ผู้เขียน หัวข้อ: นี่หรือสังคมไทย รถพยาบาลขอทาง ไม่มีใครหลบ  (อ่าน 9221 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• Full Member
  • การเดินทาง...
รถพยาบาลขอทาง ไม่มีใครหลบเลย แม้แต่ตำรวจยังยืนเฉย

.
.
.
ผมหนึ่งในคนไทย ได้ดูคลิปนี้ถึงกับพูดไม่ออก

รู้สึกหดหู่มากครับสังคมไทยเราปัจจุบันเป็นกันถึงขนาดนี้เลยหรือ

แค่สละเวลาอันมีค่าของคุณแค่แป๊ปเดียวเพื่อแลกกับความเป็นตายของคนหนึ่งคนมันยากขนาดนั้นเลยหรือครับ

หากเป็นพ่อ แม่ พี่ น้องคุณอยู่ในรถพยาบาลคันนั้นหละ?
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
Re: นี่หรือสังคมไทย รถพยาบาลขอทาง ไม่มีใครหลบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 21:23:16 »
จิตสำนึกล้วนๆครับ แค่หลบจะเสียหน้ากันรึไงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2016, 21:28:09 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: นี่หรือสังคมไทย รถพยาบาลขอทาง ไม่มีใครหลบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 21:29:47 »
ผมเคยขับนำรถพยาบาลอยู่ครั้งหนึ่งแบบห่างๆ
ระหว่างนั้น ผมก็ทั้งบีบแตร ลิฟท์ไฟขอทาง

คือแบบ ปฏิกริยาเพื่อนร่วมถนนนี่ ทั้งเห็นแก่ตัว และไม่สนใจรอบข้างเลย

เห็นแล้วเพลียจริงๆนะครับ

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 21:46:21 »
คือบ้านเรามันมีแบบ ฉุกเฉิน หลอก เยอะ มั้ง คนเลยไม่ค่อยตอบสนอง
คือถ้าผมหลบได้ ก็มักจะหลบให็ ไม่ได้คิดว่าเสีย ศักดิ์ศรีอะไร แต่บางครั้ง รถก็แน่นถนนไปหมด ไม่รู้ว่าจะหลบทางไหน

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 21:47:46 »
ผมเคยขับนำรถพยาบาลอยู่ครั้งหนึ่งแบบห่างๆ
ระหว่างนั้น ผมก็ทั้งบีบแตร ลิฟท์ไฟขอทาง

คือแบบ ปฏิกริยาเพื่อนร่วมถนนนี่ ทั้งเห็นแก่ตัว และไม่สนใจรอบข้างเลย

ไม่เข้าใจขับนำรถพยาบาลครับ
หมายความว่า เห็นรถพยาบาลมา  คุณก็รีบซึ่งนำหน้า เพื่อบีบแตร ดริฟท์ไฟ เพื่อให้คันหน้าเปิดทาง แล้วรถพยาบาลที่ตามหลังจะได้ไปได้แบบสะดวกหรือครับ

ความจริงคือ ไม่ควรขับนำครับ ยกเว้นว่ารถติดหนัก หรือแทบคลานกันไป   และเราขับมอไซด์ ซึ่งสามารถขับแทรกไปบอกล่วงหน้าได้  อันนี้เจตนาดี   แต่ถ้าเป็นรถใหญ่ ขับนำ ไม่มีใครเขาทำกันในโลกนี้ครับ
เพราะรถพยาบาลก็มีไฟฉุกเฉิน เสียงไฟเรน เป็นสัญญาณอยู่แล้ว

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 21:53:09 »
รถพยาบาลขอทางไม่หลบ มีทั่วโลกครับ
หาดูใน youtube มีเยอะแยะ
ไม่จำเพาะเจาะจงว่าคนไทยเลวหรอก
คนประเทศอื่นเลวๆก็มีเยอะครับ  :P :P :P

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 22:00:47 »
ส่วนใหญ่ก็หลบกันนะครับ  พึ่งมาเห็นคลิปนี่ล่ะที่ไม่หลบ...

