ผู้เขียน หัวข้อ: ของเข้าครับ สนใจ WRX STI ครับ  (อ่าน 5434 ครั้ง)

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
ของเข้าครับ สนใจ WRX STI ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 12:53:23 »
คือ ไม่รู้อะไรเข้าสิงครับ อยู่ดีๆเริ่มอยากได้ wrx sti หละครับ
คือ ปรกติ ขับ benz E350 cabriolet อยู่ พึ่งขายไป ปัจจุบันใช้ fortuner อยู่
คือผมก็อยากได้ รถ benz bmw เหมือนเดิมนะครับ แต่เนื่องด้วย เบื่อ ค่าซ่อม เบื่อเวลาขายต่อราคาตกมากๆ แล้วช่วงนี้เศษฐกิจก็ไม่ค่อยจะดีมาก ให้ลงเงินหลายๆ ล้าน มาซื้อ (5ล้าน) ทำใจไม่ค่อยลงครับ ดู subaru ไม่จุกจุก ค่าซ่อมไม่แพง ราคาขายต่อไม่ร่วง แถมเครือ่ง boxer อีก
ปรกติผมใช้รถขับคนเดียวไป โรงงานครับ กรุงเทพ  ดาวคะนอง สมุทรสาคร  ประจำทุกวัน ไปกลับ 50km(ไปกลับ) /เสาร์อาทิตย์เข้าเมือง 30-100km กินข้าว กับครอบครัว ตามห้างทั่วไป emporium บ้างอะไรบ้าง บางครั้ง วันธรรมดาก็เข้าเมืองครับ เพราะ ต้องเข้าออฟฟติบ้าง อยู่สาทร รถอย่างติด และต้องไปประชุมสมาคม กับ ผู้ใหญ่ บ่อยมากครับ (ขับเบนซ์บีเอ็มกันหมดเลย) แถวบ้านฝนตกหนักทีน้ำก็ท่วมๆ ประมาณนึง  ออกต่างจังหวัดบ้างครับ อีกอย่างผมมีมอไซ bmw อีกสองคัน ซึ่งก็ต้องหาเวลามาขับอีก จึงไม่อยากมีรถสองคัน ขี้เกียจมานั่งสตาร์ท 
เลยดูเจ้า subaru wrx sti ครับ ดูน่าสนใจมาก แต่ก็กังวล นิดหน่อย วางแผนจะมีลูกด้วยกลัวมันใช้เป็นรถครอบครัวไม่ได้ / image ครับ ผมใช้งานไป ประชุมกับผู้ใหญ่ บ่อยมาก / กินน้ำมันแค่ไหน ไม่เคยขับรถแบบนี้เลย มันเติม Gasohal 95 ได้เหรอไม่ครับ ...

ขอถามแบบ คนที่ใช้เป็นรถประจำวันเลยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: ของเข้าครับ สนใจ WRX STI ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 13:07:26 »
เอาให้สุดครับ ตัว Subaru WRX Sti S207

ออฟไลน์ northu

• Full Member
Re: ของเข้าครับ สนใจ WRX STI ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 13:28:17 »
เสนอ Subaru Forester tS (STI)

ครอบครัวได้ ซิ่งได้ สภาพนอกสวยขึ้นเยอะ

http://www.motormag.com.au/news/1605/subaru-forester-ts-specs-revealed/

ออฟไลน์ keikun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 13:49:49 »
สนใจเหมือนกันครับ ตอนนี้ขับ X3 LCI อยู่ อยากได้รถขับสนุกๆอีกคันมาขับบ้าง ถ้าได้ข้อเสนอดีๆจากศูนย์ไหนมารบกวนบอกให้ด้วยนะครับ
BMW 520D F10 LCI 2012
BMW X3 F25 LCI 2014
Mazda CX5 Minor 2016
Alphard SC 2018
CLS300d CKD 2019
BMW 530e M sport 2019

ออนไลน์ arya

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 14:12:27 »
ถ้าพบผู้ใหญ่บ่อย ผมว่า impreza wrx sti ดูไม่ค่อยเหมาะเท่าไร ที่สำคัญขับรถติดด้วย ผมเกรงว่าเจอเกียร์ธรรมดาเข้าไป จะรีบขายทิ้งแทบไม่ทัน

เป็น legacy ดีกว่าไหมคับ หรือ ไม่ก้อพวก lexus GS ก้อยังดูดีได้อยู่นะคับ

ส่วน s207 มีคนจองไปแล้วนะคับ ราคา 5.9 OMG!!!

