ผู้เขียน หัวข้อ: All New civic 2016 มีปัญหาแตะคันเร่งแล้วมีเสียงเหมือนช็อตดังเหมือนปืนกลเด็กเล่น  (อ่าน 22018 ครั้ง)

ออฟไลน์ Philosophy

• Newbie
  • *
 อาการเริ่มตั้งแต่วันที่27/6/2016แต่ยังไม่ดังขนาดนี้แต่วันที่28/6/2016
มีเสียงดังชัดและนานเวลาแตะคันเร่งจะเป็นเมื่อจอดรถไว้สักพักและสตาร์ทขับใหม่เลยไม่กล้าขับต่อติดต่อทางศูนย์ทางศูนย์ให้นำเข้าไปตรวจเช็คในเช้าที่29/6/2016แต่ก็กังวลว่าควรจะขับไปหรือขึ้นรถสไลด์ไปดีครับอาการแบบนี้มันน่าจะเกิดจากอะไรบ้างรถขับมาได้สี่ร้อยโลกว่าขับน่ารักหวานเย็นมาก :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2016, 01:30:24 โดย Philosophy »

ออฟไลน์ oops

• Newbie
  • *
ผมว่าโทรไป call center แล้วให้เปิดดูคลิปนี้ ว่าจะให้ทำอย่างไร น่าจะดีกว่าครับ

ถ้าทราบสาเหตุแล้ว อย่าลืมมาบอกกันด้วยนะครับ ที่บ้านมีรุ่นนี้อยู่ครับ เพิ่งวิ่งไปไม่ถึง 3000km

จะได้ไปแก้ไขก่อนเลย ไม่ต้องคอยหลบลูกกระสุนปืนกลเด็กครับ

• Newbie
  • *
ผมว่าโทรไป call center แล้วให้เปิดดูคลิปนี้ ว่าจะให้ทำอย่างไร น่าจะดีกว่าครับ

ถ้าทราบสาเหตุแล้ว อย่าลืมมาบอกกันด้วยนะครับ ที่บ้านมีรุ่นนี้อยู่ครับ เพิ่งวิ่งไปไม่ถึง 3000km

จะได้ไปแก้ไขก่อนเลย ไม่ต้องคอยหลบลูกกระสุนปืนกลเด็กครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผมโทรไปที่ศูนย์ก็เปิดให้ฟังเค้าบอกใหัขับไปได้ครับเดี๋ยวจะลองวัดใจขับไปดูพรุ่งนี้ครับยังไงทางศูนยแจ้งว่าเกิดจากอะไรจะแจ้งให้ทราบครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ผมเองก็สนใจรุ่นนี้อยู่ครับ รถสวย เป็นกำลังใจให้นะครับ ;)
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Alcatraz

คันเร่งเอามาจากไหนครับ แล้วใครเป็นคนติดตั้งให้  ของแท้รึป่าว เพราะรุ่นนี้จากโรงงานไม่ได้ใส่คันเร่งแบบนี้มาให้ ไล่ที่ของเราไปแต่งมาก่อน

ออฟไลน์ sukhontha

เอาใจช่วยครับ 

ออฟไลน์ Chris Evn

เสียงมาจากบริเวณไหน

ออฟไลน์ ps000000

นึกว่ามีแต่ เคส โอเว่อร์ฮีต ของรุ่น 1.8

ออฟไลน์ MugenRR

• Newbie
  • *
เสียงเหมือนรถเพื่อนผมเลยครับ  ออก1.8EL แต่จะเป็นช่วงสตาร์ทแล้วออกตัว กับเวลาเบรกแล้วเติมคันเร่งใหม่ เป็นๆหายๆ

ล่าสุดเอาไปแก้ที่ศูนย์ดีขึ้น แต่ก็ยังมีอาการบางครั้งครับ  ถ้าแก้ไขแล้วหายรบกวนบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออนไลน์ Tien.W

Call center ไม่รู้เรื่องหรอกครับ

ตอนที่จอดนาน เข้าเบรคมือไว้ไหม ? ถ้าเข้าไว้ ลองไม่เข้าดู อาจเป็นที่เบรคมือไฟฟ้าไหม ?

แต่ถ้าไม่หาย ... HONDA  มีบริการฉุกเฉิน 24 ช.ม.ฟรีครับ โทร.ขอรถสไลด์ครับ เพราะถ้าคุณฝืนขับไป แล้วมีอะไรขึ้นมากลางทาง พวกที่บอกให้คุณขับเนี่ย รับรอง หายหมด ไม่มีใครมารับผิดชอบ หรือ ช่วยคุณซ่อมรถหรอกครับ (กรณีเกิดอุบัติเหตุ)

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
ขอให้แก้ไขได้นะครับ 

ออฟไลน์ rojsak2021

ไม่ทันไร ปัญหามาแล้ว

• Newbie
  • *
คันเร่งเอามาจากไหนครับ แล้วใครเป็นคนติดตั้งให้  ของแท้รึป่าว เพราะรุ่นนี้จากโรงงานไม่ได้ใส่คันเร่งแบบนี้มาให้ ไล่ที่ของเราไปแต่งมาก่อน
เป็นแป้นคันเร่งของmodoloแท้ติดจากศูนย์ครับผมแป้นมันแปะติดไปเลยครับไม่ได้เปลี่ยนแปลงกลไกใดๆครับ

• Newbie
  • *
Call center ไม่รู้เรื่องหรอกครับ

ตอนที่จอดนาน เข้าเบรคมือไว้ไหม ? ถ้าเข้าไว้ ลองไม่เข้าดู อาจเป็นที่เบรคมือไฟฟ้าไหม ?

