ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง แมก ze40 กับ ce28sl ใส่กับรถ xtrail สีขาว พี่ๆชอบแมกรุ่นไหนครับ  (อ่าน 3742 ครั้ง)

ออฟไลน์ najabungarus

• Newbie
  • *
   พอดีแฟนจะซื้อให้เป็นของขวัญวันเกิด ผมก็ไม่เคยซื้อล้อแมกเลย
ไม่รู้จะเลือกรุ่นไหนดีครับ ระหว่าง ce28sl กับ ze40  ขนาดแมก 17*7.5  5/114  ครับ
พี่ๆคิดว่ารุ่นไหน เบากว่ากันครับ
หรือว่ารุ่นไหนสวยกว่ากัน 
ขอบคุณมากครับ
นี่รูป ze 40 ครับ http://www.rayswheels.co.jp/products/wheel.php?lang=en&wheel=ZE40

นี่รูป ce28sl ครับ http://www.rayswheels.co.jp/products/wheel.php?lang=en&wheel=CE28SL

นอนไม่หลับมา 3 วันแล้วครับ
อยากได้ที่เบากว่ากัน หาข้อมูลในเนตแล้วก็ไม่เจอ น้ำหนักของขนาด 17*7.5  5/114  ทั้ง 2 รุ่นเลยครับ
เลยมาขอความเห็นพี่ๆว่า รุ่นไหนน่าจะเบากว่ากัน
หรือพี่ๆ คิดว่ารุ่นไหนดีกว่ากัน อย่างไร
ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
ว่ากันที่ลายล้อ ส่วนตัวชอบ ze 40 มากกว่าครับ แต่ ce 28 sl ก็ไม่ได้ขี้เหร่แหละครับ  ชอบตัวไหนก็จิ้มได้เลยครับ สวยทั้งคู่

ส่วนเรื่องน้ำหนัก ขนาดเท่ากันทุกอย่าง ce 28 เบากว่าแน่นอนครับ  แต่ไม่น่าจะหนีกันเกิน 3-500 กรัมครับ แต่ขึ้นชื่อว่าล้อ ฟอจ ก็เบาอยู่แล้วแน่ๆครับ ze 40 จะออกแบบมาเพื่อรองรับการขับในสนาม ที่เจอยางแก้มเตี้ยๆแล้วต้องไต่ แบลงค์ (เขียนถูกไหมหว่า) ด้วยครับ จะออกแบให้ขอบหนาและแข็งแรงเป็นพิเศษ ครับ

ดูได้จากล้อ ตัวแทรค อิดิชั่น ของte 37 หรือ ce28 จะหนักกว่ารุ่นธรรมดา 2-500 กรัมเพราะเสริมโครงสร้างที่ขอบล้อเพื่อลองรับการขับขี่ที่ดุดันกว่าคนใช้ถนนครับ  ส่วน sl จะเบากว่ารุ่นธรรมดาเป็นพิเศษ ประมาณ 50-200 กรัม (ก็ไม่ต้องห่วงว่ามันจะไม่แข็งแรงปลอดภัยนะครับ ยังไงมันก็ผ่าน มาตรฐานอุตสาหกรรมของทางญี่ปุ่นอยู่ดีครับ)

ปล

ว่าแต่ล้อ 17 ผมว่าวันเล็กไปนะสำหรับใส่รถ ประเภท suv และเป็นล้อแต่ง ผมว่า 18-19 ขึ้นไปมันสวยลงตัวกว่านะ

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
ผมว่าลายก้านเล็กลง suv แล้วไม่สวยครับ เป็นผมไปมองลายอื่นดีกว่า อย่าไปยึดติดกับความเบามากครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ถ้าให้เทียบสองตัวนี้ ผมเลือกCE28SLครับ

แต่ถ้าให้ออกความเห็นจริงๆ รถSUVใส่ล้อก้านเล็ก แล้วขอบเล็กไม่สวยครับ ถ้าจะเอาลายแบบนี้ควรเป็นขอบ18,19ครับ

เรื่องน้ำหนักอย่าไปคิดมากครับ ต่างกันไม่เยอะถ้าไม่ใช่รถแข่งไม่เห็นผลอะไรมากหรอกครับ รถสไตล์นี้เน้นความสวยดีกว่าครับ
ความกระด้างกระเทือน ยางSUVแก้มหนาอยู่แล้ว ความกระเทือนก็ไม่ต่างมากหรอกครับ ดังนั้นแล้ว เชียร์ให้ขยับเป็นขอบ18,19อีกเสียงครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
ใส่ล้อซิ่งกับยางหนาเตอะขอบ 17 ยังไงก้อสวยได้ยาก

Suv แนะนำเจ็บแต่จบไปเล่น 19-20 ดีกว่าครับ

ล้อแท้ๆบางร้านมีโปรอยู่ชุดละสี่หมื่นเอง ไม่รวมยาง ถูกกว่าฟอจขอบ 17 อีก

ออฟไลน์ beerrl

พูดตรงๆเลยนะครับ
ถ้าจะใส่ 17" เท่ากับล้อที่ติดรถมา แค่เปลี่ยนลาย ล้อใหม่ไม่ว่าจะเป็น ce28 หรือ ze40 บอกได้เลยล้อจะดูเล็กกว่าเดิมอีกเพราะ ล้อเดิมก้านมันจะเสมอกับขอบล้อ แต่ล้อแต่ง 2รุ่นที่ว่ามา ก้านมันจะอยู่ใน จะมีขอบเหมือนมีวงแหวนอีกรอบก่อนถึงยาง ล้อจะดูเล็กลง จากความรู้สึก ซึ่งดูไม่คุ้มกับการเสียเงินครับ
ถ้าเป็นลาย Ze40 อย่างน้อยต้อง 18" ขึ้นไป
แต่ถ้าเป็น ce28 ต้อง 19" ครับ ถึงจะดูเหมือนเปลี่ยนล้อมาใหม่ครับ

แต่ถ้าเป็นผม ce28sl 19" บวกยาง 235/55R19 ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Darkart

ใส่ขอบ 18 เลย และหาล้อแม็กลายอื่นๆดีกว่าจะดูสวยกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

ถ้าให้เทียบสองตัวนี้ ผมเลือกCE28SLครับ

แต่ถ้าให้ออกความเห็นจริงๆ รถSUVใส่ล้อก้านเล็ก แล้วขอบเล็กไม่สวยครับ ถ้าจะเอาลายแบบนี้ควรเป็นขอบ18,19ครับ

เรื่องน้ำหนักอย่าไปคิดมากครับ ต่างกันไม่เยอะถ้าไม่ใช่รถแข่งไม่เห็นผลอะไรมากหรอกครับ รถสไตล์นี้เน้นความสวยดีกว่าครับ
ความกระด้างกระเทือน ยางSUVแก้มหนาอยู่แล้ว ความกระเทือนก็ไม่ต่างมากหรอกครับ ดังนั้นแล้ว เชียร์ให้ขยับเป็นขอบ18,19อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ในฐานะโรคจิตนิดๆ เรื่องก้านล้อ

รถหนักๆ ที่เกินตันครึ่งที่บ้าน ผมไม่มีตัวไหนใส่ก้านเล็กเลย

อย่าง X-Trail ผม ก็ใส่ Cosmis S1 อยู่

ที่บ้านก็ชอบ เพราะใส่ก้านเล็กแล้ว นอกจากเวลาล้อใหญ่ละมันดูเหมือนล้อเกวียน มันจะโรคจิตกลัวมันหักด้วยครับ ดูไม่แข็งแรงพิกลๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/