ผู้เขียน หัวข้อ: ผมไม่เข้าใจหลักการ โปรเจคเตอร์ Bi-Xenon หรือเปล่า ไฟมันไม่ฟุ้งเหมือน ฮาโลเจนครับ  (อ่าน 4415 ครั้ง)

ออฟไลน์ rifleman

• Newbie
  • *
เพิ่งเปลี่ยนรถจากแบบ ฮาโลเจน มาเป็นแบบ โปรเจคเตอร์ Bi-Xenon ติดรถมาจากโรงงาน ครับ

ผมขับกลางคืนทุกวัน ถนนดำ (ราดยาง สวนเลน) ผ่านเขา ไม่มีไฟข้างทาง ไม่ค่อยผ่านหมู่บ้านที่มี ผู้คน

ผมว่าไฟมันไม่สาดไปข้างหน้าแบบฟุ้งๆ คือมันจะสว่างเป็นขอบไฟชัดเจน แล้วมันสว่างไปไม่ค่อยไกล ปลายลำแสงหมดแค่ไหน แค่นั้น

ผมได้เข้าศูนย์ไปแล้ว เค้าปรับให้นิดหน่อย อยากให้มันพุ่งไปไกลกว่านี้ แบบไม่แยงตาคนอื่น เพราะผมคิดว่ามันแยงลงพื้นใกล้เกินไป

เวลาขับ ไม่กล้าใช้ความเร็ว ว่าหมดลำแสง จะมีอะไรอยู่ข้างหน้า

ซึ่งถ้าเป็น ฮาโลเจน ยังจะมีลางๆ นะครับ

เมื่อคืนได้มีโอกาสลอง ถนนมืด ฝนตกหนัก อีก .. โห คิดถึงฮาโลเจน ก็ตอนนี้ครับ

เพื่อนๆ ที่ไม่ได้ขับในเมือง (เพราะมีไฟถนนช่วย)  และใช้รถประมาณผม ทำกันอย่างไร ครับ
B17-T (QAB) - L12F 15MY

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
แสดงว่ารุ่นที่คุณขับมันตั้งต่ำเกินไปมากกว่า

เพราะรถที่บ้านผมก็เป็นแนว Xenon หมด แต่ ลำแสงก็ส่องไปไกลครับ (คือเห็นว่าเอียงเป็นองศาลง แต่ไม่เยอะมาก ส่องไปได้สัก 200เมตร)

ส่วนเรื่องพื้นที่นอกเขตลำแสงแล้วมันมืดสนิท สำหรับผมไม่มีปัญหานะครับ เพราะอย่างที่บอก แสงมันพุ่งไปไกลแล้ว(ถ้าเป็นหลอดปกติ คงไม่ถึงด้วยซ้ำ)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ตาคุณยังไม่ชินครับ ต้องขับไปซักพักนึงเดี๋ยวก็ปรับตัวได้เอง ส่วนตัวผมขับรถสลับกันระหว่างไฟหน้าตาเพชรฮาโลเจน,โปรเจคเตอร์ Bi-Led เทียบลำแสงแล้วยังไงฮาโลเจนก็ให้ระยะทางสั้นกว่าครับ แต่มันจะมีแสงลางๆออกจากขอบไฟแบบที่คุณเจอเลยรู้สึกว่ามันส่องได้ไกลครับ

ออฟไลน์ YenChar

มันมี Cut-off ชัดเจนครับ ตั้งไฟง่าย

กรณีของคุณ อาจจะตั้งไฟต่ำไป ลองเชตดูใหม่ครับ
ของผมขับรถยกสูง ผมตั้งแบบพอดีฝากระโปรงคันข้างหน้า แบบเว้นระยะตอนติดไฟแดง
ไม่ส่องเข้าไปในรถ (ถ้ารถคันข้างหน้าไม่เตี้ยจริงๆ) และไฟไม่เชิดขึ้น

จริงๆไฟมันก็ฟุ้งออกเล็กน้อยนะครับ ผมว่าขับสบายกว่าฮาโลเจนธรรมดานะ
ผมทำงานนอกเมืองไม่มีไฟถนนเหมือนกัน เจอฝนตกหนักๆก็ยังไหว
ไฟมันอาจจะไม่ส้มเลยไม่มั่นใจว่ามันส่องทะลุฝนครับ  8)

ออฟไลน์ nuntapon.s

มันมีข้อดีแต่ก็มันก็มีจุดเสียครับ  ไฟจำพวกhidที่มีความเข้มแสงสูงต้องอาศัยโคมที่สามารถคุมลำแสงมันได้  พอคุมได้อยู่หมัดcut offที่ได้ออกมาตาคนเราสู้ความเปรียบต่างตรงนี้ไม่ได้ครับ  ตรงที่มีแสงซึ่งเข้มมากม่านตาเราจะหรี่ลงพอเราเหลือบตาไปมองนอกลำแสงจะมืดแบบมองไม่เห็นอะไรเลย  ยิ่งถนนมืดๆต้องยิ่งระวังครับ

ออฟไลน์ akewizard

ไฟ Xenon มันมี cut-off ที่คมชัดเจน ส่วนใหญ่จะตั้งไฟไว้ที่ระดับถนนสูงไม่เกินกระจังหน้าของรถที่สวนมา
เพราะฉะนั้น....ส่วนที่สูงกว่านั้นมันแสงมันจะน้อยมาก เหมือนขับรถตอนมืดๆไม่เปิดไฟแล้วเห็นแต่ถนนข้างหน้า อย่างพวกป้าย Highway สูงๆสำหรับคนไม่ชินอาจจะมองเห็นไม่ชัดเหมือนตอนใช้ไฟฮาโลเจน

