ผู้เขียน หัวข้อ: การเข็นรถไปชนคันหน้าผิดมั้ยครับ  (อ่าน 7167 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
การเข็นรถไปชนคันหน้าผิดมั้ยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 12:32:41 »
ในกรณีที่รถผมอยู่ในซอง แล้วมีคนจอดขวาง ถ้าผมเข็นไปชนต่อๆกันอย่างนี้ ผมเจ้าของรถเอาผิดผมได้มั้ยครับ

เหตุการณ์ต่างๆนี้เกิดขึ้นในที่จอดรถใต้คอนโดครับ ซึ่งจะมีพวกเห็นแก่ตัวจอดขวางใกล้ทางเข้าตึก (ในตึกร่มมีที่จอดไม่มาก ส่วนใหญ่เป็นลานกลางแจ้ง) ทั้งๆที่ลานจอดรถก็ว่างมาก พวกนี้ตะเป็นคันซ้ำๆหน้าเดิมๆ บางทีตื่นเช้ามาทำงานแต่งตัวซะดี ต้องมาเข็นรถ มันหงุดหงิดมากครับ เหงื่อท่วมเลย แถมพวกนี้ขวางไม่เหลือช่องให้ออกอีก ต้องเข็น 4-5 คันกว่าจะได้ออก ผมเลยเข็นให้ชนต่อๆกันไป

ทำอย่างนี้เจ้าของรถทำอะไรผมได้หรือเปล่าครับ แจ้งความได้มั้ย หรือกรณีนี้ต้องฟ้องร้องครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
Re: การเข็นรถไปชนคันหน้าผิดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 12:41:47 »
ถ้าเจ้าของรถไม่เห็นเรา - ไม่ผิดครับ
ถ้าเจ้าของรถเห็นเราอันนี้ - ผิดเต็มๆครับ (ทำลายทรัพย์สินผู้อื่น)

ผมเข้าใจอารมณ์ จขกท ดีเพราะตอนไปอยู่ที่คอนโด กทม เจอบ่อยมากพวกจอดขวาง แถมบางคันใส่เบรคมืออีกต่างหากต้องเรียกยามมาเคลียหารถลากเสียเวลาไปตั้ง 1ชม กว่าๆด้วย

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: การเข็นรถไปชนคันหน้าผิดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 12:45:35 »
ผมเคยจอดอยู่ซอง แล้วโดนขวางอยู่ ผมก็ค่อยๆเข็นนะครับ จะระวังมากไม่ให้กระแทกคันหน้า ถ้าเป็นรถเราจอดขวางคงไม่อยากให้ใครมาเข็นกระแทกถูกไหมครับ ถ้าโดนขวางหลายๆคันแบบนี้ ผมจะตามยามมาช่วยเข็นด้วย จะได้เบาแรงด้วยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 12:53:58 »
จอดรถขวางทางเข้าออก ต้องรับสภาพถ้าเกิดการเข็นชนให้ได้ครับ แต่ควรกระแทกเบาๆ ไม่ใช่จงใจให้เกิดความเสียหาย มาตรานี้ผมว่ายัง ก้ำกึ่งอยู่ จะว่าเข็นชนเพื่อทำให้ทรัพย์สินหาย แต่เขามาจอดขวางทางเข้าออก ถ้าดึงเบรคมือ เป็นประเทศจีนคงได้เห็นกันไปข้าง

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 12:54:42 »
แจ้งความหรือฟ้องร้องเรื่องอะไรครับ เรามีเว้นยกเว้นโทษอยู่แล้วถ้าเป็นกรณีอย่างนี้คือ ตามหลักทางแพ่งเจ้าของทรัพย์มีสิทธิใช้สอยทรัพย์กับป้องกันไม่ให้ผูู้อื่นเข้ามายุ่งหรือขัดขวางการใช้ทรัพย์ตาม กรณีนี้ถือว่าเขาขัดขวางการใช้ทรัพย์ของเรา เราสามารถยกมาเพื่อไม่ให้รับผิดได้ถึงแม้เราจะผิดฐานละเมิดต่อทรัพย์ของเขาก็ตาม และก็ไม่ผิดอาญาฐานทำให้เสียทรัพย์ด้วยข้อยกเว้นดังกล่าว อีกอย่างก็ขาดเจตนาด้วย(แต่ว่ามันจะผิดถ้าไปบอกเขาว่าเข็นชนเรียงกันมานี่แหละ)

