ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความคิดเห็นเรื่องออกรถใหม่(BMW)แล้วยางติดรถปีเก่าควรกังวลไหมครับ  (อ่าน 4113 ครั้ง)

ออฟไลน์ helloaui

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมน้องใหม่มาก พึ่งออกรถยุโรปป้ายแดงครั้งแรกในชีวิตครับ ปกติก็ออกรถพวก civic fortuner มาก็ได้ยางปีเดียวกันเดือนใกล้เคียงกันครับ

มาคราวนี้ได้มีโอกาศออก BMW 320D Luxury ครับซึ่งจริงๆตอนแรกผมจะไปเอาตัว 320d iconic แหละครับ แต่ sale เสนอตัวนี้พร้อมส่วนลดที่น่าสนใจมากครับเลยตัดสินใจจองไป คราวนี้รถผมมาแล้วครับผมเลยเข้าไปดูก่อน(ผมขอออกรถวันที่ 9/7/2016) อยากตรวจความเรียบร้อย ซึ่งผมลองไปดูที่ยางรถมันเป็นยางปี 7/2015 ผมได้สอบถาม sale ไป sale แจ้งว่าเป็นเรื่องปกติครับ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่ามันค้างนานขนาด 1ปีเลยเหรอครับ พวกรถยุโรป

เลยอยากทราบประสบการณ์ของหลายท่านที่นี่ครับ ว่าแบบนี้ผมควรกังวลไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ลองไปดูที่เข็มขัดนิรภัยอีกที่ครับ
ถ้าวันผลิตพอๆกับยางแสดงว่าเป็นรถเก่าครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ยางรถยนต์ ไม่เหมือนขนมปัง

มันไม่ต้องสดใหม่ก็ได้   มันอยู่ได้ 4-5 ปีอยู่แล้ว

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ยางรถยนต์มีอายุ 10 ปี นับจากวันผลิต

อยู่ในเว็บผู้ผลิตส่วนมากครับ หาอ่านได้

อย่าง Bridgestone จะรับประกันยาง 4 ปีไม่จำกัดระยะทาง (เฉพาะซื้อจากตัวแทน) หากยางผลิตมาเกิน6 ปีห้ามเอาไปใส่ให้ลูกค้า

ออฟไลน์ Tedjung84

ใช้ได้ปกติครับ
มันแล้วแต่นะออกรถปีนี้แต่ได้ยางปีที่แล้ว น่าจะเป็นการ stock ของโรงงานรถรึเปล่า? กับบริษัทยาง

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบนะครับ ผมทราบเรื่องที่ยางใช้ได้อีกนานนะครับเพียงแต่คิดว่ารถระดับนี้จะผลิตไม่ค้างstock นานขนาดนี้เท่านั้นครับ แล้วเคยมีท่านไหนที่ออกแล้วเจอยางปีเก่าขนาดนี้บ้างไหมครับ อยากทราบประสบการณ์ว่า จะขอเปลี่ยนคันได้ไหมครับ หรือเป็นเรื่องปกติ ขอให้รถใหม่จริงไม่มีปัญหาการขับก็พอครับ

ออฟไลน์ sanya

• Jr. Member
  • **
ไม่เกี่ยวกับคำถาม เห็นชื่อล๊อคอินคุ้นๆมาจากexpert-watch หรือเปล่าครับ

• Newbie
  • *
ไม่เกี่ยวกับคำถาม เห็นชื่อล๊อคอินคุ้นๆมาจากexpert-watch หรือเปล่าครับ

;Dใช่ครับผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันก็เทรดออฟกับส่วนลดที่ได้มาละครับ ผมว่าเรื่องปกติ

ออฟไลน์ bingoman

ถือว่าเก่า แต่ไม่ได้เก่าจนรับไม่ได้ครับ

รถผม 320i ออกต้นปี 2014 แต่ยางก็ 2613
ก็ประมาณครึ่งปี  แต่ผมไม่ติดใจอะไร เพราะเข้าใจอยู่แล้วว่ายาง S001 รู้สึกจะ Made in Poland คงต้องมีการขนส่ง และการมาไว้ในคลังสินค้าของทั้ง Bridgestone, BMW อีก  ผมรับได้ และใช้งานมาได้แบบปกติ  จนตอนนี้ใช้มา 2 ปีครึ่ง ก็ยังใช้ได้ดี ไม่ได้แตกลายงาเร็ว ไม่ได้เสื่อมเร็วแต่อย่างใดครับ

ออฟไลน์ SM.

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบนะครับ ผมทราบเรื่องที่ยางใช้ได้อีกนานนะครับเพียงแต่คิดว่ารถระดับนี้จะผลิตไม่ค้างstock นานขนาดนี้เท่านั้นครับ แล้วเคยมีท่านไหนที่ออกแล้วเจอยางปีเก่าขนาดนี้บ้างไหมครับ อยากทราบประสบการณ์ว่า จะขอเปลี่ยนคันได้ไหมครับ หรือเป็นเรื่องปกติ ขอให้รถใหม่จริงไม่มีปัญหาการขับก็พอครับ

ขอเปลี่ยนคันคงไม่ได้แล้วครับ ผมเดาว่าคงได้ส่วนลดมาเยอะด้วยรึเปล่า เพราะตอนนี้มีIconic2.29 ถ้าเป็นตัวก่อนiconicต้องได้ลดมากกว่า

ผมก็ซื้อรถค้างสต็อกครับ รถผลิตปี1999ผมซื้อปลายปี2001 จากสองล้านเหลือ 1.6ล้าน ใช้ไป14ปีขายไม่มีปัญหาอะไรหนักหนา

แต่ถ้าไม่ได้ส่วนลด ผมคงเอารถผลิตใหม่

ออฟไลน์ Polonium

ถ้ากังวลเรื่องรถผลิตนานลองหาวิธีอ่านเลขตัวถังดูครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ผมไม่ติดใจว่ายางจะเก่า แค่ปีเดียว ใช้ได้แน่นอน สบายมากๆ แต่ติดใจว่ารถที่เราได้จะเก่า(จะเก่าเก็บ หรือเก่าใช่รึเปล่า เราไม่รู้)

ลองดูที่ยางว่ายังมีหนวดยางติดอยู่มั้ยครับ? รถมีไมล์ติดมาเท่าไหร่? ผมเข้าใจนะว่าคุณกำลังซื้อรถใหม่ถอดด้าม แต่ไมล์อิเล็คทรอนิค เดี๋ยวนี้จะทำอะไรกับมันก็ได้ง่ายมากๆ

ออฟไลน์ Activehybrid

รถค้างสต๊อกครับ ค้างมาเกือบปีแบบนี้ ส่วนลดต้องราวๆ20-25% ถึงจะเหมาะสม

ออฟไลน์ Tedjung84

ตอยผมออก ranger wt  กับ w205 C300 amg หรือเจ้า bmw 116i msport ก็เจอยางเก่ากว่าปีที่ออกรถครับ
อย่าง  ranger wt  ออกรถปี13 ได้ยางปี 12 ทั้งๆที่รถรุ่นนี้ตอนนั้นมันรอกันนานมากคนก็รอรับรถกันเพียบคิดว่ามันจะค้างสต๊อคมั้ย?
ผมเห็นตัวกรองอากาศมันระบุเดือนปีที่ผลิต ก็ผลิตก่อนผมรับรถไม่เกินสามเดือน ตอนนั้นก็ยัง งง เหมือนกันว่าทำไมยางมันเป็นปีที่แล้วหว่า
กับเจ้า w205 C300 amg ก็เช่นกัน ของผมรถสีขาวเบาะแดง ตอนออกเซลล์ก็บอกคนจองเบาะแดงกันเยอะรถผลิตไม่ทันต้องรอสามเดือน รถคันนี้ผมออกปี 15 เดือน 6 แต่ได้ยางปี 14 เป็นตัว s001 ก็พอจะเริ่มเข้าใจครับว่ายางที่โรงงานมันใส่มาเนี่ยมันสั่งเป็นล๊อดๆแน่ๆหมดล๊อด s001 ไปใครออกเจ้า w205 ตอนนี้ก็ไม่ได้ s001 แล้ว เพราะเปลี่ยนไปรุ่นอื่นแทนใครใช้อยู่ลองไปสังเกตเอาครับว่าจริงมั้ย  เพราะงั้นคุณ จขกท ไม่ต้องกังวลครับเป็นเรื่องปกตินะผมว่า :)

• Newbie
  • *
 วันนี้ลองไปคุยกับsaleอีกรอยครับ ได้คำตอบว่า ถ้าเป็นรุ่น luxury จะผลิตปี2015หมด ในstock เค้ามี3คันก็เป็นเหมือนกัน ผมก็คงเลยคิดว่า คงไม่มีปัญหาอะไร เพราะเท่าที่อ่านความเห็นมาก็มีคนพบเจอมาบ้างครับ เลขไมล์ 14โล ก็ไม่น่าผิดปกติอะไรครับ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ผมไม่ติดใจว่ายางจะเก่า แค่ปีเดียว ใช้ได้แน่นอน สบายมากๆ แต่ติดใจว่ารถที่เราได้จะเก่า(จะเก่าเก็บ หรือเก่าใช่รึเปล่า เราไม่รู้)

ลองดูที่ยางว่ายังมีหนวดยางติดอยู่มั้ยครับ? รถมีไมล์ติดมาเท่าไหร่? ผมเข้าใจนะว่าคุณกำลังซื้อรถใหม่ถอดด้าม แต่ไมล์อิเล็คทรอนิค เดี๋ยวนี้จะทำอะไรกับมันก็ได้ง่ายมากๆ

จริงครับ รถรุ่นที่ผมขับอยู่ มีสายลิงค์ เสียบปุ่ม จะเอาเลขเท่าไหน่หละ  แต่ต่ำกว่า40ไม่ได้

พวกที่เค้าใส่ไมล์ตัวนอกกันเค้าชอบไปทำกันให้ตรงกับไมลเก่า
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ simcity

2015 ยังถือว่าไม่เก่าครับ ใช้ได้สบายๆ

อายุยางไม่ควรเกิน 5 ปี นับจากวันผลิต หรือใช้วิ่งไม่เกิน 50,000 กิโล

อย่างไหนถึงก่อนก็ได้เวลาเปลี่ยน

อย่างคันของคุณก็ใช้ได้ถึง 2020 ถ้าใช้ไม่ถึง 50,000 โล

ถ้าถึง 50,000 โลก่อน ก็เปลี่ยน