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 22:07:28 »
ใครไม่เคยเจอกับตัว อาจไม่รู้หรอกครับว่าเวลามีค่าแค่ไหน..ส่วนใหญ่เป็นผู้ป่วยวิกฤต อย่างกับพ่อผม ต้องขึ้นรถพยาบาลเพราน้ำท่วมปอดเนื่องจากเกิดภาวะหัวใจล้มเหลว ก็ได้รถพยาบาลนี่แหละครับช่วยพาส่งโรงพยาบาลทันเวลา.
เพื่อนๆถ้าเจอรถพยาบาลบนท้องถนน..ช่วยกับหลบหน่อยเถอะครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 22:08:31 »
จากคลิปคนที่ขับSLKกับM6 รวยสะเปล่าจิตใจคับแคบถ้ารวยแล้วไม่มีจิตใจเผื่อแผ่ คงมีรถดีๆขับอีกได้ไม่นาน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 23:10:48 »
ขนาด MG โดนสังคมเว็บต้องห้ามสะกัดดาวรุ่งรัวๆ ยอดก็ยังเดินไปได้เรื่อยๆ แฮะ แสดงว่าคนที่ซื้อรถ MG นี่ไม่เล่นเว็บนั้นเลย

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 23:15:54 »
camry ออกมาจากที่ทำงานเฉยเลย แทนที่จะให้เขาไปก่อน

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 23:23:28 »
ขนาด MG โดนสังคมเว็บต้องห้ามสะกัดดาวรุ่งรัวๆ ยอดก็ยังเดินไปได้เรื่อยๆ แฮะ แสดงว่าคนที่ซื้อรถ MG นี่ไม่เล่นเว็บนั้นเลย

พี่ ๆ ผิดกระทู้เปล่าครับ 555555555  ;D
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 23:51:25 »
ผมว่ารถมันติดมากจนคนไม่รู้ว่าจะขยับไปไหนมากกว่านะคับ

เห็นได้จากก่อสร้าง ไหล่ทางก็ไม่มีเลย

หลบไม่ได้จริงๆ

เต็มที่ คือ พอรถเคลื่อนก็ขยับไปทางซ้ายคับ

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 00:23:03 »
อีกหนึ่งคลิปที่อยากแชร์ครับ สังคมน่าอยู่ด้วยมือเรา หากทุกคนร่วมมือกัน ::) ::) ::)

2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 00:58:30 »
ไอพวกไม่คิดที่จะเบี่ยงเลยใจมันทำด้วยอะไร เฮ้อ...

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 01:32:34 »
ผมเพิ่งเจอแบบนี้เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ขึ้นจากด่วนหัวลำโพงมุงหน้าไปทางแจ้งวัฒนะ
รถพยาบาลติดแหงกอยู่ขวาสุด โชคดีที่วันนั้นมีแต่คนรู้งาน เลนขวาสุดกับเลนกลางช่วยๆกันแหวกออกข้างให้รถพยาบาลค่อยๆผ่ากลางเลนไปได้

แต่.. ที่ผมจะบอก คือมันเฮงซวยมากที่รถพยาบาลต้องมาติดขวากับชาวบ้าน
เพราะทางด่วนที่มา3เลน มันแปลงร่างกลายเป็น4เลนจากรถที่วิ่งไหล่ทาง
แทนที่จะเอาไว้สำหรับรถจอดฉุกเฉิน หรือเอาไว้ให้รถฉุกเฉินได้วิ่งแบบกรณีนี้
กลายเป็นเลนสำหรับเอาไว้วิ่งกันตามอำเภอใจ อยากไปเร็วๆก็เปิดเลนพิเศษกันเอาเองเลย
แล้วไอ้ที่มาไถๆไหล่ทางกันนี่มีครบทุกชนชั้นครับ กระบะดันรางส่งของยันพรีเมี่ยมคาร์จากยุโรป สันดานเดียวกันหมด
เลยคิดเอาว่าสงสัยของแบบนี้คงไม่ใช่ที่การศึกษาแล้ว  มีเงินขับรถแพงๆมันก็ยังจะมาแซงไหล่ทางกันอีก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 01:39:52 »
เอาจริงๆมันมีกฏหมายรองรับด้วย ทำไมไม่ใช้กฏหมายก็ไม่เข้าใจ โทษปรับมีถ้าไม่หลบแต่ไม่เคยเอามาใช้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 01:58:44 »

ไม่เข้าใจขับนำรถพยาบาลครับ
หมายความว่า เห็นรถพยาบาลมา  คุณก็รีบซึ่งนำหน้า เพื่อบีบแตร ดริฟท์ไฟ เพื่อให้คันหน้าเปิดทาง แล้วรถพยาบาลที่ตามหลังจะได้ไปได้แบบสะดวกหรือครับ