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 12:55:01 »
ไม่มีความรู้พอที่จะตอบเรื่องผิดหรือไม่นะครับ เข้าใจความรู้สีกครับ ส่วนตัวผมทุกครั้งที่ต้องจอดขวางก็ทำใจไว้ก่อนว่าอาจจะถูกเข็นไปชน คือแลกเอากับความจำเป็นที่ต้องจอดแบบนั้นไป แต่พอกลับมาเป็นคนโดนขวางผมก็พยายามระวังแทนให้มากไม่ให้รถคนอื่นเป็นอะไร (ใจเขาใจเรา) จริงๆ ผมว่าอยู่ด้วยกันก็คงต้องยืดหยุ่นกัน เปิดใจให้กว้างดีที่สุดครับ  :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Mizuihisachi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 12:58:57 »
จขกท นะครับ ผมว่าใจเขาใจเราไม่ใช่มั้งครับ พวกนี้ต้องเรียกว่าเห็นแก่ตัวครับ ที่จอดก็เหลือ แต่ไม่ยอมตากแดดตากฝน เลยมาขวางเอา แบบบางคันนี่ BMW ล้อ 20 คือเข็นคนเดียวไม่ไปเลยครับหนักมาก เคยเจอทีนึงเป็น prado ครับ เข็น 3 คนถึงขยับ

jaesz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 13:01:30 »
จขกท นะครับ ผมว่าใจเขาใจเราไม่ใช่มั้งครับ พวกนี้ต้องเรียกว่าเห็นแก่ตัวครับ ที่จอดก็เหลือ แต่ไม่ยอมตากแดดตากฝน เลยมาขวางเอา แบบบางคันนี่ BMW ล้อ 20 คือเข็นคนเดียวไม่ไปเลยครับหนักมาก เคยเจอทีนึงเป็น prado ครับ เข็น 3 คนถึงขยับ

Isuzu trooper เข้าร่วมด้วยครับ จอดพื้นเป็นหลุมหน่อยนึงเข็นไม่ขึ้นแน่ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 13:11:25 »
ผมไม่รู้ข้อกฏหมาย เลยไม่รู้จะเเนะนำอย่างไรดี

รู้แค่ว่าน่าเห็นใจครับ สมัยที่คนเห็นแก่ตัวกันจนล้ำเส้น ไม่มีความยับยั้งชั่งใจ หรือสำนึก

ความเห็นผม เวลาต้องเข็นก็อย่าให้ในใจ มีเจตนาที่จะเข็นให้รถเค้าเสียหาย แค่นั้นดีสุดครับ

ถ้าที่เหลือมันจะเกิดความขัดแย้ง มองอีกมุม อยู่เฉยๆ เด่วความขัดเเย้งก็มาได้อยู่ดี เราทำใจเราให้สบายก่อนละกันครับ

ผมก็รู้นะว่า พูดง่าย ทำยาก แต่ทุกอย่างเริ่มที่ตัวเราละกันครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 13:17:44 »
ผิดครับ
แต่ในความเป็นจริง คนพวกนี้ไม่ค่อยหวงรถ เป็นรอยนิดหน่อยก็ไม่อะไรหรอกครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 13:20:43 »
..ส่วนตัวถ้าผมจอดรถแบบขวาง รู้ว่าต้องโดนคนมาเข็น..ผมเตรียมใจสำหรับเกิดร่องรอยกับกันชนอยู่แล้วครับ

..เพราะฉนั้นเข็นๆไปเถอะ อย่าเข็นไปชนแรงแบบ skirt แตกเป็นพอ :-X

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 13:27:21 »
ผมเคยเห็นยาม รพ. แถวสวนลุม เค้าจะให้จอดขวางได้ แต่ผมเคยเห็นเค้าเข็นรถ Brio ไปแบบไม่ระวังเลยครับ ไปกระแทกท้าย Altis Esport ดังตึง ป้ายทะเบียนกับกันชนโดนเต็มๆ ผมนั่งในรถยังได้ยินเลยครับ เห็นแล้วก็เซ็งแทนเจ้าของเหมือนกัน จะทำอะไรก็ระวังนิดนึงครับ ของใครใครก็รัก :-X
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 13:38:59 »
ทำให้เสียทรัพย์ครับ ไม่ผิด พรบ.จราจร แต่ผิด ป.อาญา

