ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Subaru ถึงหาอะไหล่ง่ายครับ  (อ่าน 6234 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ทำไม Subaru ถึงหาอะไหล่ง่ายครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 12:22:33 »
เห็นหลายคนบอกว่าอะไหล่มือสอง Subaru หาง่ายมากและไม่แพง แถมพวกการจูนหรือ Reflash ก็มีโปรแกรมโรงงานมาใช้จูนได้ ไม่มีปัญหา ของแต่ง เทอร์โบ เครื่อง เกียร์มีให้เลือกเพียบที่ใช้ได้ เลยสงสัยว่า มันขายดีมากที่ญี่ปุ่นเหรอครับ

ออฟไลน์ alpha14

Re: ทำไม Subaru ถึงหาอะไหล่ง่ายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 12:42:19 »
ซูบารุที่ญี่ปุ่นผมว่าขายดีพอๆแบรนด์ทั่วไป แต่คนที่นั่นใช้รถกันไม่กี่ปีไม่ทันโทรม เพราะไม่มีถนนให้ซิ่งมากนักหรือคนญี่ปุ่นเขามีวินัยในการใช้รถ ใช้รถเหมือนสินค้าทั่วไปธรรมดาๆไม่บ้าระห่ำตีนโหดเหมือนแถวนี้ อะหลั่ยจึงพรั่งพรูมาไทยซึ่งมองว่าเป็นสวรรค์ของมือ2แล้วก็กริ๊บมากแต่ละชิ้นแทบเป็นของใหม่แกะกล่อง นักแต่งรถจึงโปรดปรานมาก ฉะนั้นไม่แค่อะหลั่ยซู แต่ทุกยี่ห้อละครับที่มาไทยเป็นจำนวนมาก (อีกประการตลาดรถมือ2ของไทยนี่ใหญ่มากนะครับทั่วประเทศมีมากมาย เหล่านี้ต้องการอะหลั่ยไปย้อมแมว เอ๊ย! ไปปรับปรุงรุ่นรถที่ตัวเองขายให้ราคาดีขึ้น นี่กระมังทำให้อะหลั่ยมือ2จากญี่ปุ่นจึงมาที่ไทยมากมาย) ;D

ออฟไลน์ Devil13

Re: ทำไม Subaru ถึงหาอะไหล่ง่ายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 12:59:47 »
ที่ญี่ปั่นคนใช้ ซุบารุ เยอะครับ ยินยันอีกเสียง
ถ้าเทียบระหว่าง Toyota AE86 กับ Subaru BRZ ตอนผมไปญี่ปุ่นเจอแต่ BRZ ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 13:11:53 »
เห็นหลายคนบอกว่าอะไหล่มือสอง Subaru หาง่ายมากและไม่แพง แถมพวกการจูนหรือ Reflash ก็มีโปรแกรมโรงงานมาใช้จูนได้ ไม่มีปัญหา ของแต่ง เทอร์โบ เครื่อง เกียร์มีให้เลือกเพียบที่ใช้ได้ เลยสงสัยว่า มันขายดีมากที่ญี่ปุ่นเหรอครับ

ไม่มี โปรแกรมจากโรงงานหรอกครับ
พวก Reflash ที่ใช้ Subaru และ Mitsubishi
มันมาจาก กลุ่ม ที่ใช้ รถสปอร์ต พวก IMP และ EVO  คือพวกนี้ซื้อมาแล้ว ต้องแต่ง
มันเลย มี การจูนเกิดขึ้นในต่างประเทศ เลยมี การพัฒนา อุปกรณ์ จูนรถออกขาย ใช้กันแพร่หลาย ในราคา DIY
อย่าง Subaru และ Mitsubishi นี่ ใช้ อุปกรณ์เดียวกัน และโปรแกรมฟรี ความรู้ฟรี
คือมันไม่ได้ขายดีหรอก แต่ คนซื้อรถพวกนี้ ส่วนใหญ่แต่ง เอาของเก่าออก เลยมีอะไหล่ขาย

