ผู้เขียน หัวข้อ: User Review : Honda Civic FC 1.8E (2016)  (อ่าน 105732 ครั้ง)

ออฟไลน์ ironmilk

• Newbie
  • *
User Review : Honda Civic FC 1.8E (2016)
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 20:35:55 »
สวัสดีครับ พ่อแม่พี่น้องชาว Headlightmag หลังจากที่ผมในสิงสถิตย์ อาศัยอ่านรีวิวจากในเว็บมานานหลายปี
จนวันนี้ครับ ผมมีรถเป็นของตัวเอง และอยากจะลองทำรีวิวดูบ้าง ผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

เริ่มต้นกันเลยนะครับ จากภายนอก All New Civic คันนี้เป็นรุ่น 1.8E นะครับ ตัวล่างสุด ซึ่งหารีวิวอ่านยากมาก
เพราะส่วนใหญ่ จะรีวิวกันแต่รุ่น 1.8EL ไม่ก้ข้ามไปรุ่นท็อป RS เลย ตัวนี้ภายนอกที่แตกต่างจาก 1.8EL
ก้จะเป็นลายล้อแม็กคนละลายแต่ขนาดเดียวกันคือ 16 นิ้ว ยางขนาด 215/55 R16 มือจับประตูเป็นสีเดียวกับตัวรถ

• Newbie
  • *
Re: User Review : Honda Civic FC 1.8E (2016)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 20:41:39 »
เริ่มจากด้านหน้า ไฟหน้าแบบโคมโปรเจคเตอร์ แต่เป็นหลอดฮาโลเจนสีเหลืองธรรมดา ไม่ใช่ซีนอน
กระจังหน้าแบบโครเมียม รุ่นนี้ไม่มีไฟตัดหมอกนะครับ ต้องเป็นตัว EL ขึ้นไป มีไฟ DRL รูปตัว L
ซึ่งจะติดทุกครั้งตั้งแต่สตาร์ทรถ ซึ่งตัวนี้จะกลายเป็นไฟหรี่เมื่อเปิดไปหน้า แต่จะดรอปความสว่างลง
ไฟต่ำเป็นตัวโคมโปรเจคเตอร์ ด้านในที่เป็นโคมธรรมดาจะเป็นไฟสูง