ออฟไลน์ O_o"

เปลี่ยนหลอดไฟเป็นแบบ LED ครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ตั้งสูงไป ก็ยิงไปข้างหน้าอย่างเดียว ไม่ส่องพื้น ไม่เหมือน โคมรีเฟล็กเตอร์ สาดพื้นและบน ได้ดีกว่า

:D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ tarahlm

ไฟ xenon มีระดับความเข้มของแสงสว่างมากกว่าไฟ Halogen ครับ  สว่างกว่าแน่นอน  และแสงขาวกว่าด้วย

แต่รถที่ใช้ไฟxenon ไฟต่ำที่ติดตั้งมากับรถซึ่งเป็นมาตรฐานมาแล้วมักจะให้ความรู้สึกว่าส่องไม่ไกล ไม่สว่าง ซึ่งน่าจะจาก

>>1.คุ้นชินกับ(เคยใช้ไฟHalogen) ที่ปรับตั้งไฟต่ำให้ไกลเกินกว่ามาตรฐานออกไปเล็กน้อยกันอยู่แล้ว
ยิ่งบ้านเราขับรถกันมักความเร็วเกินกฏหมายกำหนด( แม้ในเขตเมือง) ดังนั้นมักตั้งไฟต่ำไกลกว่าค่ามาตรฐานกัน

>>2.ไฟBi-xenon ไฟต่ำมีม่านโลหะตัดแสงส่วนบนออกเกือบหมด ทำให้แสงที่จะไปกระทบวัตถุอื่นนอกเหนือพื้นถนนมีน้อย ดูเหมือนไม่สว่างทั่ว
ขณะเปิดไฟต่ำตอนไม่มีรถสวน ลองกดเปลี่ยนไปไฟสูงสิครับ สว่างโร่เลย แต่เข้าตารถฝั่งตรงข้ามอย่างมากเลย

มีความเห็นว่าขับทางไกลควรเปิดไฟสูง เมื่อมีรถสวนหรือเข้าไปใกล้รถคันหน้าจึงลดเป็นไฟต่ำ (ถ้าถนนหลายเลนมีคูน้ำ/ต้นไม้กั้นอาจจะไม่ต้องลดไฟก็ยังได้ ต้องลองสังเกตุปฎิกิริยาจากรถสวนทางบ่อยๆ)
โดยทั่วไปไม่ควรใช้ไฟต่ำขับทางไกล แต่อาจจะไม่เป็นการสะดวกไม่คุ้นชินวิธีการนี้สำหรับหลายๆคน เพราะไฟต่ำตั้งตามค่ามาตรฐานจะส่องไม่ไกลนัก
 เราจึงนิยมไปปรับไฟต่ำให้ส่องไกลๆเกินไป

และสำหรับไฟฺBi-xenon ไฟต่ำนั้นม่านตัดแสงจะกั้นให้ระดับไฟด้านขวามือ ต่ำกว่าไฟด้านซ้าย เพื่อกันแสงเข้าตารถสวนทาง
จึงไม่ต้องแปลกใจที่ระดับไฟสองข้างไม่เท่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2016, 12:54:45 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Harem

ผมก็เคบมีปัญหานี้ครับรถผมไฟหน้าเป็น led projector โรงงานตั้งมาต่ำมาก ส่องประมาณป้ายทะเบียนรถเก๋งเองต้องไปให้เค้าตั้งใหม่ให้สูงขึ้นครับ

ออฟไลน์ halltheone

• Newbie
  • *
ผมนี่จะชนมอไซไม่มีไฟท้ายเอาบ่อยๆ
โผล่มาเจอป้ายทะเบียนปับ เสียวเลย
ลำแสงตัด และส่องลงตำ่มาก

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
ตั้งเองได้นะครับ ถ้าขี้เกียจเข้าศูนย์ แค่มีไขควงปากแบนอันเล็ก 1 อัน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ไฟซีนอนเรื่องสว่างมันก็สว่างกว่าอยู่แล้วครับ แสงสวยกว่าด้วย แต่มันเวลาฝนตก+ถนนลาดยาง รู้สึกแสงมันก็โดนกลืนมากกว่าฮาโลเจนนะครับ แต่พวก LED ผมไม่รู้นะว่าจะโดนกลืนเหมือนซีนอนรึเปล่า

promt

• บุคคลทั่วไป
ไม่ฟุ้งก็ดีแล้วครับ ไม่ลำบากเพื่อนร่วมทาง

หากอยากให้มันส่องไกลกว่านี้
ลองตั้งเพิ่มเองสิครับ ใช้ไขควงแขก 1 ตัว ทำเองที่บ้านเลย
หากมีคนดริฟไฟใส่ ก็ปรับลงอีกนิด

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
Z4 ก็ไฟ Bi-Xenon ขับง่ายกว่าไฟ LED ของ Accord G9 อีกนะครับ ยิ่งตอนฝนตกถนนลาดยางดำ(ขับประจำ) สบายกว่าแบบเห็นได้ชัด
ผมว่าน่าจะตั้งไฟต่ำไปจริงๆครับ ลองปรับขึ้นอีกนิดดูครับ
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตั้งให้สูงขึ้นโดยไม่เข้ากระจกรถครับ

ออฟไลน์ Darkart

ปรับตั้งไฟด้วยตัวเองเลย ตามใจชอบ แต่ไม่ลำแสงไม่แยงเพื่อนร่วมทางครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tee_inc

• Newbie
  • *
ลองปรึกษาพี่  Joemofi ดูครับ ของผมใส่ Clean Len  สว่างไกลกว่าไฟสูงอีก  แนะนำ 4500K ขับยาวทางไกลสบายตาดีครับ