ความจริงคือ ไม่ควรขับนำครับ ยกเว้นว่ารถติดหนัก หรือแทบคลานกันไป   และเราขับมอไซด์ ซึ่งสามารถขับแทรกไปบอกล่วงหน้าได้  อันนี้เจตนาดี   แต่ถ้าเป็นรถใหญ่ ขับนำ ไม่มีใครเขาทำกันในโลกนี้ครับ
เพราะรถพยาบาลก็มีไฟฉุกเฉิน เสียงไฟเรน เป็นสัญญาณอยู่แล้ว
  ไม่ควรขับนำหรือขับตามครับ 

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 06:16:00 »
รถอะไรก็ตามที่ขอทางมา ผมหลบให้ตลอดนะ ยิ่งถ้ามีไซเรนด้วย หลบแน่นอน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 07:01:34 »
ช่วยกันแหวกทางหน่อย แค่นาทีเดียว ก็ชีวิตคน

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 07:07:33 »
เท่าที่เห็นแล้วขำไม่ออก เป็นรถกู้ภัย เปิดไซเรนขอทาง พร้อมเสียงประกาศขอทางด้วย เห็นว่ารถกู้ภัยเป็นกระบะดันราง แล้วข้างหน้าผมมีกระบะแต่งคันหนึ่งอยู่ พอรถกู้ภัยแซงได้ กระบะแต่งเร่งเครื่องแข่งกับรถกู้ภัยซะงั้น และผมก็พอดูออกว่ารถกู้ภัยเขาไม่ได้เล่นด้วย แต่เขาทำเวลา
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 07:46:13 »
เสาร์ที่แล้วมีรถฉุกเฉินผ่านถนนศรีนครินทร์ทางไปซีคอนผมก็เห็นทุกคนหลบเพื่อให้แซงไปได้นะครับ ผมเองก็หยุดและหลบชิดขอบทางให้เช่นกันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 07:53:57 »
ผมเพิ่งเจอแบบนี้เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ขึ้นจากด่วนหัวลำโพงมุงหน้าไปทางแจ้งวัฒนะ
รถพยาบาลติดแหงกอยู่ขวาสุด โชคดีที่วันนั้นมีแต่คนรู้งาน เลนขวาสุดกับเลนกลางช่วยๆกันแหวกออกข้างให้รถพยาบาลค่อยๆผ่ากลางเลนไปได้

แต่.. ที่ผมจะบอก คือมันเฮงซวยมากที่รถพยาบาลต้องมาติดขวากับชาวบ้าน
เพราะทางด่วนที่มา3เลน มันแปลงร่างกลายเป็น4เลนจากรถที่วิ่งไหล่ทาง
แทนที่จะเอาไว้สำหรับรถจอดฉุกเฉิน หรือเอาไว้ให้รถฉุกเฉินได้วิ่งแบบกรณีนี้
กลายเป็นเลนสำหรับเอาไว้วิ่งกันตามอำเภอใจ อยากไปเร็วๆก็เปิดเลนพิเศษกันเอาเองเลย
แล้วไอ้ที่มาไถๆไหล่ทางกันนี่มีครบทุกชนชั้นครับ กระบะดันรางส่งของยันพรีเมี่ยมคาร์จากยุโรป สันดานเดียวกันหมด
เลยคิดเอาว่าสงสัยของแบบนี้คงไม่ใช่ที่การศึกษาแล้ว  มีเงินขับรถแพงๆมันก็ยังจะมาแซงไหล่ทางกันอีก

เห็นด้วยครับ เรื่องเปิดเลนพิเศษ

ส่วนการหลบรถพยาบาล ของเรามีครับ หัวค่ำวันหนึ่ง ถนนบรมราชนนี ขาเข้า มีการหลบชิดซ้ายและขวา เปิดช่องตรงกลาง ให้รถพยาบาลไปได้ ยังมีเหตุการดีๆแบบนี้อยู่ครับ แต่ที่แย่คือ มีคนคิดเอาเปรีบบ วิ่งตามรถพยาลไปติดๆ ซึ่งผมว่าไม่ควรทำ 

บ้านเราคิดเอาตามอย่างกัน มีตัวอย่าง เดี๋ยวก็มีคนตาม เหมาะสมถูกต้องหรือไม่ ไม่มีใครรู้  รู้แต่ถ้าคนอื่นได้เราก็น่าจะได้ด้วย