• Newbie
  • *
Re: User Review : Honda Civic FC 1.8E (2016)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 20:51:07 »
มาต่อกันที่ด้านข้าง จะมีไฟเลี้ยวอยู่ตรงซุ้มล้อด้านหน้าซึ่งตัวจะติดเป็นไฟบอกตำแหน่งในรุ่น EL ขึ้นไป
แต่ตัวนี้จะเป็นไฟเลี้ยวด้านข้างเพราะจะไม่มีไฟเลี้ยวที่กระจกข้าง มือจับประตูเป็นแบบ Smart entry
โดยในบานประตูคู่หน้า จะมีปุ่มเล็กๆตรงมือจับ สำหรับกดเพื่อล็อกรถ ส่วนการปลดล็อก สามารถทำได้
โดยแค่จับที่มือจับประตู จะมีตัวเซนเซอร์อยู่ด้านในของมือจับ เมื่อจับที่มือจับ ประตูจะปลดล็อกทันที
ซึ่งอันนี้สะดวกมากครับ เพราะสามรถเปิดประตูได้เลย แต่บางครั้งก็มีทำงานช้าอยุ่บ้าง แต่ก็มีข้อเสียคือ
ถ้าเราล็อกรถแล้วจะเปิดประตูเพื่อเช็คว่ารถล็อคแล้ว จะต้องไปดึงที่ประตูหลังแทน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 20:57:25 »
โคมไฟท้ายขนาดใหญ่ คล้ายๆรูปตัว C หันหน้าเข้าหากัน โดยตัวไฟหรี่ จะเป็น LED แบบเส้น
ตอนกลางคืนจะสะดุดตามากๆ แต่ไฟเบรก และไฟอื่นๆยังเป็นหลอดไส้ธรรมดาเหมือนเดิม มีไฟเบรกดวงที่ 3
อยู่ตรงกลางกระจกหลัง ไฟส่องป้ายทะเบียนเป็นแบบ LED มาในตัว ไม่ต้องไปหาเปลี่ยนกันที่ไหน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 21:01:24 »
ห้องสัมภาระท้ายกว้างมาก ผมสามรถเข้าไปนอนได้แบบสบายๆ เบาะหลังไม่สามารถพับได้ ตั้งแต่รุ่นล่างยันท้อป
จะสังเกตุเห็นมีคานเหล็กสีดำๆขวางอยู่ ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจว่าจะตัดออพชั่นนี้ออกทำไม พื้นสามารถยกขึ้นมาได้
มียางอะไหล่หน้ากว้างเท่ายางบิ๊กไบค์ซ่อนอยู่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 21:03:38 »
อันนี้เป็นไฟท้ายเมื่อเปิดตอนกลางคืน กล้องผมถ่ายออกมาไม่ค่อยดี แต่ของจริงโอเคเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 21:12:32 »
ข้างนอกน่าจะพอละนะครับ เข้ารถกันดีกว่า ประตูด้านหน้าเปิดได้ค่อนข้างกว้าง ซึ่งแรกๆผมจะเปิดยากเล็กน้อย
เพราะไม่ค่อยชินกับรถที่มีหน่วงที่ประตู ไม่รู้มันเรียกอะไร 555 ที่มันเหมือนล็อกไว้ 3 ระดับ ทางเข้าค่อนข้างกว้าง
แต่เข้าออกลำบากเล็กน้อย เพราะตำแหน่งเบาะคู่หน้าค่อนข้างเตี้ย ตัวนี้จะเป็นเบาะผ้าครับ ผ้าที่หุ้มบางมาก
เบาะผมขาดไปแล้ว 1 รู 555 เบาะคนขับ ปรับสูงต่ำได้ด้วยระบบอัติโนมือ โยกเข้าไปๆ 555 ตัว EL ขึ้นไปจะเป็นไฟฟ้า
แต่เบาะผู้โดยสารด้านหน้าไม่สามารถปรับสูงต่ำได้ ตำแหน่งเตี้ย นั่งไม่ค่อยสบาย วิธีแก้คือถอยฐานเบาะไปไกลๆ
ให้สามารถเหยียดขาได้เต็มที่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 21:23:09 »
คอนโซลหน้าจากขวามาซ้าย ที่พักแขนด้านข้าง จะมีสวิตปรับและพับกระจกมองข้างไฟฟ้า
กระจกคู่หน้าเป็นแบบ auto มาตรวัดรอบเป็นแบบ analog แต่มาตรวัดความเร็วเป็นดิจิตอล
ซึ่งเดี๋ยวจะมีภาพให้ดูชัดๆ EL ขึ้นไปจะเป็นจอทั้งหมด มาดูที่พวงมาลัยเป็นแบบยูรีเทนธรรมดา EL ขึ้นไปจะหุ้มหนัง
ด้านขวาจะโล่งเพราะเป็นที่อยู่ของระบบ cruise control ซึ่งตัวนี้ ไม่มี อีกแล้ว มีอะไรให้มั่ง 555