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 15:19:28 »
แค่เรื่อง Image ของรถ Subaru ก็แทบจะเลิกคิดได้เลยครับ ถึงจะดู Performance ดีกว่ารถทั่วไปแต่มันก็ไม่ได้ดู Premium เหมือนรถเยอรมันหรือสวีเดน

แต่ถ้าจะดูไว้เป็นรถครอบครัวและดูมี Performance หน่อย ลองมอง Forester XT Turbo ไว้อีกตัวครับ ตัวนั้นม้า 240 ที่เครื่อง (แต่ลงล้อเหลือเท่าไหร่ไม่รู้นะ) ก็พอขับสนุกได้  กว้างขวางเป็นรถครอบครัวก็ได้ หรือไว้วิ่งต่างจังหวัดแบบประหยัดน้ำมันก็พอได้

ส่วน WRX STI มันรถเล็กเน้นไว้ขับสนุกๆ คงไม่ตอบโจทย์เรื่องอื่นๆสักเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 16:33:41 »
ผมก็มองว่า IM STI ไม่ค่อยเหมาะจากเงื่อนไขที่ จขกท ว่ามา
ผมว่าเปลี่ยนเป็น Legacy GT ไม่ก็ Forester XT น่าจะเหมาะกว่า
ลองไปลองขับดูก่อนครับ ว่าชอบไหม อาจจะลืม X3 ไปเลยก็ได้

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 16:44:14 »
ถ้าชอบขับรถ ทนเกียร์แมนวลเวลารถติดได้ รับเครื่องเทคโนโลยีเก่าได้ ก็จัดไป ผมเล็งมานานแต่ขับเกียร์แมนวลไม่สะดวก รายละเอียดรถ คุณ Zapdos รีวิวไว้อย่างดี ลองหาอ่านดู

เรื่องภาพลักษณ์หรือทัศนคติ "ผู้ใหญ่" อย่าไปสนใจ (ผมแอนตี้แนวคิดนี้มาก มันโคดไทยเลย) ไม่มีใครจัด Drive-by Meeting ที่ต้องขับรถเข้าไปอวดกันในห้องประชุมหรอก คุณพี่จะไปกินข้าว เดินห้างใครจะรู้ไหมว่าพี่ขับรถอะไรมานอกจากยามแจกบัตร ถ้าบุคลิกคุณพี่ดูดีมีชาติตระกูล ทำงานเก่งมีประสิทธิภาพ จิตใจดีกับคนรอบข้าง ต่อให้ขึ้นรถเมล์ไปประชุมก็ยังดูรวยและน่าร่วมงานด้วย  8)

รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 17:10:51 »
อ่านไปอ่านมา เหตุผลในการซื้อไม่ตรงเลยสักนิด มีแต่ความอยากได้ ลองกลับไปคิดดูว่ามันเป็นแค่อารมณ์ชั่ววูบหรือเปล่าครับ

ลองมอง D-Seg ญี่ปุ่นดูมั้ยครับ อาจตรงกว่า เป็นรถครอบครัวได้ มีภาพลักษณ์พอประมาณ ซ่อมบำรุงถูกกว่ารถพรีเมี่ยม แต่ไม่ใช่รถซิ่งนะครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 17:55:45 »
จริงๆ วิถึที่กะจะใช้มันก็พอจะไปได้อยู่ครับ (ถ้าใจชอบซะอย่าง) ผมมองอาจจะไปติดตรงที่มีแผนจะมีลูกนี่แหล่ะ

ความเห็นส่วนตัวคือ ถ้าเป็นผม จะเอามอเตอร์ไซค์ออกคันนึง เก็บ Fortuner  ไว้ จะได้มีรถเผื่อสำหรับครอบครัวด้วยครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Note28

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 18:02:23 »
ไม่สนใจ gla45 amg หรอครับ
ได้ภาพลักษณ์ด้วย  แรงด้วย ครบๆ

ออฟไลน์ Cheercheers

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 21:04:32 »
ข้ามไป Porche เลยสิครับ ได้อะไรหลายอย่างกล่าวมา

Cheercheers

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 21:43:41 »
เบนซ์บีเอ็มตกน้อยแล้วนะครับผม > <

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 22:02:29 »
ลองดู Forester XT กับ Levorg ก่อนไหมครับ

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 22:39:48 »
อ่า  ตอบทีละประเด็นนะ ในส่วนที่พูดมา

