ผู้เขียน หัวข้อ: --=สวัสดีครับ พี่น้องสมาชิก Headlightmag ทุกท่าน วันนี้ผมอยากสอบถามครับ=--  (อ่าน 4023 ครั้ง)

ออฟไลน์ MR.Queen

• Newbie
  • *
สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆหรือน้องๆทุกคนครับ วันนี้ได้มีโอกาศมาตั้งกระทู้ในเว็บ Headlightmag เลยขอรวมคำถามหลายๆคำถาม ในหัวผม เพื่อที่จะได้ไม่ต้องมาตั้งแยกให้ รก แล้วกันนะครับ ^^

ขอเกิ่น.. ก่อนว่าผมพึ่งสมัครเว็บมาหากตั้งกระทู้ผิดพลาดหรือไม่เหมาะสมประการใดต้องขอประธานอภัย เจ้าของเว็บและผู้ดูแลเว็บรวมทั้งเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านเลยนะครับ

เอาล่ะเข้าเรื่องกันเลย.. คาดว่าภายในปลายปีนี้ จะไปงาน Motor Show น่ะครับ (เขาเรียก Motor show หรือ Motor expo กันผมไม่ค่อยเข้าใจ เห็นที่ผ่านมามี Auto saloon อีก สรุปมันแตกต่างกันยังไงเหรอครับใครอธิบายผมทีครับ55555) เรื่องมีอยู่ว่าทางบ้านอยากออกรถซักคันไว้ใช่ยามจำเป็นเพราะไม่มีรถเลยครับ ไปไหนมาไหนต้องรอ Taxi ที่บ้านมีสมาชิก (ผม,แม่และยายอีก 2 คน"พี่น้องกัน") ทีนี้วางแผนว่าจะซื้อรถซักคันไว้ใช้ โดยจุดประสงค์ของผมคืออยากได้รถที่ใหม่ทันสมัยและมีระบบความปลอดภัยรวมถึงอะไรหลายๆอย่างทีดี(หน้าตารถด้วยนะ ฮ่าๆ) แต่รถพวกที่ว่าราคาคันละ 1m+ มันถึงเป็นแค่ฝันครับ TwT ตอนนี้ตั้งงบไว้ที่ 600K (บวก ลบ 50K) จากที่ดูราคามาดังกล่าวก็มีรถจำพวก Eco Car (ตัว Top ทั้งหลาย) Toyota Yaris TRD sportivo,Suzuki Ciaz,Mitsubishi Mirage หรือพวก B-Segment Mazda 2,Honda City,Toyota Vios ซึ่งทั้งหมดที่ว่ามา คือ มือ1 ออกศูนย์บริการ ผมไม่ทราบว่าได้ออฟชั่นที่เหมาะสมและแตกต่างกันอย่างไรบ้าง แต่คิดว่าถ้า B-Segment คงคงได้แต่ตัวล่างๆ คงโล้นๆแน่ๆเลย TwT และผมลองคิดว่า ถ้าผมไปหาซื้อรถมือสองจะดีกว่าหรือไม่ครับ ส่วนตัวอยากได้รถใหญ่ แต่ไม่เก่า แต่ที่กังวลต่างๆก็กลัวจะมีปัญหา ดูรถไม่เป็น (พึ่งสนใจเรื่องรถครับพยายามศึกษาอะไรต่างๆอยู่) เลยคิดว่าถ้าซื้อมือสองกลัวจะโดนหลอกเอาง่ายๆครับ ไหนจะกลัวโดนอู่นอกฟันแล้วทิ้งอีก (หึๆ) เลยกังวลมากๆหากต้องออกรถมือสอง ทั้งหมดนี้เป็นข้อมูลคร่าวๆครับ โดยจุดสนใจของผมที่อยากให้มีคือ 1.ผู้สูงอายุนั่งสบาย 2.มีระบบความปลอดภัยที่ดีเยี่ยม(อยากให้เป็นแบบ Volvo จุง 55555) 3.ใช้งาน ไม่เกิน 7 ปี 4.มี Technology ที่ทันสมัยสะดวกสบาย 5.ให้ความมั่นใจในการขับขี่ทั้งคนขับและคนนั่ง ทั้งหมดนี้ผมเข้าใจครับว่าจะเอาทั้งหมดมาในรถคันเดียวไม่ได้ ราคา 600k คงได้รถสภายตามราคา แต่อยากฟังความเห็นของเพื่อนพี่น้องสมาชิกผู้ที่ใช้รถอย่างประจำ และมีความรู้มากกว่า มาช่วยผมวิเคราะห์ หรือช่วยเป็นความคิดเห็นของผมในบางข้อที่ผมยังเข้าใจไม่ถูกต้องและหวังว่าจะเพิ่มพูนความรู้ของผมในอนาคตได้ครับ

ยาวมากเลยทีเดียว ขอสรุปสั้นๆนะครับที่อยากสอบถามคือ

1.ใน Segment Eco Car รถคันไหนที่เหมาะสม ในที่ผมกล่าวถึง "จุดสนใจของผมที่อยากให้มี" มียี่ห้อไหนรุ่นไหนบ้างครับ

2.ใน Segment B-Segment รถคันไหนเหมาะสมและคุ้มค่าในมุมมองของสมาชิกบ้างเหรอครับ (ในงบที่กำหนดไว้)

3.Eco Car กับ B Segment ระบบความปลอดภัยมันได้มาไหมครับ พวก ABS Airbag EBD BA TRC VSC หรืออื่นๆ

4.งานพวก Motor Show หรือ Motor Expo หรือ Auto Saloon หรือ Fast Auto Show หรือ Big Auto Sale มันต่างกันยังไงเหรอครับ

5.ในรถมือ 1 ที่ได้รถเล็กกว่า กับรถมือ 2 หรือ 3 4 5 6  :( แบบไหนมันคุ้มค่ากว่ากันในมุมมองของสมาชิกผู้อ่านครับ

6.ถ้าหากมีมือสอง มีรุ่นไหนดีนำบ้างไหมครับ ตามแบบฉบับ "จุดสนใจของผมที่อยากให้มี" รวมถึงมีอู่(นอก)บริการที่ไว้ใจได้ไหมครับ (อยู่แถว BTS ทองหล่อ)

7.คนที่มีอายุ 60 ปีขึ้นไปสามารถผ่อนรถได้ไหมครับ หรือขึ้นอยู่กับศูนย์บริการ

ข้ออื่นๆผมจะมาเพิ่มในภายหลังหากมีคำถามนะครับ

ปล.ต้องขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่เข้ามาอ่านทุกคนนะครับ หากผมใช้คำไม่เหมาะสมหรือผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ปล2.ผมอายุ 19 ฮ่าๆ (บอกทำไม = =)
ปล3.รถซื้อในชื่อคุณยายนะครับ (ไม่ได้ซื้อให้ผม) มีไว้ใช้เฉพาะส่วนกลางของทางบ้านเท่านั้น
ปล4.ผมขับรถไม่เร็วและสุภาพมาก แต่อยากได้ความมั่นใจและความปลอดภัยเท่านั้นเองครับ (รักชีวิตมากอยากอยู่ไปนานๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2016, 12:56:07 โดย HiImStang »

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
1.YARIS G ได้ความกว้าง MIRAGE GLS Ltd. ได้ความปลอดภัย (ออฟชั่นเขาเยอะจริง)
2.CITY 1.5S กว้างใช้ได้เลยครับ ความปลอดภัยก็ครบ
3.กางสเปคดูเลยครับ B-Seg เริ่มใส่มาแล้วครับ Eco Car ต้องไปกางดูครับ
4.Motor Expo,Motor Show,Big Motor Sale เหมือนๆ กันครับต่างที่คนจัดงาน และ ช่วงเวลาจัดงานครับ Fast Auto จะเน้นรถมือสองครับ Auto Salon เน้นรถแต่งครับ
5.ถ้าผ่อนเอามือหนึ่งดีกว่าครับ มือสองดอกแพงครับ
6.-
7.ไม่แน่ใจครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
ให้ผมแนะนำนะ ผมว่าลองคุยกับเซลดูครับ เอา City รุ่น V+ ขอส่วนลดยังไงก็ได้ให้เหลือ 650K ถ้าเป็นช่วงมอเตอร์เอ็กโปน่าจะมีแคมเปญที่น่าสนใจอยู่ ถ้าไม่รีบใช้รถรอออกช่วงปลายปีจะดีกว่าครับ อีกไม่กี่เดือนก็จัดแล้ว
แต่ถ้าเอาแบบสบายตัวหน่อยก็ ยาริสตัว G ครับ อย่าไปเอา Sportivo นะครับ เขาเอารุ่น E มาแต่งหน้าทาปากซึ่งผมว่ามันไม่สุด เดิมๆสวยและดีกว่าแน่นอน ภายในกว้างนั่งสบายมาก เครื่องอาจจะอืดไปหน่อย
แต่ถ้าไม่ได้ขับเร็วมากมาย มันก็ไปได้เรื่อยๆของมันครับ แต่ยาริสตัวนี้ไม่มี VSC TRC นะครับ 2 รุ่นที่แนะนำไปนี่เป็นรถทางสายกลางนะครับ แฮนลิ่งไม่โดดเด่น เน้นกว้างขวางนั่งสบายพาคนแก่ขึ้นลงสะดวก
ถ้าเป็นตัวเลือกอื่นๆผมว่าอย่าเลย เพราะดูจากลักษณะของจขกท แล้วน่าจะไม่สันทัดเรื่องการเข้าอู่นอก ดังนั้นเล่นรถตลาดดีกว่า การมีรถคันเดียวในบ้านควรเป็นรถตลาดเช่นพี่โตหรือพี่ฮอนดีกว่าครับ แบรนด์รองผมว่าอย่าเพิ่งเล่นเลยครับ อย่างน้อยรถตลาดความรู้ของช่างก็กว้างขวางกว่า น่าจะเข้าศูนย์สบายใจไปได้หลายปี (ไม่ได้แปลว่าแบรนด์รองไม่ดีนะครับ)
ปล.ซื้อมือ 1 ครับ รอมี ปสก เยอะๆค่อยจัดมือสองก็ยังไม่สายครับ ตอนนั้นเราก็ซื้อชื่อเราเองเลยครับ
ปล2.ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ :")

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member

1.ใน Segment Eco Car รถคันไหนที่เหมาะสม ในที่ผมกล่าวถึง "จุดสนใจของผมที่อยากให้มี" มียี่ห้อไหนรุ่นไหนบ้างครับ

ตามที่กล่าวมา จะมี Mirage ตัวท็อปเลยครับ และ Mazda 2 เบนซินตัวท็อป แต่ 2 ที่นั่งจะค่อนข้าง คนสูงวัยน่าจะไม่พอใจครับ

2.ใน Segment B-Segment รถคันไหนเหมาะสมและคุ้มค่าในมุมมองของสมาชิกบ้างเหรอครับ (ในงบที่กำหนดไว้)

ตามนี้ก็คงเป็น Jazz และ City ตัว V ครับ

3.Eco Car กับ B Segment ระบบความปลอดภัยมันได้มาไหมครับ พวก ABS Airbag EBD BA TRC VSC หรืออื่นๆ

แล้วแต่รุ่นย่อยของแต่ละยี่ห้อครับ ลองไปหาไฟล์ PDF ในเว็ปบริษัทรถยนต์นั้นๆเทียบได้เลยครับ

4.งานพวก Motor Show หรือ Motor Expo หรือ Auto Saloon หรือ Fast Auto Show หรือ Big Auto Sale มันต่างกันยังไงเหรอครับ

Motor Show เป็นของทาง Grand prix
Motor Expo เป็นของสื่อสากล
Fast Auto Show เป็นของน้าเดช ที่ทำงานให้ค่าอีซูซุบ่อยๆ
Big Auto Sale เป็นของทางกลุ่มนิตยสารนักเลงรถ  งานคล้ายๆกัน แต่จัดคนหละช่วงของปีครับ
ส่วน Auto Salon เป็นงานแสดงรถแต่งและขอแต่งมากกว่าครับ
5.ในรถมือ 1 ที่ได้รถเล็กกว่า กับรถมือ 2 หรือ 3 4 5 6  :( แบบไหนมันคุ้มค่ากว่ากันในมุมมองของสมาชิกผู้อ่านครับ
ถ้าไม่มีประสบการณ์ในการใช้รถและเรื่องดูสภาพรถ รถใหม่ย่อมดีกว่าครับ แต่ก็จะวางใจสนิทก็คงไม่ได้ เพราะงานประกอบบางเจ้าก็แย่ครับ ตอนตรวจรับรับดูดีๆแล้วกันครับ

6.ถ้าหากมีมือสอง มีรุ่นไหนดีนำบ้างไหมครับ ตามแบบฉบับ "จุดสนใจของผมที่อยากให้มี" รวมถึงมีอู่(นอก)บริการที่ไว้ใจได้ไหมครับ (อยู่แถว BTS ทองหล่อ)
ก็คงได้เป็นแคมรี่ ACV40 ตัว 2.0 ครับ ผู้ใหญ่น่าจะชอบ อยู่ในงบพอดี อยู่ไหนก็ซ่อมได้

7.คนที่มีอายุ 60 ปีขึ้นไปสามารถผ่อนรถได้ไหมครับ หรือขึ้นอยู่กับศูนย์บริการ (คุณยายอายุ 80 ไม่อยากใช้เงินทีเดียวกับรถ หากเจ็บป่วยจะลำบากน่ะครับ)

ไม่ได้ครับ ตั้งแต่อายุ 55 ก็ไม่สามารถขอสินเชื่อส่วนบุคคลได้แล้วครับ ถ้ายังไม่พร้อมในหลายๆด้าน ก็ดูรถเล็กๆที่พอรับได้ดีกว่าครับ คนมีอายุเองถ้ามีโรคประจำตัวแล้วด้วย การมีเงินสำรองเผื่อฉุกเฉินเป็นเรื่องสำคัญครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

=> Toyota Yaris กับ Suzuki Ciaz ครับ

=> Honda Jazz เอนกประสงค์ ออพชั่นด้านความปลอดภัยครบ ดูแลรักษาง่าย ศูนย์บริการไม่ต้องเสี่ยงดวง

=> ถ้า City,Jazz ให้ครบแน่ๆครับ แต่รุ่นอื่นไม่แน่ใจ รู้สึกว่าMazda2ก็ครบครับ แต่รถมันค่อนข้างเล็ก ไม่อยากเชียร์

ถ้าในมุมของผม รถมือสองคุ้มกว่าครับ แต่อ่านจากกรณีของคุณแล้ว ของคุณควรใช้รถคันแรกเป็นรถมือหนึ่งครับ เพราะไม่ต้องกลัวเจอรถจุกจิก แถมมีผู้สูงอายุเยอะด้วย อย่าเสี่ยงเลยครับ รถใหม่เถอะครับ

=> มีเยอะเลยครับ แต่ไม่แนะนำครับ คุณยังไม่เหมาะกับรถมือสองครับ ประสบการณ์คุณยังไม่พอกับรถมือสอง ไหนจะเสี่ยงกับการเจอรถไม่ดีแล้ว ยังจะต้องเสี่ยงเจออู่ฟันอีก แถมเจอรถจุกจิกขึ้นมา ซ่อมบ่อย เสียระหว่างทางบ่อยอีก ไม่คุ้มครับ อย่าเล่นเลย ไว้คุณตัวคนเดียวไม่มีใครต้องดูแลเมื่อไหร่ หลังไมค์มาหาผมได้เลย มีรถมือสองแนะนำให้เล่นเยอะเลยครับ แต่ตอนนี้ยังครับ เก็บโครงการรถมือสองไปเถอะครับ

7.คนที่มีอายุ 60 ปีขึ้นไปสามารถผ่อนรถได้ไหมครับ หรือขึ้นอยู่กับศูนย์บริการ (คุณยายอายุ 80 ไม่อยากใช้เงินทีเดียวกับรถ หากเจ็บป่วยจะลำบากน่ะครับ)
=> ไม่ได้ครับ เครดิตไม่ผ่านแน่นอนครับ ไฟแนนซ์ต้องการเครดิตจากคนที่มีงานทำเป็นหลักเป็นแหล่งครับ เท่าที่ทราบ อายุ55ก็ทำไม่ได้แล้วครับ

8.ข้อแนะนำส่วนตัวนอกเหนือจากหัวข้อที่กล่าว
=> ขอแนะนำว่า จากที่คุณกล่าวมาทั้งหมด ผมขอเชียร์ Jazz ครับ ถึงแม้ตัวล่างจะได้ออพชั่นที่เป็นEntertainmentน้อย แต่ออพชั่นที่เกี่ยวกับความปลอดภัยครบ ได้รถขับดีกว่า ใหญ่กว่า กว้างกว่า เอนกประสงค์กว่าEco car ผู้ใหญ่นั่งสบายแน่นอน แถมราคาไม่ต่างกัน รถไม่จุกจิกมีปัญหาบ่อย ศูนย์บริการมากมายหายห่วง
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

promt

• บุคคลทั่วไป
ถามยาวดีจัง
ตอบสั้น ว่า

โตโยต้าคัมรี่มือสอง เหมาะกับคุณที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ ariazero

แยกโจทย์แปปนึง

-ที่บ้านมีสมาชิก (ผม,แม่และยายอีก 2 คน"พี่น้องกัน")
-ทีนี้วางแผนว่าจะซื้อรถซักคันไว้ใช้ โดยจุดประสงค์ของผมคืออยากได้รถที่ใหม่ทันสมัยและมีระบบความปลอดภัยรวมถึงอะไรหลายๆอย่างทีดี(หน้าตารถด้วยนะ ฮ่าๆ)
-ตอนนี้ตั้งงบไว้ที่ 600K (บวก ลบ 50K)
-ส่วนตัวอยากได้รถใหญ่ แต่ไม่เก่า แต่ที่กังวลต่างๆก็กลัวจะมีปัญหา ดูรถไม่เป็น (พึ่งสนใจเรื่องรถครับพยายามศึกษาอะไรต่างๆอยู่) เลยคิดว่าถ้าซื้อมือสองกลัวจะโดนหลอกเอาง่ายๆครับ ไหนจะกลัวโดนอู่นอกฟันแล้วทิ้งอีก (หึๆ)
-ผู้สูงอายุนั่งสบาย
-มีระบบความปลอดภัยที่ดีเยี่ยม(อยากให้เป็นแบบ Volvo จุง 55555)
-ใช้งาน ไม่เกิน 7 ปี
-มี Technology ที่ทันสมัยสะดวกสบาย
-ให้ความมั่นใจในการขับขี่ทั้งคนขับและคนนั่ง

คำถามของจขกท.

ข้ออื่นๆผมจะมาเพิ่มในภายหลังหากมีคำถามนะครับ

ปล2.ผมอายุ 19 ฮ่าๆ (บอกทำไม = =)

อ่อม....อายุของคุณไม่มีผล ณ จุดๆ นี้ครับ อิอิ

ผมมีทรงรถให้เลือกก่อนครับคือ Sedan 4 ประตู Hatchback 5ประตู และ MPV ใหญ่กว่าHatchback นิดนึง

สำหรับผม รถที่ใช้ไม่เกิน 7 ปี ถ้าสมดุลทั้งงบ และ ราคาขายต่อ และความปลอดภัย และ อื่นๆ อีกมากมาย มายมาก ....และมากมาย

ขอให้ List ไว้ นะครับผม(แบบไม่เรียง ตามอะไรทั้งสิ้นเปิดเจออะไรก่อนพูดก่อน)

กลุ่ม MPV ที่ข้อดีเช่น Suzuki Ertiga GL / Toyota Avanza E, G  / Honda Mobilio S ผมว่าจะถูกใจความอเนกประสงค์ครับ ถ้าคุณขนถ้าต้องขนคนไปโรงพยาบาล พร้อมสัมภาระ ไปเที่ยวนอกเมืองบ้าง ข้อเสียก็มีครับเช่น มันคันใหญ่กว่ากินน้ำมันกว่า และรถรูปทรงนี้ ไม่เป็นที่นิยมในไทยครับ อะไหล่อ่ะหาง่ายแน่ แต่เรื่องขายต่อต้องใจเย็นๆ แต่สำหรับส่วนตัวผม Segment นี้เหมาะสมที่สุดสำหรับโจทย์ที่ให้มาครับ

Sedan แนะนำ Toyota Vios J,E / Honda City S/V/SV Nissan Almera (เกือบจะทุกรุ่นยกเว้น Nismoที่แต่งซะจนคนนั่งหัวใจจะวาย) Mitsubishi Attrage (ทุกรุ่นเลย) Honda Brio Amaze Suzuki Ciaz ทุกรุ่น ดูจะลงตัวครับ ถ้าชอบรถทรงนี้คนส่วนใหญ่ชอบ 7 ปีกำลังดี เดียวนี้ตัวถังใหญ่ขึ้น พื้นที่เก็บของที่กระโปรงท้าย มีมากขึ้น ตัวรถใหญ่ขึ้น แพดานเตี้ยลงหน่อย แต่Confirm ครับ ที่ 170-175 cm นั่งแบบปรกติ(่ค่อนๆไปทางไหลๆเอาอยู่ (มากกว่านั้นรบกวนไปลองนั่งก่อน) มันไม่ได้ใหญ่ขนาดสบายแต่ ไม่ได้เล็กขนาดนั้น (ยกเว้นเราตัวใหญ่ๆ) ขึ้นอยู่กับแค่ว่า ชอบเครื่อง 1.2 หรือ 1.5 สำหรับผม นั่ง 4 คน มีสัมภาระ ขับไม่เร็ว ขับไม่แรง ไม่ต้องแซง(แต่จะแซงบ้าง) ....มีความเนื่อย :'(
ขึ้นอยู่กับว่าชอบของเล่นในแต่ละคันแค่ไหน ลองไปนั่งจริงๆ แล้วจะถึงบางอ้อครับ

Hatchback เช่น Honda Fit(Jazz) S/V/V+ Yaris ทุกรุ่น Yaris ใช่ครับมันใหญ่ ทั้งคู่ แล้วก็ดูเอนกประสงค์กว่าSedan หน่อยคือ มันพับเบาะได้ (MPVก็ได้นะ) แต่ว่าส่วนตัวแล้วคนจะชอบ HatchBackมากกว่ามันดูคล่องตัวกว่ามันเล้กกว่า แต่ส่วนตัวผมถ้านั่ง 4 คนตลอดๆ มันก็ไม่ได้พับเบาะ ด้านหลังมันก็เลยดูเก็บของได้น้อยกว่า 2 ทรงด้านบน แล้วก้ถ้าให้จอดเทียบกับ MPV ตัว MPV มันดูโปร่ง สบายน่านั่งมากกว่าครับ (เพราะหลังคาสูงกว่า)

ถ้าให้เลือกซักคัน แอบเชียร์ Toyota Vios E ราคา 669,000 ครับ เกินงบไปจริงแต่หลังหักส่วนลดแล้วไม่น่านะ ลองดูสู้ๆ

เอาไม่เกินงบจริงๆแนะนำ Honda City S ราคา 589,000 ของเล่นหายหมดก็จริงแต่ว่าคุ้มนะ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.ถ้ารถเซ็กเม้นนี่ผมว่ามันไม่ครอบคลุมทั้งหมดหรอก รถขับดีก็เล็กหลังแคบ รถใหญ่ก็นั่งสบายแต่ช่วงล่าง พวงมาลัยสู้รถขับดีไม่ได้
2.ผมมองว่า City S CVT
3.ถ้านับภาพรวม B segment กินขาดๆเลย แต่ส่วนใหญ่จะไปอยู่ตัวท็อปหมด 700k+
4.Motor Show กับ Motor Expo เหมือนๆกันแค่Showต้นปี Expoปลายปี ส่วนAuto salonเน้นรถแต่ง ส่วนfastไม่ทราบ
5.ผมว่ามือสองสภาพดีคุ้มกว่าแต่ก็ต้องมีความรู้เรื่องรถบ้างและต้องสภาพนางฟ้าจริงๆ หลักๆต้องไม่ชนหนัก
6.มีเยอะอยู่ครับเพราะรถมือสองราคาตกกันเยอะ โดยเฉพาะรถเก๋ง ปีไม่เก่ามาก Sylphy Altis ปีเก่าหน่อยCamry
7.ยากครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับไฟแน้นซ์ด้วยว่ามีข้อกำหนดแบบไหน

ส่วนตัวผมเชียร์ City S CVT

ออฟไลน์ SM.

จขกท ไม่ต้องบอกว่า ยังเด็กอยู่ ผมอ่านดูก็ทราบครับ ว่าต้องเด็กเขียนมา  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Joii

จากภาพรวมเงื่อนไขทั้งหมด ขอรวบรัดตัดความเลยนะครับ

1. Yaris แต่ขอจบที่ g พอครับ ไม่ต้องถึงขั้น trd sportivo แต่บอกไว้ รุ่นพิเศษราคาขายต่อดีกว่ารุ่นปกติครับ(แหงล่ะ ซื้อมาแพงกว่า แต่ที่แน่ ๆ trd คนจะสนใจเยอะกว่า ปล่อยง่ายกว่า) ยิ่งรถเก่าลงจะยิ่งเห็นความแตกต่างครับ เพราะฉะนั้นถ้าชอบ trd sportivo ก็จัดไป แต่ส่วนตัวผมคงต้องคิดหนักและสุดท้ายไป g เหมือนเดิม 5555
2. Vios j/e หรือ city(หรือ jazz) s cvt/v

ทุกคันข้างบนมี airbags ABS EBD ระบบความคุมการทรงตัว(ยกเว้น yaris)
ตอนนี้แค่นี้พอครับ รุ่นอื่นยังไม่ต้องสนใจมาก 5555 ::)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ขอเห็นต่างจากคนอื่นนะครับ คิดว่าคงเป็นเสียงส่วนน้อย แต่อยากให้เจ้าของกระทู้ได้อ่าน

ปี 2014 ผมซื้อ Nissan Almera ผ่อน 5 ปี ราคา 520000 บาท รวมดอกเบี้ยก็รวมๆ 600000 บาท ซื้อมารถอืด อ็อปชั่นน้อย ภายในไม่สวย ใช้ไปซักพักทนขับไม่ได้ ยกให้น้าไปผ่อนต่อ ปัจจุบันถ้าเอาไปขายราคาตกเหลือ 280000 บาท หายไป 320000 บาท ในระยะเวลา 2 ปี

ปี 2015 ผมซื้อ Nissan Sylphy 1.6 ซื้อรถปี 2014 เกียร์ออโต้รุ่นล่างสุดมา 488000 รวมผ่อน 3 ปี ดอกเบี้ยก็ 580000 บาท ใช้มาจนถึงทุกวันนี้ รู้สึกคุ้มกับเงินที่เสียไป แม่ใช้ได้ คนแก่นั่งสบาย อัตราเร่งโอเค ประหยัดน้ำมัน  ถ้าเอาไปขายเต๊นเลยได้ 380000 บาท ขาดทุน 200000 บาท ต่างกัน 120000 (ถ้าเป็นมือ 1 จะได้ราคาดีกว่ามือสองประมาณ 30000) แต่ค่าตัวแพงกว่า 150000 บาทโดยประมาณ นับส่วนลดแล้ว

ผมสรุปได้ว่า การถอยป้ายแดงจะมีผลก็ต่อเมื่อตอนคุณออกรถใหม่ๆ สังคมรอบข้างจะมองว่าคุณมีตัง อาจจะดูดี แต่ในความเป็นจริงแล้วมันเป็นการก่อภาระทางการเงินให้ตัวเอง ยกเว้นคุณจะมีรายได้มั่นคง ผ่อนสบายๆ แต่เท่าที่อ่านคือเอาเงินยายมาจ่ายนี่ครับ

ส่วนที่ว่าออกป้ายแดง รถไม่มีปัญหา บอกเลยว่าไม่จริง ป้ายแดงก็มีโอกาสเกิดปัญหาไม่ต่างจากมือสอง ซึ่งปัญหามันมักจะเกิดช่วงออกรถมาใหม่ๆ นี่แหละ แปลว่าคุณจะต้องเอารถเข้าศูนย์ไปแก้ปัญหาเอง เสียเงินก็เยอะ เสียความรู้สึก แต่ถ้ารถมือสองส่วนมากเจ้าของเก่าจะเอาเข้าศูนย์ไปแก้ปัญหาแล้ว

แนะนำว่าให้หารถมือสองปีใหม่ๆ ครับ Nissan จะได้ราคาถูกมาก Mazda จะได้ราคาโอเค แต่เท่าที่ดูไม่ตอบโจทย์คุณเท่าไร และ Mazda 3 Skyactiv ราคาก็ยังไม่ลงมากเท่า Sylphy สิ่งที่สำคัญก็คือรถต้องมีบุ๊ครับประกัน เช็คระยะครบครับ และคนขายต้องมีบุ๊คขนส่งให้ดู (ส่วนใหญ่เต๊นจะไม่ให้ดู) ควรจะหาที่เจ้าของขายเอง วิธีการดูมันไม่ยากครับ หลังไมค์มาปรึกษาได้ ถ้าเห็นว่าความเห็นของผมมีประโยชน์

ออฟไลน์ MR.Queen

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณมากๆครับสำหรับทุกความคิดเห็นที่เสนอมา ผมจะนำข้อมูลนี้ไปประกอบการตัดสินในกับทางบ้านอีกทีนึงครับ
ขอขอบคุณทุกคอมเม้นครับ

ปล.คุณ ซิ่งเข้าส้วม ผมได้ยินคุณถามในวันออกอากาศด้วยนะครับ ชื่อสุดยอดมากๆ ฮ่าๆ (เพิ่มเติม "แต่เท่าที่อ่านคือเอาเงินยายมาจ่ายนี่ครับ" ท่านมีความประสงค์จะออกเองน่ะครับ และใช้เป็นชื่อท่าน โดยไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับผมครับ "ผมแค่คนขับ" และไม่มีสิทธิเอารถไปใช้ในส่วนตัวด้วยครับ) เป็นสิ่งที่ท่านคอยย้ำเตือนเสมอ ยังไงขอบคุณท่านมากๆครับ หากมีคำถามข้อเสนอยังไงจะหลังไมค์ไปนะครับ ขอบคุณทุกคอมเม้นครับ  ::)