อีกเหตุการณ์หนึ่งบนทางด่วนในญีปุ่น

เย็นวันหนึง มีอุบัติเหตุชนกันในช่องเลนซ้าย ปิดช่องจราจรซ้ายหนึ่งช่อง

รถแต่ละคันก็เข้าแถวในเลนตัวเอง ไม่มีการแซงเปิดเลนพิเศษ ผลคือ รถหยุดนิ่งช่วงแรกราว 1-2 นาที จากนั้นก็มีการเคลื่อนตัวตามกันในความเร็ว 30-40 กม./ชม.อย่างต่อเนื่องไม่มีการหยุด เป็นระยะราว 1-2 กม. จนถึงจุดเกิดเหตุ เสียเวลาไม่นานเลย

การมีระเบียบไม่แซงกัน ทำให้ทุกคนได้ไปในเวลาที่ควรจะเป็น การแซงมาเบียดกันทำให้ภาพรวมจะช้าไปอีก เพราะจังหวะหยุดหลบกัน ออกตัวใหม่ ทำให้เสียเวลาการเคลื่อนที่ในภาพรวมครับ สรุป ไปแย่งกันช้ากว่าไปอย่างเป็นระเบียบ

*** ตัวอย่างมีครับ ได้ผลดีด้วย แต่ขึ้นกับวิธีคิดของคนครับ ขนาดมีสึนามิเข้าญี่ปุ่น คนตายมากมาย สูญหายก็เยอะ  ภาพคือ ทุกคนเข้าแถวรอความช่วยเหลืออย่างเป็นระเบียบ สงบนิ่ง ไม่แก่งแย่งกัน ทุกคนอยู่รอดครับ ***

ของเขาคิดว่าสังคมรอด เขารอด  บ้านเรา เอาตัวรอด สังคมช่างมัน  น่าคิดนะครับ
  แล้วสังคมจะน่าอยู่หรือครับ เอาตัวรอดกันหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2016, 08:12:50 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Eak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 08:07:18 »
เคยเจอมากับตัวเอง รู้สึกถึงคนป่วยที่ต้องไปให้เร็วที่สุด ได้ยินเสียงหรือ เห็นไฟแว็ปๆมาผมจะรีบหาทางหลบทันทีไม่รอให้มาใก้ลๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 08:14:40 »
เวลาหลบ ก็ต้องทำกันให้ถูกต้องนะครับ คือชิดขอบทางด้านซ้าย ให้เขาไปขวา

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 08:45:01 »
นี่แหล่ะครับ สังคมไทย ยอมรับกันได้แล้ว
ส่วนใหญ่ เอาแต่ตัวเองรอด คนอื่นไม่สน ภาพรวมเลยติดขัด
แต่ถ้าฉลาดคิด รักษาระเบียบวินัย สนใจคนอื่น ภาพรวมก็เดินได้อย่างราบรื่น

คือจะบอกว่า เรื่องญ๊่ปุ่นมีวินัย ไม่ใช่คนเขาจะดีกว่าคนไทยนะ แต่เข้ารู้ว่าสุดท้ายแล้ว การรักกษากฎระเบียบและมีวินัยมันทำให้สะดวกราบรื่นกว่า และยั่งยืน ไม่ใช่ทีใครทีมัน สุดท้ายก็มีแค่บางวันที่เราเร็ว วันที่คนอื่นเอาเปรียบเราก็ช้า

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 08:52:22 »
อยู่ตัวเองใช้ความคิด และ การมีจิตสำนึก ผมก็หลบให้เท่าที่ทำได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 09:10:32 »
รถพยาบาลขอทางไม่หลบ มีทั่วโลกครับ
หาดูใน youtube มีเยอะแยะ
ไม่จำเพาะเจาะจงว่าคนไทยเลวหรอก
คนประเทศอื่นเลวๆก็มีเยอะครับ  :P :P :P

