ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถมือสอง แบบไม่ถึง สามปี เราจะเช็คศูนย์บริการได้ไหม ว่าเจ้าของเก่าเช็คระยะ  (อ่าน 11039 ครั้ง)

ออฟไลน์ thaidreamhost

• Jr. Member
  • **
คือแบบ จะเช็คว่ามีการเข้าเช็คระยะตามปกติไหม หรือว่า ประกัน 3 ปียังไม่ครบ ประกันหลุดไหม
เพราะเห็นบ้างยี่ห้อ ถ้าไม่เข้าศูนย์ก็อ้างประกันหลุด
ที่ดูไว้ น่าจะพวก toyota honda nissan นะครับ
เราสามารถขอศูนย์เค้าดูประวัติได้ไหม ปกติศูนย์พวกนี้เค้าจะบอกข้อมูลลูกค้าไหมครับ หรือต้องมีเอกสารอะไรเพิ่มบ้าง
ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
บอกครับ แค่โทรไปถามศูนย์ บอกชื่อ บอกเลขทะเบียน  ถามว่าครั้งต่อไปเมื่อไหร่ ยังอยู่ในประกันไหม ถ้าไม่ตอบหรือถูกถามกลับบอกไป พอดีเปลี่ยนเบอร์ติดต่อหรือบอกเจ้าของเป็นญาติทิ้งรถให้ดูแลเอง

เป็นมมาตรฐานการเก็บข้อมูลลูกค้าที่แตกต่างกันไปแต่ละศูนย์ครับ ขอให้เจอศูนย์ถูกเป็นพอ

แต่บอกเลยครับข้อมูลแบบนี้แทบไม่มีประโยชน์ ดูรถให้เป็นดีกว่า รถกระบะผมวิ่ง 3หมื่นศูนย์จดเป็น 8หมื่นจับเปลี่ยนสายพานราวลิ้น ....มั่วชิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2016, 08:58:23 โดย Jae »

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
เท่าที่เคยเจอ ศูนย์ตอบให้นะครับ

แนะนำให้ถามทั้งวันที่ ระยะที่เข้ามาเช็ค และเลขไมล์จริง ณ วันที่เข้ามาเช็คด้วยครับ บางคันรถวิ่งน้อยๆ แต่ศูนย์จับเช็คระยะนำไปแล้ว

โชคดีครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ chaithawat

ไปที่ศูนย์เลยครับถ้าติดเล่มทะเบียนไปได้ยิ่งดี ทุกที่ยอมทำให้หมดนะที่เคยไปมา แต่โทรไปส่วนมากมักไม่ค่อยยอมตอบให้อ้างว่าเป็นสิทธิส่วนตัวของลูกค้า(คิดว่าเราเป็นเต๊นท์มั้ง)  นิสสันเท่าที่เคยถามตอบยากสุดเลย
ส่วนยุโรปก็คล้ายๆกันมาตรฐานไม่เท่ากัน ตอบบ้างไม่ตอบบ้างเช่นกัน แต่ถ้าถือกุญแจไปเสียบคอมเช็ค นี่ชัวร์แน่นอน บางที่ก็ดี๊ดี ปริ้นประวัติการซ่อมเปลี่ยนอะไหล่อะไรไปให้เลยก็มีครับ

ออฟไลน์ bobsan

ขับรถไปพร้อมกับเจ้าของรถเลยครับ ศูนย์เช็คให้แน่นอน

ไม่ว่าศูนย์ไหนก็ตามต้องเช็คให้ครับ จะได้รายละเอียดทั้งหมดครับว่าทำอะไรกับรถไปแล้วบ้าง

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
โทรไปสอบถามได้ครับ แต่ที่ผมเคยโทรไปก็จะแจ้งประมาณว่า จะนำรถเข้าเช็คระยะ ระยะต่อไปเท่าไหร่จำไม่ได้อะไรประมาณนี้ครับ
แต่ที่ผมเจอคือ ศูนย์เขาจะเช็คตามระยะเวลา คือตามเลขไมล์รถวิ่ง35000 แต่ที่ศูนย์แจ้งว่า 80000 เพราะระยะเวลามันเท่ากับที่ 80000 กิโล
อาจจะทำให้เช็คระยะจริงๆไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Darkart

บอกหมดครับ โทรไปสอบถามก่อน หรือ เพื่อความชัวร์ขับไปที่ศูนย์บริการก็ได้ เอาสมุดรถติดไปด้วย จะได้เช็ครายละเอียดได้ง่ายครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยเช็คของ Toyota ถามศูนย์ไหนก็ได้ทั่วประเทศครับ
ประวัติการเข้ารับบริการ Online หากันหมด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ golf8023

เช็คได้ครับ แต่ข้อมูลอาจจะไม่ตรงกับความเป็นจริง
ผมรับCityปี13ต่อมาจากน้าผม ไมล์วิ่งไป1.6หมื่นโล แต่ข้อมูลการเช็คระยะล่าสุดคือ3หมื่นโล เพราะรถวิ่งน้อยมาก น้าผมเอาเข้าเช็คระยะทุกปีแม้เลขไมล์จะยังไม่ครบหมื่นโล วิ่ง1.6หมื่นโลเช็คระยะไป3ครั้งแล้ว

ออฟไลน์ SM.

เช็คได้ครับ แต่ผมว่าไม่ค่อยมีประโยชน์ สุดท้ายเราก็ต้องเอาไปเข้าอีกอยู่ดี ซึ่งศูนย์จะดูตามระยะเวลา มากกว่าเลขไมล์ เพราะถ้ามือ2 ส่วนมากระยะเวลาจะถึงก่อนเลขไมล์

ผมไม่แน่ใจว่าศูนย์แต่ละแห่ง มีระบบ online ถึงกันแค่ไหน แต่เท่าที่สังเกตุมา เข้าศูนย์ใหม่ทีไร ก็ต้องบอกข้อมูลทุกอย่างใหม่ทุกที

ศูนย์อาจจะเช็คเลขเครื่อง เลขถังได้ ทำให้ทราบว่ารถคันนี้ออกมาเมื่อไหร่ ศูนย์ไหน แค่นั้น