เหมือน CAM X ที่ CAM รถ Turbo ถอดทิ้ง
แต่ EX เอามาใส่ ในรถ NA แล้วเชื่อว่าจะแรง นั่นละ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 13:26:19 »
รถ Subaru หลายๆรุ่นหลักๆจะพัฒนาโดยใช้ Platform รถอยู่ 2 รุ่นคือ Impreza กับ Legacy เป็นหลัก เพราะงั้นมันจะมีชิ้นส่วนหลายๆอย่างที่ใช้ร่วมกันอยู่...
รวมถึงอะไหล่และอุปกรณ์ Modify ต่างๆ บางอย่างใช้กับรถหลายๆรุ่นได้  พวกเครื่อง เกียร์ ก็จับสลับใส่กันได้ง่ายไม่ต้องแปลงมาก

ส่วนตัวสำหรับเมืองไทยผมว่าอะไหล่อาจจะไม่ได้หาง่ายเหมือนยี่ห้อตลาด แต่ถ้ารู้แหล่งสั่งของหรือมีกลุ่ม Community ของคนที่ใช้รถเหมือนกัน จะหาอะไหล่หรือของแต่งก็ไม่ใช่เรื่องยากครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 13:37:11 »
มันมีกลุ่มคนรักโดยเฉพาะครับ เลยรวมตัวกันจัดกลุ่มขึ้นมา ช่วยกันหาอะไหล่เข้ามา มันเลยหาง่าย แต่สำหรับคนไม่ได้ใช้ ก็จะมองว่ามันหายาก เนื่องจากต้องรู้แหล่ง ถึงจะซื้อหากันได้ ไม่ใช้เดินทั่วไปก็เจอเหมือนเครื่อง 4a , ตระกูล j ของโตโยต้า

จริงๆไม่ใช่แค่ซูบารุหรอกครับ ยี่ห้ออื่นๆก็เหมือนกัน เช่น Lancer EX , Mazda3  ถ้ารู้แหล่งซื้อล่ะเดินกันไม่หวาดไม่ไหว หัวตัดรถมีมาทุกเดือน
ไหนจะคนระเบิดของอีก  เชื่อไหมว่าทุกวันนี้ มี mazda3 mps , Evo x วิ่งในบ้านเราอยู่พอสมควรเลยครับ แต่เป็นรถทำ ไม่ใช่รถแท้ครับ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 13:44:24 »
ถ้าเป็นรถประเภทนี้ หรือ แนวๆนี้  Subaru เห็นบ่อยที่สุดแล้วครับ ในญี่ปุ่น รองๆลงมาก็ CX-5

อะไหล่มือสองน่าจะเยอะตามล่ะครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 15:05:13 »
ไปญี่ปุ่นมาก็หลายครั้งอยู่ ไม่เคยได้สังเกตุเลย ว่าใช้ Subaru กันเยอะมั๊ย มัวแต่ดูพวกรถแปลกๆไปคุ้นตา กับรถเล็กๆ พวก K-Car ผมว่ามันน่าใช้จริงๆ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 15:31:48 »
ถ้าผมจะบอกว่า ที่ New Zealand คนใช้ Subaru กันเยอะมาก จะมีใครเชื่อไหม แต่ที่อื่นไม่รู้นะ

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 20:06:45 »
เคยมีตรารถยี่ห้อใหญ่ในญฐี่ปุ่นพูดว่า การจะทำรถให้สำเร็จ ต้องจับตลาดให้ได้ตลาดนึง คือ ไม่ญี่ปุ่น ก็ อเมริกา Subaru ทำได้ทั้ง 2 ตลาดครับ และเท่าที่ทราบ มันมีอะไหล่เทียบกับ Toyota , Nissan ได้พอสมควร แต่ตัวใหม่ๆผมไม่ทราบนะครับว่าแชร์กับใครได้แค่ไหน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 12:39:05 »
หาง่ายคือมีแหล่งขายแน่นอน ร้านเดิมๆ เคยเอามาขายแล้วจะเอามาขายอีก

ไม่ใช่ว่าง่ายแบบ ไปตรงไหนก็มี ลองอยู่ไกลๆกทมหน่อยก็ไม่ง่ายละครับ