อย่าได้คิดยกเอาความเลวของชาติอื่นมาเพื่อทำให้ความเลวของคนในชาติดูเบาลงครับ ชาติอื่นเค้าก้มีจริงแต่เทียบสัดส่วนแล้วมีน้อยกว่าคนไทยมาก การสอบใบขับขี่ที่ประเทศอื่นเน้นย้ำเรื่องหลบข้างทางให้รถฉุกเฉินไปก่อนเป็นกฏสำคัญที่สุดเหนือกฏจราจรใดๆ แต่กับประเทศไทยคนไทยส่วนน้อยเท่านั้นที่หลบให้รถฉุกเฉิน ที่มันเป็นเป็นแบบนี้เพราะคนไทยเอาแต่มองข้อเลสของชาติอิ่นแล้วบอกเล็กน้อยนี่แหละ สุดท้ายสังคมมีแต่คนเห็นแก่ตัวเต็มบ้านเมือง ไม่หลบรถฉุกเฉิน แซงคิวที่กลับรถ แล่นไหล่ทาง จนปัจจุบันกลายเป็นว่าคนทั่วไปต้องเกรงใจเดนพวกนี้ ถ้าไปขัดใจพวกมันให้เอาเปรียบไม่ได้ก็จะโดนพวกมันรังแกคืนเพราะมันคิดว่าใครๆต้องยอมมัน
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 09:42:02 »
ผมใช้เส้นบรมเป็นประจำทุกวันทั้งเช้าและเย็นซึ่งถ้าใครผ่านเส้นนี้ในช่วงเวลาดังกล่าวคงจะพอรู้ว่ารถเยอะขนาดไหน
เจอเหตุการณ์รถฉุกเฉินขอทางอยู่หลายๆครั้ง แต่รถก็หลบให้ตลอดนะ อาจจะเพราะถนนยังพอมีพื้นที่ให้หลบได้ด้วยรึเปล่าไม่แน่ใจ
ตัวผมนี่ถ้ามีรถฉุกเฉินอยู่ด้านหลังจะรู้สึกไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่ อยากให้รีบผ่านเราไปเร็วๆ
จะเป็นคนป่วยอยู่จริงหรือไม่จริงก็ไม่รู้ แต่ก็ต้องหลบไว้ก่อน

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 10:09:02 »

เห็นด้วยครับ เรื่องเปิดเลนพิเศษ

ส่วนการหลบรถพยาบาล ของเรามีครับ หัวค่ำวันหนึ่ง ถนนบรมราชนนี ขาเข้า มีการหลบชิดซ้ายและขวา เปิดช่องตรงกลาง ให้รถพยาบาลไปได้ ยังมีเหตุการดีๆแบบนี้อยู่ครับ แต่ที่แย่คือ มีคนคิดเอาเปรีบบ วิ่งตามรถพยาลไปติดๆ ซึ่งผมว่าไม่ควรทำ 

บ้านเราคิดเอาตามอย่างกัน มีตัวอย่าง เดี๋ยวก็มีคนตาม เหมาะสมถูกต้องหรือไม่ ไม่มีใครรู้  รู้แต่ถ้าคนอื่นได้เราก็น่าจะได้ด้วย

อีกเหตุการณ์หนึ่งบนทางด่วนในญีปุ่น

เย็นวันหนึง มีอุบัติเหตุชนกันในช่องเลนซ้าย ปิดช่องจราจรซ้ายหนึ่งช่อง

รถแต่ละคันก็เข้าแถวในเลนตัวเอง ไม่มีการแซงเปิดเลนพิเศษ ผลคือ รถหยุดนิ่งช่วงแรกราว 1-2 นาที จากนั้นก็มีการเคลื่อนตัวตามกันในความเร็ว 30-40 กม./ชม.อย่างต่อเนื่องไม่มีการหยุด เป็นระยะราว 1-2 กม. จนถึงจุดเกิดเหตุ เสียเวลาไม่นานเลย

การมีระเบียบไม่แซงกัน ทำให้ทุกคนได้ไปในเวลาที่ควรจะเป็น การแซงมาเบียดกันทำให้ภาพรวมจะช้าไปอีก เพราะจังหวะหยุดหลบกัน ออกตัวใหม่ ทำให้เสียเวลาการเคลื่อนที่ในภาพรวมครับ สรุป ไปแย่งกันช้ากว่าไปอย่างเป็นระเบียบ

*** ตัวอย่างมีครับ ได้ผลดีด้วย แต่ขึ้นกับวิธีคิดของคนครับ ขนาดมีสึนามิเข้าญี่ปุ่น คนตายมากมาย สูญหายก็เยอะ  ภาพคือ ทุกคนเข้าแถวรอความช่วยเหลืออย่างเป็นระเบียบ สงบนิ่ง ไม่แก่งแย่งกัน ทุกคนอยู่รอดครับ ***

ของเขาคิดว่าสังคมรอด เขารอด  บ้านเรา เอาตัวรอด สังคมช่างมัน  น่าคิดนะครับ
  แล้วสังคมจะน่าอยู่หรือครับ เอาตัวรอดกันหมด

ตามนั้นครับ