1. Subaru ไม่จุกจิก ค่าซ่อมถูกกว่าอีกสองยี่ห้อ อันนี้ผมไม่เถียง แต่ราคาขายต่อไม่ตกนี่เถียงนิดนึง คือมันตกนะครับ ตกเร็วด้วย อย่างง่ายๆ รถที่จขกท ถามมือสองปล่อยกันที่ 2.6 ล้านโดยประมาณ รับเข้าเต๊นท์ที่ 2.1-2.2 นะครับ จากราคาที่ 3.35-3.45 ล้านนะครับ อายุรถ 1 ปี ไม่รู้ใครว่าไงแต่ผมว่าตกเร็ว แต่ๆๆๆ มันจะตกเร็วแบบนี้ไปถึงแค่จุดๆนึง แล้วมันจะหยุดแล้วค้างตรงนั้นครับ เทียบอัตราส่วนแล้ว ไอ้จุดที่มันค้างนี่แหละครับ จะสูงกว่ารถทั่วๆไปอยู่บ้างครับ

2. เรื่องภาพลักษณ์ - อันนี้ถ้าซีเรียสจริงๆ ผมว่าอย่ามาเลยนะ มันไม่ได้มีอะไรเป็นภาพลักษณ์ให้คุณเลย แต่ๆถ้าผู้ใหญ่คุณไม่ได้ซีเรียสอะไรกับรถที่คุณขับ ก็โอเคนะครับ คือมันไม่ถึงกับห่วย ดูข้างนอกจะรู้ว่ามันเป็นรถอะไรซักอย่างที่ไม่ธรรมดาและไม่ตลาด แต่ไม่กล้าเข้าไปเทียบรัศมี BMW และ MB แน่นอนครับ

3. รถครอบครัว - ถามว่ามันเป็นได้ไหม มันก็เป็นได้นะครับ แต่อาจจะต้องปรับจูนช่วงล่างครับ อย่างผมช่วงล่างโรงงานเด้งเป็นม้าดีดเลย เปลี่ยนโช้คแล้ว เก็บอาการดีขึ้น แต่ถ้ามีลูกน้อยนั่งไปด้วย เอาจริงๆผมคิดว่าอาจจะไม่เหมาะเท่าไหร่ เป็นน่ะเป็นได้ แต่ผมสงสารลูกนะเอาจริงๆ 555+ แต่ตอนนี้ผมไม่ลูกเลยสบายใจไป ขับก่อนค่อยว่ากัน

4. กินน้ำมันไหม - อยู่ที่ตีนเลยครับ 555+ แต่ถ้าเอาตามมาตรฐาน HLM วิ่ง 110 เปิดแอร์นั่งสองคน ได้ที่ 12 กิโล/ลิตรครับ ส่วนถ้าวิ่งเร็วกว่านั้น ก็กินกันไปตามอัตราส่วนครับ ส่วนการใช้งานจริงของผม ผมขับเร็วกว่า 110 นะ อาจจะมีไปถึง 140-150 บ้าง ถ้าลมยางไม่อ่อน วิ่งตีนแบบผมอยู่ที่ 10 โล/ลิตร ซึ่งผมรับได้ครับ เพราะรถคันอื่นๆที่เอามาวิ่งมาตรฐานตีนผมนี่ก็กินไม่ต่างกันมากเท่าไหร่นะเอาจริงๆ 5555+ ส่วนเรื่องน้ำมันเติมโซฮอล์ 95 ได้ครับ วิ่งดีด้วย ผมเติมวิ่งมา 30000 กว่าแล้วไม่มีปัญหาอะไร มีน้อคบ้างเวลาอากาศร้อนจัดๆครับ  ;D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 23:47:17 »
ไม่แนะนำเลยครับถ้าจะเป็นรถครอบครัว จะโดนคนนั่งหลังสาปส่งมาก เพราะว่าช่วงล่างรับรู้ทุกซอกทุกมุมของถนน

เรื่องขับในเมืองเหมือนกันครับ เจอรถติดในกรุงเทพเข้าไปคงขอบายกันเลยทีเดียว

แต่ถ้าให้เป็นรถอีกคันของบ้านไว้ขับเล่นสนุกๆ อันนี้เชียร์เต็มที่ครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ zhalvia

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 02:06:52 »
อยากให้พอจารณาเรื่องเกียธรรมดาอีกทีครับ เรื่องื่นไม่เท่าไหร่ เรื่องนี้สำคัญมากครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 05:19:34 »
แน่ใจเหรอครับว่ารถจะทน ปัญหาน้อยกว่า BMW, Benz

เพราะถ้าเกิดเจอปัญหาขึ้นมา หรือชนขึ้นมา  อะไหล่รอนานกว่า Benz, BMW แน่ๆ ครับ 

ราคาขายต่อ  ผมว่าก็ไม่ใช่จะตกน้อยนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 07:00:54 »
ซื้อรถ จะเอาภาพลักษณ์ ก็อย่าเอา Subaru เลยครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 09:56:08 »
ตัว S207 นั้นเป็นตัวพิเศษ ทาง Motor image ไม่ได้นำเข้ามาขาย แต่ Dealer Subaru สุธิสาร เป็น ผู้นำเข้าอิสระด้วย เลยสั่งเข้ามาเองโชว์ใน Auto salon
XV MC STi ก็เช่นกัน หลายคนเข้าใจผิดว่า Motor image จะเอามาขาย Subaru สุธิสาร สั่งมาติดเอง พอดีเปิดโชว์รูมใหม่ เลยเรียกเรตติ้ง
งาน Auto salon สำหรับค่าย Subaru ดีลเลอร์เจ้าไหน อยากไป ต้องจ่ายตังค์ไปเอง ROYD บอกผมมา
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 11:31:42 »
ผู้ใหญ่นั้ง แล้วยังชอบ STi ไม่ดู Levorg หรอครับ ช่วงล่างมันสบายกว่า แต่ความมันก็น้อยกว่ากันตรง CVT เนี่ยหล่ะ

ส่วนเรื่องภาพลักษณ์ ... แฮะๆ ไปป้ายถัดไปเถอะ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 19:01:20 »
ถ้าสนใจภาพลักษณ์ ข้าม STI ไปเลยครับ

แต่ถ้าความเป็นจุดสนใจ มีให้แน่นอน

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 10:53:14 »
แนะนำ subaru outback ครับ
แรงพอตัว ภาพลักษณ์ดูดีเข้าหาผู้ใหญ่ได้ เป็นรถครอบครัวได้ สูงหนีน้ำได้ ประหยัดน้ำมันตามสไตล์ซูยุคใหม่
จริงๆแล้วเป็นรถในฝันผมเลย แต่งบไปถึงแค่ xv เลยจัด xv มาใช้ก่อน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 11:16:29 »
1. การใช้งานโดยรวม ทั้งการขนของ การลุยน้ำท่วม ข้ามคอสะพาน อัตราสิ้นเปลือง ผมว่าไม่หนีกับ E350 Cabri มากครับ ดีกว่านิดๆ ด้วยซ้ำ เพราะเป็นรถ Sedan

2. เรื่องภาพลักษณ์ ไม่ตอบโจทย์อย่างรุนแรงครับ ผู้ใหญ่เขาจะมองเป็นรถแว้นไปเลย ยิ่งถ้าไปบอกว่าคันนี้ซื้อมา 3 ล้านกว่า เผลอๆ จะโดนเขาดุเอาด้วยซ้ำ ว่าไปซื้อมาได้ไง แล้วก็ต้องเจอประโยคสุด Classic ว่า "ราคานี้ซื้อ Benz ดีกว่า" แต่ถ้าภาพลักษณ์เรา ไม่ได้มีผลกระทบต่องานอะไรมาก ก็ไม่ต้องแคร์ครับ

3. รถครอบครัว รถอะไรมันก็เป็นรถครอบครัวได้ทั้งนั้นแหละ คนอื่นเขาขับ Vios Altis มันก็เป็นรถครอบครัวได้ แต่ก็ต้องนั่งเบียดๆ กันหน่อย ไปไหนมาไหนก็ทุลักทุเลหน่อย เวลาเจอหลังเต่าลูกอาจจะร้องดังหน่อย วิ่งทางไกลพ่อแม่บ่นมากหน่อย

โดยรวมแล้ว คุณซื้อ WRX STi ได้ครับ แต่ต้องไม่ใช่รถยนต์คันเดียวของบ้าน ด้วยประการทั้งปวง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 12:53:38 »
ถ้าพี่สนใจ WRX STI ก็แปลว่า รถธรรมดาบ้าน ๆ เอาพี่ไม่อยู่แล้วครับ

เรื่องภาพลักษณ์ในสายตาผู้ใหญ่ผมไม่ทราบ

อย่างถ้าพี่ต้องไปตีกอล์ฟกับลูกค้าหรืออะไรแบบนั้น คงต้องเป็นรถหรู สำหรับผมมันน่าเบื่อ

แต่เรื่องภาพลักษณ์ในสายตาคนเล่นรถ ที่เจอพี่ที่ลานจอดรถ หรือบนถนน เขาจะคิดว่าพี่ไม่ธรรมดาแน่นอนครับ

ผมเชียร์ให้พี่ซื้อขับครับ