ออฟไลน์ jan_e39

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 13:43:16 »
คือถ้าคันเดิมๆเน้นจอดใกล้ๆทางเข้า ทั้งที่ที่อื่นๆยังเหลือที่จอดในซอง ผมว่าคนจอดขวางเค้าคงรับได้กับการถูกเข็น ไม่ว่าจะโดนเข็นแบบไหน แล้วหล่ะครับ 55

ออฟไลน์ Artist

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 13:46:27 »
ใจเย็นๆ คิดบวกไว้ละกันครับ
ออกกำลังกายตอนเช้า...

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 14:23:33 »
ผิดไม่ผิดไม่รุ้ แต่เคยโดนรถเข็นในห้างเข็นมาชนท้ายอย่างแรงจนกันชนเป็นรอยครูดยาวและเซนเซอร์ถอยแตกไป1อัน ไม่รู้แมวตัวไหนทำ พนักงานห้างเองหรือลูกค้า ออกมาเจอนี่เซ็งไปหลายวัน เคยเข็นรถคนอื่นเรานี่ระวังสุดๆเข็นแล้ววิ่งไปดักหน้าเลยกลัวจะจิ้มคันหน้าเข้า แต่เจอแบบนี้ก็ไม่ไหวทั้งๆที่จอดอยู่ในซองไม่วาย

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 14:48:22 »
นี่เป็นสาเหตุที่ผมวนหาซองตลอด ไม่จอดขวางเลย เพราะไม่มีใครระวังรถคนอื่นเท่ากับรถตัวเองหลอก
แต่ผมก็เข็นถคนอื่นด้วยความระมัดระวังตลอด ผมเข็นแล้วให้แฟนดูให้ตลอด

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 15:48:03 »
มีกล้อง ที่ลานจอดไหมครับ ถ้ามีก็ ระวังหน่อย

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• Sr. Member
  • The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 18:04:20 »
ปกติผมเจอแบบนี้จะเข็นไปจนแค่รถเราออกได้ก็พอครับ แต่ถ้ารถมันบังเอิญไหลไปกระแทกกับคันอื่น อันนี้ก็ช่วยไม่ได้ครับ เพราะ ถือว่า ถ้าคุณกล้ามาจอดแบบนี้ ก็แสดงว่าคุณต้องกล้ายอมรับความเสี่ยงในเรื่องแบบนี้ด้วย

เคยเห็นมากับตาที่ห้าง รปภ ใช้วิธีดึงรถจอดขวางจากทางด้านท้ายรถ สุดท้ายสปอยเลอร์หลุดติดมือมาเลย  :-[
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

promt

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 20:07:15 »
ผิดครับ ทำให้ผู้อื่นเสียทรัพย์ หรือทรัพย์สินเสียหาย

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 20:19:24 »
ไม่รู้เหมือนกันว่าผิดมั้ย แต่เซ็งแทนเหมือนกันครับ ตอนไปไบเทคเจอบ่อยครับ จอดรถในซองแล้วเจอจอดขวางจอดติดๆ กันผมก็ค่อยเข็นไม่ให้ชน เข็นจนห่างประมาณ 1-3 มิลเข็น 10 กว่าคันก็ยังออกไม่ได้ยามก็ไม่อยู่ เลยช่างมันเข็นชนไปซะเลย จนออกได้
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 23:33:08 »
ผิดครับ ทำให้เสียทรัพย์ได้นะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 23:56:41 »
จอดรถขวางรถในซอง ต้องรับสภาพครับ ถ้าเกิดการเข็นชนกันขึ้นมา อย่าไปซีเรียสอะไรมากครับ

ถ้าไม่ชอบ ก็อย่าจอดปิดหน้าคนอื่น วนไปเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 09:19:14 »
อยากกีดขวางคนอื่นเอง ช่วยไม่ได้ครับ เข็นๆไปเถอะ เขาต้องรับได้

ตอนไปเป็นเด็กรับลานจอดรถที่ US ลานเต็ม บอกให้เขา Parallel park แบบขวางหน้าคนอื่นนี่ มีงงเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 18:23:25 »
ผิดสิครับ
แต่เจ้าของรถก็ต้องทำใจให้ได้ เพราะก่อนคุณจอด คุณเลือกเอง