ด้านซ้านเป็นสวิตช์ควบคุมเครื่องเสียง และมีปุ่มรับสายวางสาย เมื่อต่อโทรศัพท์ผ่านบลูทูธ
หน้าจอวิทยุเป็นแบบธรรมดา ไม่ใช้ระบบสัมผัส ซึ่งไม่เท่ แต่ใช้งานง่าย เดี๋ยวจะรีวิวแบบระเอียดต่อไป
แอร์แบบออโต้ ใช้งานง่ายเช่นกัน เพราะมีหน้าจอแยก ไม่ต้องไปรวมกับจอวิทยุแบบรุ่น EL ขึ้นไป
ตรงคอนโซลกลางจะมีปุ่ม econ, brake hold และปุ่มเบรกมือไฟฟ้า ใช้งานแรกๆจะตกใจเล็กน้อย
เพราะจะมีเสียงมอเตอร์เพื่อดึงเบรกมือดังอยู่ที่ล้อหลัง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 21:28:58 »
มาดูหน้าจอมาตรวัดซึ่งเป็นแบบ analog ธรรมดา ไม่ใช่จอสีแบบรุ่นอื่นๆ มีมาตรวัดอุณหภูมิหม้อน้าด้านซ้ายและ
มาตรวัดน้ำมันด้านขวา ลักษณะเป็นหลอดคล้ายๆมีน้ำอยู่ด้านใน สวยงามดีครับ ตรงกลางเป็นมาตรวัดความเร็วรอบขนาดใหญ่
เป็นแบบเข็มธรรมดา มีหน้าจอดิจิตอลอยู่ตรงกลาง ซึ่งสามารถบอกตำแหน่งเกียร์ ความเร็ว อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันแบบ real time
เป็นแถบๆวิ่งๆ มี trip a trip b ตามปกติ แล้วยังมีแถบสีสองข้างด้านบนซึ่งสามาถเปลี่ยนสีตามการขับขี่ ประหยัดจะเป็นสีเขียว
กลางๆจะเป็นเขียวอ่อนๆ ถ้าซิ่งจะเป็นสีขาว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 21:37:12 »
วิทยุเป็นแบบหน้าจอธรรมดา ทัชไม่ได้ ฟังชั่นก็จะมีเป็นวิทยุ fm ธรรมดา , usb ,bluetooth
ซึ่งเมื่อเชื่อมต่อบลูทูธ จะสามารถเปิดเพลงและเป็น hand free ในตัว ลำโพงมี 4 ตัวครับ 2 ตัวด้านหน้า
อีก2ตัวด้านหลัง เสียงก้พอฟังได้ ผมไม่ใช่คนหูเทพอะไรมากมาย เปิดเพลงจากแอพ joox ในมือถือแล้วฟัง
ก็โอเคไม่มีปัญหา แต่ปัญหาคือ เสียงรบกวนดังมากมาย โดยเฉพาะเสียงยางล้อหน้า เมื่อเจอถนนไม่เรียบนี่ถึงกับ
ต้องเร่งเสียงจากวิทยุเลยทีเดียว ไม่ฉะนั้นจะไม่ได้ยินเสียงเพลงเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 21:44:43 »
มาดูเบาะด้านหลังกันบ้าง เบาะนั่งสบายมากครับ สบายกว่าเบาะผู้โดยสารด้านหน้าซะอีก
leg room ก็ไม่ต้องเป็นห่วง เหลือ นั่งไขว่ห้างยังได้ มีเข็บขัดนิรภัย 3 จุดให้ทั้งสามตำแหน่ง
ตรงกลางสามาถดึงลงมาเป็นที่วางแขนได้ มีช่องวางแก้วให้ 2 ช่อง แต่พื้นห้องโดยสารจะไม่เรียบเหมือน
civic fb แล้วครับ ขนาดอุโมงค์กลางค่อนข้างสูงเลยทีเดียว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 21:53:10 »
ก็ขอจบรีวิวห้วนๆแบบเลยละกันครับ หมดรูปพอดี 555 โดยรวมจากการใช้งานมาเป็นเวลาเกือบเดือน
ก็ถือว่าเป็นรถที่ขับดี ถ้าเทียบกับปิกอัพคันเก่าของพ่อที่ผมเคยขับ 555 แต่จากการใช้งานก้พอมีข้อเสียที่เจอบ้าง
ก็อย่างว่า ไม่มีรถรุ่นไหนที่มันดีไปซะทุกอย่างหรอกครับ ก็ขอขอบคุณทุกท่านที่ตามอ่านกันจนจบ ถ้าสนใจอยากได้รูปมุมไหน
สามาถคอมเม้นได้เลยครับ ถ้าว่างจะถ่ายให้ ส่วนอัตราสิ้นเปลืองคร่าวๆ ผมขับไปกลับกรุงเทพมา 2 ครั้ง ครั้งแรกนั่งเต็มรถ 5 คน
วิ่งที่ 120-130 ได้ประมาณ 14 km/L อีกครั้งนั่ง 3 คน ความเร็วพอๆกัน ได้ 16 km/L ก้ถือว่าประหยัดพอสมควร
ส่วนอัตราเร่ง รอคลิปพี่จิมมี่ละกันครับ จะได้มาตรฐานเดียวกัน

