ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม การป้องกันไฟหน้าเหลืองโดยวิธีแร็ป  (อ่าน 5337 ครั้ง)

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
อยากสอบถามคนที่แร็ปไฟหน้ารถครับผม ว่าช่วยป้องกันหรือลดการเกิดคราบเหลืองได้จริงไหมครับ เพราะรถผมต้องจอดตากแดดทุกวันเลย หลีกเลี่ยงไม่ได้ด้วยสิ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถาม การป้องกันไฟหน้าเหลืองโดยวิธีแร็ป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 15:37:20 »
ผมทำไปแล้ว แต่ก็ไม่รู้ว่าจะไฟจะเหลืองมั้ย รอติดตามผลอยู่เหมือนกันครับ คงได้คำตอบเป็นปีอ่ะครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: สอบถาม การป้องกันไฟหน้าเหลืองโดยวิธีแร็ป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 16:04:09 »
ไฟหน้า ใสๆ ส่วนใหญ่ไม่ทันเหลืองครับ

มันจะลาย และแตกก่อน

ที่เห็นเหลืองๆ น้อยมากๆ กับพวกรถระดับ 10ปีขึ้นมากกว่า

แต่ถ้าเป็นสีขาว นะใช่ ครับ

;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 16:10:52 »
การแร็ปเหมือนเอาอะไรไปหุ้มหน้าโคมไม่ให้โดนอากาศโดยตรง  คิดว่าน่าจะช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อย
แต่ใช่ว่าจะไม่มีข้อเสียครับ มีคนเคยเอาสติ๊กเกอร์ไปแร็ปแล้วต้องการแกะออกน่าจะสติ๊กเกอร์สีขุ่น
แล้วต้องการเอาออก หลังจากลอกออกมันดึงชั้นเคลือบโคมออกมาด้วยครับ เสียหายกันไป
การเคลือบเพิ่มภายในโคมน่าจะร้อนกว่าเดิมด้วยนะครับ 
อีกอย่างโคมไม่ใช่ว่าจะเหลืออย่างเดียว เนื้อพลาสติกโคมจะเสื่อมสภาพด้วย ในเนื้อจะแตกลายเป็นรากไม้เลยครับ
ผมเป็นอยู่  ตอนโคมเหลืองก็เอาไปขัดเคลือบมาก็ดีขึ้นเยอะครับแต่เนื้อโคมที่ว่าแก้ไขไม่ได้ :)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 16:11:16 »
ช่วยได้ครับ
ใช้ยี่ห้อดีหน่อยนะครับ

ผมทดลองกับวีโก้ที่บริษัทสองคัน
ออกมาใหม่ทั้งคู่ เงื่อนไขเหมือนกัน

คันที่ติดติ๊กเกอร์ใสสามารถกันยูวีได้ดีกว่าครับ

แล้ที่เจ๋งกว่านั้นสำหรับติ๊กเกอร์ตัวนี้คือ
รถผมเอง(ฟรีด) เคยโดนวีโก้เลี้ยวขึ้นสะพานมาไม่พ้น
จูบหน้าเข้าเต็มๆ บังโคลนขวายับครับ
กันชนหน้าของวีโก้โดนไฟหน้าเข้าเต็มๆ

ประกันเขียนว่าต้องเปลี่ยนไฟหน้าแล้ว
แต่พอไปที่อู่ ช่างลองติ๊กเกอร์ออก
ไฟหน้าอยู่ในสภาพ 100% ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 16:24:35 »
ความเห็นผมนะ ถ้ารถใหม่  จะห่อทำไม โคมจะสะสมความร้อนมากขึ้นอีกรึป่าว โดยเฉพาะตอนกลางคืนที่ต้องเปิดไฟหน้า เพราะโคมไม่ได้ระบายความร้อนโดยตรง กว่าจะเหลืองขนาดที่ไม่น่าใช้คง 8-10ปี เปลี่ยนใหม่ดีกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 16:32:13 »
รถของแฟนผมเหลือง ทั้งผิวนอก ผิวในโคม  :'( :'( :'(

(อัลติสหน้าแบน ปี 08)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 16:34:38 »
กว่าจะเหลือก็ไม่ต่ำกว่า 6 ปีแน่นอนครับ ถึงวันนั้นค่อยเปลี่ยนโคมใหม่ แต่ถ้าหุ้มประโยชน์ก็คงได้ข้อเสียก็คงมี แต่ส่วนตัวผมเลือกไม่หุ้มครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 18:00:40 »
มันไม่ได้ร้อนจากข้างนอกอย่างเดียวนี่สิ บางคนไปใส่พวกหลอดเพิ่มwatt พวก 55watt ไฟมันก็หมองได้

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 18:50:54 »
........ไม่ทราบเช่นกัน  คันนี้ ปี 05  ยังของเดิม...ไม่เห็นเหลือง  อยู่ที่การใช้และดูแลมากกว่าครับ

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 19:04:18 »
........ไม่ทราบเช่นกัน  คันนี้ ปี 05  ยังของเดิม...ไม่เห็นเหลือง  อยู่ที่การใช้และดูแลมากกว่าครับ

คันนี้คงเป็นโคมไฟแบบแก้วกระจก  ใช้ได้นาน ไม่เหลือง
ของผมปี1996  20ปีแล้ว ไม่เหลือง โคมไฟหน้าเป็นแก้วกระจก  แต่ถ้าโดนหินกระเด็นใส่ แตก :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2016, 19:17:14 โดย zipp »

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 21:12:50 »
ของติดรถ จากโรงงาน
ใช้งานเดิม  สภาพอากาศโหดร้าย ก็ไม่เหลืองครับ

ที่เห็นเหลืองๆ  กัน คือ พวกที่ใช้ wax  ประเภทที่เขาห้ามใช้กับพลาสติก พวกเล่นแบบไม่รู้ตัว หรือไม่ก็ให้เด็กร้านทำ โดยไม่สนใจคำเตือนข้างขวด เป็นต้น

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 00:26:45 »
หากมันเหลืองจากแสงยูวี ที่มาจากหลอด halogen ซึ่งเหลืองจากภายในโคม

การ wrap ภายนอกก็ไม่ได้ช่วยอะไร

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 08:22:28 »
ลดความเหลืองได้ไหมไม่ชัวร์ แต่ถือซะว่ากันรอยไปในตัว
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 08:40:50 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ :)