ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างตลาดรถอินโดนีเซียกับไทย ตลาดไหนมีความภักดีต่อยีห้อและปราบเซียนมากกว่าคับ  (อ่าน 2404 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
จากข่าวที่ GM ปิดโรงงาน ตามมาติดๆ ด้วย Ford ถอนการลงทุนจาก อินโดนีเซีย

ผมมีความสงสัยคับ เห็นมีการเขียนเล็กๆ ว่า Ford มีสัดส่วนในตลาดไม่ถึง 1% ในตลาดอินโดนีเซีย ซึ่งคนเยอะและใหญ่กว่าบ้านเรามากๆ

มีความเห็นว่าที่อินโด มีความภักดีต่อ ยี่ห้อสูงมาก โดยเฉพาะ Toyota และ Suzuki

ผมอยากทราบคับ ว่าเพื่อนๆ มีความคิดเห็นอย่างไรต่อตลาดอินโด เมื่อเทียบกับไทย
ทั้งในด้านแนวคิดเรื่องรถยนต์ของเขา ว่าการที่จะซื้อรถของเขา แนวคิดต่างจากบ้านเราหรือไม่
ความภักดีต่อยีห้อ เทียบกับบ้านเราเป็นอย่างไร
และท่านคิดว่า ใครทำตลาดยากกว่ากันคับ (ปราบเซียน)

โดยส่วนตัวผมว่าบ้านเรา คนรุ่นใหม่ ที่ไม่ยึดติด brand น่าจะมากกว่าอินโด สังเกตจาก MG Subaru โดยเฉพาะ Mazda ก็โดขึ้นมากในบ้านเรา

แต่ผมเห็นอินโด ดูจะแทบผูกขาดโดย Toyota และ Suzuki

รบกวนมาร่วมกันแชร์ด้วยคับ ขอบคุณคับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
อินโดนีเซีย ภูมิประเทศเป็นเกาะเล็กๆ ผมว่าไม่เหมาะกับรถคันใหญ่ ถึงว่า ซูซูกิ ถึงได้ขายดี ต้องเป็นโฟวิลคานแข็งแบบนั้น ขึ้นเกาะขึ้นเขาก็ง่าย เวลาพังมาเสียมาก็ซ่อมง่าย ช่างคุ้นเคย ไม่ต้องนั่งเรือหาอะไหล่กัน
อีกอย่างชาวมุสลิม หัวค่อนข้างอนุรักษ์นิยม เปลี่ยนความคิดกันยากด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2016, 19:46:22 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
คนไทยเนี่ยแหละ เอาใจยาก สุดๆ  ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
อินโดนีเซียครับ จากที่คุยกับเพื่อนชาวอินโด ความต้องการรถของเขาไม่ค่อยเหมือนกับชนชาติอื่นเท่าไรครับ

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
ตอนนี้ผมว่าคนไทยเริ่มใจกว้างกับรถค่ายรองมากกขึ้นกว่าแต่ก่อนครับ ลองสังเกตุบนท้องถนนซิครับ เริ่มคละยี่ห้อมากขึ้น ถึงเจ้าตลาดจะเยอะกว่าก็ตามที ส่วนตัวมองว่าอินโดนีเซียเป็นตลาดเฉพาะครับ สังเกตุรถซิครับ สาเหตุที่มันต้องสูงแบบนั้น เพราะนอกเมืองถ้าไม่นับ Jakata ถนนแย่มาก แย่กว่าตามต่างจังหวัดบ้านเรา (อันนี้ผมเคยได้ฟังจากพี่เลี้ยงสมัยฝึกงานอยู่บริษัทรถยนต์แห่งนึงครับ) ที่นี่เลยค่อนข้างนิยมรถสูงๆไปไหนได้หลายๆคน และเน้นความทนทานครับ

ออฟไลน์ milodie001

• Newbie
  • *
จากการที่ได้ไปเยือน อินโดเนเชีย มา
พบเจอแต่  MPV มากมาย และต้อง Toyota ขนาดคนอินโดยังบอกเลย That's Toyata Toyata Toyata Toyata Toyata Toyata
และที่นั่นขับรถกันช้ามากครับ แม้แต่ทางหลวงเส้นยาวๆ รถใหญ่วิ่งซ้ายทีขวาที

ปล. ขึ้นเขาถนนแย่ๆ เขาก็เอา MPV ลุยนะเอออ