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 22:02:48 »
ขอบคุณครับ รีเฟรชอ่านจนจบ กำลังจะขอ 0-100พอดี เสียดายจัง

ที่อยากรู้เพิ่มคือข้อเสียน่ะครับ ละก็ปัญหาเสียงก๊อกแก๊กมีไหม

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 22:07:37 »
ใช้ตัวเดียวสีเดียวกันเลย ปกติจะรอรีวิวคุณจิมมี่ แต่คราวนี้ต้องรีบเปลี่ยนรถ เลยต้องตัดสินใจเอง

ผมได้รถสิ้นเดือน พค น่าจะใกล้ๆ กัน ต้อนแรกก็มีปัญหาประตูเหมือนกันว่าจะเช็คว่าล็อคแล้วยังงัย

ซิวิครถค่อนข้างเตี้ย เดิมผมใช้ซิตี้ เบาะมันสูงกว่านี้ ตัวนี้เตี้ยมากแม้จะปรับเบาะยกขึ้นมาแล้วก็ตาม

นั่งที่จมเลย ลุก เข้าออกยาก สงสารคนแก่ ต้องอาศัยที่จับศาสดา เวลาโหนตัว เข้า ออก รถ

อัตรากินน้ำมันเป้นยังงัยบ้างครับ ของผม E20 ขับทั้งใน นอกเมือง ประมาณ 12 โล/ลิตร

เปลี่ยนมาเติม E85 2 รอบละ ลดลงมาเหลือ 10 โลลิตร ก็ประหยัดลงมาอีกนิดเมื่อเทียบระยะทาง

แต่ต้องแลกกับกำลังรถที่ลดลง ชัดเจน คือเวลาผลจะเร่งแซง จะโยกเกียร์มาที่ S เพื่อเรียกรอบ

ถ้าเป็น E20 กำลังจะดีมากปรู๊ดปราดใช้ได้ แต่ E85 นี้กำลังมีแต่มันดรอปไปเยอะ

อีกอย่างช่วงล่างมันโยนไปหน่อย ติดนุ่มไปนิด คงต้องหาของมาปรับแก้

การเก็บเสียงด้านหน้าดีใช้ได้ แต่งด้านข้างดังเข้ามาเยอะ

แอร์ผมตั้งแมนนวล รู้สึกว่าบางที่เย็นมาก บางที่เย็นน้อย

ยังไม่เข้าใจนิสัยแอร์ คงต้องเรียนรู้กันซักพัก

ปล. เบรคโฮล ชอบมาก เวลารถติดสบายเท้าจริงๆ แต่ถ้ารถไหลๆ หรือเปลี่ยนเลนช้าๆ

ไม่เหมาะ เพราะจะทำให้เสียจังหวะ มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 22:11:39 »
โพรงซ่อนตังค์ภรรยา หายไปนะครับ

ปกติทุกคันจะต้องโชว์

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 22:12:17 »
ขอบคุณครับ รีเฟรชอ่านจนจบ กำลังจะขอ 0-100พอดี เสียดายจัง

ที่อยากรู้เพิ่มคือข้อเสียน่ะครับ ละก็ปัญหาเสียงก๊อกแก๊กมีไหม

ช่วยตอบนะครับ เห้นมีหลายคันที่มี และไม่มี ผมใช้มา 1 เดือนกับ 2 วัน ยังไม่มีอาการ

ปัญหาที่พบมักจะเป็นรุ่น EL เรื่องระบบไฟฟ้ารวนๆ ที่จอแสดงผล

เสียงก๊อกแก๊ก มันเป้นกิมมิกของฮอนด้าไปแล้ว ซิตีัคันเดิมที่ผมใช้ก็หงุดหงิดเหมือนกัน

