จบครับ

ว่าแต่ เปลี่ยนอะไร 5 ชั่วโมง ปกติ ชั่วโมงเดียวก็จบละ แก้อีกไม่เกินชั่วโมง

การถอด ต้องใช้ประแจดาว น่ะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 20:10:57 »
ใส่ไม่ตรงล็อคของฝาครอบเฉยๆ ครับ

รูที่ใช้น็อตยึดของฝาครอบจะใหญ่กว่ารูตรงตัวพวงมาลัยหน่อยนึง ช่างอาจจะใส่ฝาครอบลงแล้วขันให้แน่นข้างนึงแบบทีเดียวเลยก่อน แล้วค่อยไปขันอีกข้าง มันเลยเผยอออกมาได้แบบนั้น วิธีแก้คือต้องค่อยๆ ขันสลับด้านให้สมดุลไปมาจนแน่น เราขันน็อตแก้เองก็ได้ถ้ามีหัวขันน็อตตรงรุ่น (เป็นรูปดาวแปดแฉกมั้ง ถ้าจำไม่ผิด)

ไม่มีปัญหาด้านความปลอดภัย แต่มีปัญหาตอนเวลากดแตรที่จะรำคาญหน่อยตรงที่มันสูงต่ำไม่เท่ากัน
ตามนี้ครับ แต่เป็นไขควงหัวหกแฉก เบอร์ 30 ครับผม ผมไปซื้อชุดใหญ่มาไว้ใช้เพราะเหตุนี้เลย 5555

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 20:43:59 »
ขอบคุณทุกท่านมากคับ ทีแรกไม่สบายใจนึกว่าจะต้องรื้อเยอะซ่ะอีก
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 13:24:23 »
งานเกี่ยวกับถอดเปลี่ยนถุงลมนิรภัย ถ้าไม่ใช่ช่างที่เข้าใจ ไม่แนะนำให้ทำเองครับ

มีความเสี่ยงอันตรายจากการระเบิดเองของถุงลมนิรภัยได้

แม้โอกาสจะเกิดขึ้นน้อยมากก็ตาม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 20:24:52 »

ตามนี้ครับ แต่เป็นไขควงหัวหกแฉก เบอร์ 30 ครับผม ผมไปซื้อชุดใหญ่มาไว้ใช้เพราะเหตุนี้เลย 5555
เพิ่มเติมครับ ถ้าแค่ขยับฝาแตรทำแค่นี้ได้ แต่ถ้าจะถอดทั้งยวงควรถอดขั้วแบตเตอรี่ก่อนนะครับ เพื่อป้องกันปัญหาที่อาจจะตามเหมือนพี่ข้างบนว่า เพราะต้องปลดสาย airbag ด้วย ผมมีโอกาสได้สัมผัสเนื้อถุงลมที่ยังไม่พองแล้ว ความรู้สึกเหมือนจับไวนิลเลย  ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 22:10:20 »
ไม่น่ามีอะไรมากนะครับ แค่ช่างไม่เนี๊ยบเท่านั้นเอง คงต้องกำชับให้ทำให้ดีกว่านี้

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 12:51:37 »
เป็นรถใครก็คงไม่สบายใจละครับ นี่ขนาดช่าง0นะ แล้วลูกค้าจะมั่นใจในคุณภาพได้อย่างไรว่ามันจะทำงานเมื่อยามฉุกเฉิน

ออฟไลน์ Thi64

• Newbie
  • *
Re: แชร์ประสบการณ์+ปัญหา เคลมถุงลม takata cr v g3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 19:08:24 »
ผมเอา Civic FD ไปเคลมมา ศูนย์บอกเปลี่ยนได้เฉพาะด้านคนขับเพราะด้านผู้โดยสารอะไหล่ยังไม่มีต้องรอเป็นเดือน (ว่าจะโทรไปถามศูนย์อื่นดู)

ปัญหาที่เจอคือเลับมาบ้านจะถอยรถเข้าบ้าน แตรดังขึ้นเองนานพอสมควร ขยับหมุนพวงมาลัยมาอีกด้านก็ดังอีก หมุนไปมาซ้ายขวามันก็เงียบไป คิดว่าหาย ขัยรถไปทำธุระข้างนอก เลี้ยวเข้าซอยกลับมาดังอีก (ตันข้างหน้าคงด่าเราในใจ มันจะบีบแตรหาเี้ยอะไร) พอพวงมาลัยตรงมันก็เงียบ ผมโทรเข้าศูนย์ ก็บอกให้เข้าไปแก้ไขเลย ขับไปก็ไม่ดังนะ พอเลี้ยวเข้าศูนย์แค่นั้นแหละ คราวนี้ดังยาวตลอดพนักงาน ลูกค้ามองมากันหมด (ไอ้นี่มันโกรธใครมาว่ะ) จนจอดที่พนักงานรับรถก็ยังดังตลอด

แก้ไขประมาณ 15 นาทีก็เสร็จพนักงานบอกว่าสายไฟแตรมันตึงโดนรั้งตอนเลี้ยวมันเลยดัง

ฝากเพื่อนๆนะครับ ตอนรับรถลองเลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวาสุดๆ ทดลองดู ผมว่ามันอันตราย ถ้าเป็นแบบนี้ขับไปบนถนนเจอคนใจร้อนอาจโดนลูกปืนได้