ออฟไลน์ renew

เสนอ Mobilio เข้าชิง ราคาก็น่าจะเกินงบนิดหน่อย 

เรื่องความปลอดภัย มันใกล้ๆกันนะกลุ่ม eco หรือ compact พวกนี้

เรื่อง อ๊อปชั่น ไม่ต้องเน้นมากก็ใด้ครับ ตัวถูกสุดมันก็เพียงพอในแต่ละรุ่นแล้ว

มองว่ามีแต่ผู้สูงอายุ อนาฆตพวกรถเข็น แบบนี้เตรียมใว้บ้างครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

สรุปให้ฟังนะน้องครับ

City s cvt. 5.8แสน ตอบโจทย์แน่นอน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member
1. Yaris ก็โอเคนะครับตัวถังใหญ่ดี ขายดีที่สุดใน เซคเม้นนี้ด้วย แต่ระบบความปลอดภัยยังสู้  MirageกับAttrage ไม่ได้ครับ สองคันนี้ดูให้ออปชั่นจัดเต็มที่สุดใน EcoCar แล้วครับผม ราคาไม่แรงด้วย ส่วนลดก็เยอะอยู่นะ
2. แนะนำ Jazz s at/ City s at ครับ ระบบความปลอดภัยพื้นฐานครบครันดีครับ ออปชั่นพื้นฐานใช้งานง่าย City ข้างหลังกว้างนั่งสบายด้วยครับ แต่ถ้าเน้นอเนกประสงค์ไป Jazz ครับผม
3. Ecocar เช่น mirage attrage ให้ระบบความปลอดภัยมาเยอะดีครับ เยอะกว่า B segment บางคันอีก เช่น ระบบเตือนการชน ,abs, ebd ,ba ,asc หรือ ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว ,HSAหรือช่วยออกตัวบนทางลาดชัน ,ระบบป้องกันการลื่นไถล (TCL) ส่วน B-Segment ก็เช่น Jazz City Mazda 2 ก็ให้ระบบความปลอดภัยมาครบครันเช่นกันครับ
5.,6. รถมือ 1 สบายใจกว่านะครับ สดใหม่กว่า ออปชั่นอาจจะดีกว่ามือ2 บางคันด้วย รถ มือ 2เราก็ไม่รุ้ว่ามันผ่านอะไรมามั่ง แต่ถ้ารู้ประวัติ มีอู่ที่ไว้ใจได้ ก็น่าสนใจพวก Camry ,Fortuner ปีเก่าๆ นะครับ ได้รถใหญ่ด้วย

ปล.ผมก็ อายุ 19 ครับ ตอนนี้ใช้ มิราจกับแจ๊ส สลับกับแม่ ขับไปมหาลัย ทุกวันครับ ไปกลับ วันละ 180 กม. มิราจประหยัดน้ำมันดีครับ แต่ช่วงล่างมันหวิวๆ ส่วน แจ๊ส กว้าง อเนกประสงค์ ดีครับ ผมเคยแบกเพื่อนไปกินข้าวหน้ามหาลัย 9 คนครับ ใช้คุ้มดีครับ ฮ่าๆๆ  ;D แต่ช่วงล่างตึงตังหน่อยไม่นิ่มเท่ามิราจ แต่ข้างหลังกว้างนั่งสบายกว่ามิราจครับ ผมเชียร์ City กับ Jazz S at ครับ คุ้มค่าคุ้มราคาครับ เคยพาแม่ไปนั่งหลัง Mazda 2 แล้ว มันแคบไปนิด แม่เลยไม่ปลื้ม อดเลยครับ แต่ผมชอบนะ วัยรุ่นดี ซิ่งด้วย ช่วงล่างดีมาก อยากได้เหมือนกัน  ;D

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
ปัจจุบันใช้ผมjazz gkเคยโดนชนท้ายรู้สึกว่าน่ากลัวมากครับ ผมเลยไม่แนะนำรถhatchback
แนะนำรถsedanครับ ถ้าเป็นผมอตนนี้คงไปcityไม่ก็vios