หาจุดที่เสียงดังไม่เจอ เอาว่าคงเพราะใช้ พลาสติกเยอะ การยึดก็เป็นคลิปล็อก

ไม่ได้แน่นหนานัก เลยทำให้มีโอกาสขยับตัวเสียดสี จนมีเสียงให้ได้ยินกัน

ทางแก้บางคนก็ใช้วิธีทุบ บางคนก็รื้อแก้ บางคนก็เอากระดาษยัดครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 22:16:49 »
โพรงซ่อนตังค์ภรรยา หายไปนะครับ

ปกติทุกคันจะต้องโชว์

อันนี้น่าตำหนิมาก ซิตี้เดิมมีทั้งช่องล่างใต้แอร์ ซึ่งผมเอาไว้วางบัตรเข้าออกหมู่บ้าน

กับช่องเก๊ะล่าง ที่ผมจะเก็บเหรียญไว้ให้ทิปคนโบกรถ ตอนกินข้าว

คันนี้ไม่มีทั้งสองอย่าง เลยต้องยัดรวมของทั้งสองอย่างไว้ตรงร่องประตูข้างแทน

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 22:40:18 »
ถามลึกๆหน่อยได้ไหม จขกท. ผ่อนเดือนเท่าไร กี่ เดือน ดาวน์เท่าไรครับ

ออฟไลน์ mairuna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 10:54:29 »
ติดสปอยเลอร์หน่อย งามไม่หยอก ;) ;) ;)
ดริฟทุกโค้ง กระจายทุกชิ้น = . ='

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 14:29:07 »
ใช้ตัวเดียวสีเดียวกันเลย ปกติจะรอรีวิวคุณจิมมี่ แต่คราวนี้ต้องรีบเปลี่ยนรถ เลยต้องตัดสินใจเอง

ผมได้รถสิ้นเดือน พค น่าจะใกล้ๆ กัน ต้อนแรกก็มีปัญหาประตูเหมือนกันว่าจะเช็คว่าล็อคแล้วยังงัย

ซิวิครถค่อนข้างเตี้ย เดิมผมใช้ซิตี้ เบาะมันสูงกว่านี้ ตัวนี้เตี้ยมากแม้จะปรับเบาะยกขึ้นมาแล้วก็ตาม

นั่งที่จมเลย ลุก เข้าออกยาก สงสารคนแก่ ต้องอาศัยที่จับศาสดา เวลาโหนตัว เข้า ออก รถ

อัตรากินน้ำมันเป้นยังงัยบ้างครับ ของผม E20 ขับทั้งใน นอกเมือง ประมาณ 12 โล/ลิตร

เปลี่ยนมาเติม E85 2 รอบละ ลดลงมาเหลือ 10 โลลิตร ก็ประหยัดลงมาอีกนิดเมื่อเทียบระยะทาง

แต่ต้องแลกกับกำลังรถที่ลดลง ชัดเจน คือเวลาผลจะเร่งแซง จะโยกเกียร์มาที่ S เพื่อเรียกรอบ

ถ้าเป็น E20 กำลังจะดีมากปรู๊ดปราดใช้ได้ แต่ E85 นี้กำลังมีแต่มันดรอปไปเยอะ

อีกอย่างช่วงล่างมันโยนไปหน่อย ติดนุ่มไปนิด คงต้องหาของมาปรับแก้

การเก็บเสียงด้านหน้าดีใช้ได้ แต่งด้านข้างดังเข้ามาเยอะ

แอร์ผมตั้งแมนนวล รู้สึกว่าบางที่เย็นมาก บางที่เย็นน้อย

ยังไม่เข้าใจนิสัยแอร์ คงต้องเรียนรู้กันซักพัก

ปล. เบรคโฮล ชอบมาก เวลารถติดสบายเท้าจริงๆ แต่ถ้ารถไหลๆ หรือเปลี่ยนเลนช้าๆ

ไม่เหมาะ เพราะจะทำให้เสียจังหวะ มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย
กลับกัน ผมกับชอบรถเบาะเตี้ยๆ แบบนี้
ผมว่า city มันเบาะสูงไปหน่อย
Mazda 3 กะ Altis ก็สูงไป  ชอบสูงจากพื้นรถแค่คืบนึงแบบบีเอ็มนะครับ
ขับแล้ว รับรู้อาการรถดี