แต่ถ้าไม่หาย ... HONDA  มีบริการฉุกเฉิน 24 ช.ม.ฟรีครับ โทร.ขอรถสไลด์ครับ เพราะถ้าคุณฝืนขับไป แล้วมีอะไรขึ้นมากลางทาง พวกที่บอกให้คุณขับเนี่ย รับรอง หายหมด ไม่มีใครมารับผิดชอบ หรือ ช่วยคุณซ่อมรถหรอกครับ (กรณีเกิดอุบัติเหตุ)
เข้าเบรกมือไว้ทุกครั้งครับขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ SM.

รถใหม่ Honda มันต้องมีเสียงครับ แสดงว่าได้ Honda แท้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ของที่บ้านก็เป็นนะ เป็น ๆ หาย ๆ แต่พอเกิน 500 km แล้วเป็นน้อยลงเยอะครับ

แรก ๆ เสียงดังจนนึกว่ามีอะไรติดอยู่ในห้องเครื่อง  :P

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
ขออนุญาตนำไปแชร์นะครับ
JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

ออฟไลน์ iamwutdy

เห็นใน club เป็นแบบนี้อยู่ 2 - 3 คัน ครับ เป็น 1.8 ทั้งหมดเลย แปลกที่ honda คราวนี้ดันมีปัญหาที่เครื่องนี้ซะส่วนใหญ่

ผมว่าถ้าจะให้ดี เอาขึ้นรถสไลด์น่าจะดีกว่าครับ เอาใจช่วย ให้หายเป็นปกติครับ

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
เสียงรีเลย์?
ความถี่ของเสียงมันเปลี่ยนตามรอบเครื่องมั้ยครับ?

• Newbie
  • *
ความถี่ของเสียงมันเปลี่ยนตามรอบเครื่องมั้ยครับ?

ไม่ครับจะเป็นเฉพาะตอนที่รถกำลังออกตัวหลังจากจอดไว้สักพักครับ

ออฟไลน์ ottomjd

• Jr. Member
  • **
รถยังใหม่อยู่เลย ขอให้แก้ไขอาการหายเร็วๆครับ รถใครใครก็รักครับ เข้าใจ จขกท
 :-\ :-\ :'(

แก้ไขอาการแล้วเป็นยังไงบ้าง รบกวน Update ข้อมูลด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

ขอให้หายไวๆครับ อาการแนวนี้ผมว่า Honda เค้าไม่ยอมเสียชื่อแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ในคลับเห็นมีปัญหาเล็กๆน้อยพอสมควร เป็นกำลังใจให้รถเราซื้อมาไม่ว่าแบรนด์ไหน มีปัญหานิดหน่อยก็กังวลแล้ว

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ไฟเบรคช๊อดหรือเปล่าครับ relay เบรคเลยทำงาน ลองหาคนดูไฟท้ายตอนออกตัวได้ไหมครับ ว่าไฟเบรคกระพริบไหม
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
นั่นสิเสียงอย่างกับหน้าสัมผัสรีเลย์เลย ป๊อกแป๊กๆๆ เสียงชัดอย่างนี้ไม่นานหรอกก็หาเจอต้นตอ

onnonn

• บุคคลทั่วไป
เป็นแป้นคันเร่งของmodoloแท้ติดจากศูนย์ครับผมแป้นมันแปะติดไปเลยครับไม่ได้เปลี่ยนแปลงกลไกใดๆครับ
ต่อให้ไม่ใช่ของแท้เป็นของข้างนอก ก็ไม่มีปัจจัยอะไรทำให้เกิดเสียงแบบนี้นะครับ  :(

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าเป็นเทอร์โบ  ลองดูชุดคุมเทอร์โบ  จะมีโซลินอยล์ คุมแรงดันอยู่ใกล้ ๆ  อาจจะดังมาจากตัวนั้น  แต่ถ้าตัวไม่โบไม่แน่ใจ

แต่อาการมันก็น่าจะเป็นเสียงประเภทนี้ครับ

AuNaraKa

จะให้ไปไล่อะไร เห็นชัดๆ ว่าเป็นคันเร่งของ Modulo ของศูนย์

Nonlamer

ฟังแล้วขนลุกเลย ขอให้แก้ไขได้ไวๆนะครับ

ออฟไลน์ Joii

ไฟเบรคช๊อดหรือเปล่าครับ relay เบรคเลยทำงาน ลองหาคนดูไฟท้ายตอนออกตัวได้ไหมครับ ว่าไฟเบรคกระพริบไหม
นั่นสิเสียงอย่างกับหน้าสัมผัสรีเลย์เลย ป๊อกแป๊กๆๆ เสียงชัดอย่างนี้ไม่นานหรอกก็หาเจอต้นตอ
เห็นด้วยครับว่าน่าจะประมาณนี้ รีเลย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2016, 22:44:23 โดย MFD1995 »