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 09:25:04 »
เสริมอีก เวลาดับเครื่ิองถ้าไม่อยู่ที่เกียร์ P เป็นเรื่องเลยครับ

มันไม่ยอมปิดระบบ กดปุ่มยังงัยก็ไม่ยอม ต้องเลื่อนเกียร์มา P

แล้วเปิด ปิด ใหม่อีกรอบ ประสาทกิน นึกว่ามีปัญหาซะแล้ว

แตรไล่แมวมาก เสียงเมั้ยวๆ แกะดูแล้วอ้าวเป็นแครเดียวกะซิตี้ ต่างแค่มี 2 ตัว แต่ซิตี้มีตัวเดียว

รูปทรงแตรก๊องแก๊งมาก เลยจัดการถอดออกเอาแตรแอคคอร์ดมาใส่ อ้าวใส่ไม่ได้ ขั้วไม่เหมือนกัน

โมโหเลบทุบแตรเดิมเอาขั้วมาแปลงแตรแอคคอร์ดซะเลย 555 สะใจ

ออฟไลน์ phurich

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 09:40:07 »
แปลกทำไม civic รุ่นนี้ล้อตัวล่างมักจะสวยกว่าตัวบน ล้อ 1.8 e สวยกว่า 1.8 el ล้อ turbo ก็สวยกว่าตัว rs 5555

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 09:51:43 »
ขอบคุณสำหรับ review ดีๆครับ.. รุ่นนี้ ส่วนตัว ผมมองว่าน่าใช้ เพราะมีอุปกรณ์ไฟฟ้าตามที่จำเป็นจริงๆ

ระบบไฟฟ้ายิ่งเยอะ ผมยิ่งกลัว ถ้ามีเหตุให้ต้องใช้เขานานๆ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 10:49:40 »
เป็นรุ่นที่สีbelt คนละสีกับ สีเบาะ  ::)

(เน้นเบาะดำ แปลว่ายอดขายภายในดำ ดีกว่าสีเบจ)
One Day.

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 15:34:41 »
ซุ้มเพลาที่เบาะหลัง แหวกแนวจริงๆครับ มีแต่เทรนด์พยายามให้มันแบนๆ  :P

ไฟหน้า มีโปรเจคเตอร์แบบนี้เล่นง่ายครับ แค่เปลี่ยนหลอด LED / XENON ก็เฟี้ยวฟ้าว :D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 22:56:04 »
ลายล้อตัวล่างสุดนี่แหละ สวยสุดในรุ่นนี้เลย  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 11:33:52 »
เป็นรุ่นที่จัดวางอุกรณ์ใช้งานได้ดีมากครับ ทุกอย่างใกล้มือและให้สัมผัสการกดที่ดี

คันเกียร์อยู่ใกล้ตัวมากขึ้น ไม่ห่างจนต้องเอื้อมเหมือน civic fd

แต่ข้างหลัง เบาะนั่งสบายจริง แต่พื้นที่ช่วงขาดูแคบลงเพราะอุโมงค์กลางเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 00:46:49 »
ขอบคุณครับ เปลี่ยนล้อหน่อยนะแจ่ม

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 11:07:30 »
แม๊กสวยกว่าตัว el แต่ถ้าหาแม๊กของตัว rs มาใส่ได้ จะสวยมากเลยครับ
มาคานกั้นระหว่างเบาะหลังกับท้ายรถด้วย ดีกว่าเจ้าตลาดบางค่ายที่เคยใช้แผ่นฟิวเจอร์บอร์ด ทำไปได้
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 11:29:41 »
เพิ่งมีโอกาสได้อ่านครับขอบคุณครับ
สิ่งที่ไม่ประทับใจในcivic คือการเก็บเสียง
ดีกว่าeco car บางรุ่นนิดเดียว