ผู้เขียน หัวข้อ: !!!!!ฟอร์ดเฟี้ยสต้ามีปัญหาซะแล้ว!!!!!!  (อ่าน 24819 ครั้ง)

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
!!!!!ฟอร์ดเฟี้ยสต้ามีปัญหาซะแล้ว!!!!!!
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 12:44:09 »
เฟี้ยสต้าของพ่อใช้งานมา2ปีกว่าเกือบ80000กม ตอนนี้มีปัญหา ไฟขึ้นทีเดียว3ตัว  สัญลักษณ์รถลื่นไถล รูปเครื่องยนต์ และทางลาดชัน เพิ่งเป็นวันนี้ใครใช้อยู่ ช่วยบอกทีครับว่าเป็นอะไรบ้าง แก้ไขได้ไหม ตอนนี้รถเข้า0แล้ว อยากหาข้อมูลไว้พูดกับช่างกลัวจะลบโค้ตแล้วให้วิ่งต่อ อีกอย่างรถไม่เข้าเช็คที่0เลยประกันคงขาดไปแล้ว ค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่ หรือไปอู่นอกดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2016, 14:53:13 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ Newhang

Re: !!!!!ฟอร์ดเฟี้ยสต้ามีปัญหาซะแล้ว!!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 13:10:41 »
เสียบ่อยจนไม่รู้ว่า ที่มันขึ้นคือปัญหาไหน

แต่อย่าห่วงครับ ลบโค๊ต ถ้าไม่แก้เดี๋ยวมันก็ขึ้นมาใหม่
แต่ถ้ามันไม่ขึ้นทันที แสดงว่าคุณได้ไปต่อ ครั้งหน้าค่อยเข้าไปใหม่
แต่ถ้ามันพังจริงๆ ยังไงโค๊ตขึ้นแน่นอน

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
Re: !!!!!ฟอร์ดเฟี้ยสต้ามีปัญหาซะแล้ว!!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 13:11:51 »
ทำไมไม่เข้าเช็คระยะศูนย์ล่ะครับ สงสัย
อย่างนี้ประกันขาดแน่นอน

ได้แต่ภาวนาให้เป็นแค่แบตเสื่อมเฉยๆ
ถ้ากล่องอะไรเสียขึ้นมามี 2 หมื่นอัพ แน่นอน

รอท่านอื่นมาเสริม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 13:37:06 »
ที่ไม่เข้า0ก็เพราะพ่อบอกว่าช่างที่0ไม่ชำนาญเลยเอารถเข้าแต่ละทีไม่ได้รับการแก้ไขที่ดีผมก็เคยบอกไปแล้วว่าประกันมันจะขาด แต่พ่อก็มีอู่นอกที่ซ่อมรถยุโรปอยู่ แต่วันนี้ใกล้0ก็เลยเอาเข้า0ก่อนถ้ามันแพงมากก็คงยกไปอู่นอกครับ(ขอบคุณครับ)

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 13:41:42 »
คุยกับช่าง ขอจดโค้ดผิดปกติDTCทั้งหมดไว้ด้วยครับ

เผื่อเอามาใช้วิเคราะห์หาสาเหตุ (ค่อยเอาเบอร์โค้ดมาหาเองด้วยgoogle ในภายหลังก็ได้)
แต่ไม่ใช่ฟันธงจากโค้ดโดยตรง ต้องเอามาดูว่าอะไรเป็นสาเหตุทำให้เกิดโค้ดผิดปกติดังกล่าวได้บ้าง

แล้วรถมีอาการผิดปกติอะไรบ้างไหม หรือการขับขี่ยังปกติอยู่

ถ้าช่างหาสาเหตุเจอ เป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆซ่อมไม่เท่าไร เช่น สายไฟขาด(เช่น จากมีหนูกัด)
ก็ให้ซ่อมไปเลย

แต่ถ้าเจอว่าอุปกรณ์แพงๆเสีย(แล้วต้องจ่ายเอง) ก็อาจรอยังไม่ต้องซ่อมก่อน ค่อยตัดสินใจอีกทีครับ

แต่ถ้าช่างยังหาสาเหตุไม่พบ ก็เอาโค้ดDTCไปลองค้นในเน็ตก่อนว่าน่าจะเกิดจากอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2016, 13:48:08 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ VooZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 13:42:46 »
มันขัดแย้งกันอ่ะครับ  พ่อท่านบอกช่างอู่นอกเก่งกว่าศูนย์ แถมเดานะครับว่าถูกกว่าศูนย์  ท่านก็เอาเข้าอู่ไปเลยไม่ดีกว่าหรอครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 13:44:44 »
ใจเย็นๆ วัยรุ่น ปัญหามา ปัญญามี และต้องมีเงินซ่อม  ::)

อยู่แถวไหนครับ จะแนะนำอู่ฟอร์ด ดีดีให้
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 13:45:09 »
ไหนๆ ประกันก็ขาดแล้ว น่าจะเอาเข้าที่อู่ไปเลยครับ คือศูนย์เนี่ยช่างอาจจะไม่เก่ง แต่เคสนี้น่าจะหลายหมื่นครับ อะไหล่ฟอร์ดไม่ใช่ถูกๆ ถ้าอยู่ในรับประกันยังไงก็ยังประหยัดกว่า

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 14:32:44 »
เข้าอู่ประจำแต่แรก ก็ย้ายออกจากศูนย์ไปอู่เลยครับ

ไหนๆก็ขาดประกัน + ไม่มั่นใจศักยภาพช่างศูนย์อยู่แล้วด้วย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 14:36:31 »
ไม่เข้าศูนย์ คุณก็ต้องยอมรับสภาพ และค่าใช้จ่าย กติกามีไว้ คุณจะบอกว่าช่างฟอร์ดห่วยไม่ได้ ถ้าช่างอู่นอกที่คุณว่ามาเก่งจริง ก็ให้เขาซ่อมสิครับ เขามีฟีดแบ็คอะไรกับปัญหานี้ไหม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 15:00:37 »
มันขัดแย้งกันอ่ะครับ  พ่อท่านบอกช่างอู่นอกเก่งกว่าศูนย์ แถมเดานะครับว่าถูกกว่าศูนย์  ท่านก็เอาเข้าอู่ไปเลยไม่ดีกว่าหรอครับ
พอดีพ่อมาทำธุระอยู่ใกล้0 แล้วอู่ที่เคยเอารถเบ๊นซ์คันเก่าเข้าซ่อมมันอยู่อีกอำเภอกลัวขับไปไม่ถึงก็เอาเข้า0ดีกว่าปลอดภัยกว่า

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 15:04:13 »
ใจเย็นๆ วัยรุ่น ปัญหามา ปัญญามี และต้องมีเงินซ่อม  ::)

อยู่แถวไหนครับ จะแนะนำอู่ฟอร์ด ดีดีให้
ขอบคุณครับแต่ตะกี้ไปที่0มาอีกครั้ง(ช่างพักเที่ยง)ตรวจแล้วพบว่าหัวฉีดเสีย1หัวอ่ะครับ สั่งอะหลั่ยวันจันทร์ราคา2500ก็ไม่มีปัญหาครับถ้าซ่อมแล้วจบ กลัวจะเป็นอย่างอื่นที่ร้ายแรง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 15:07:37 »
ประกันไม่ขาดครับ ถ้าอยู่ในระยะประกัน เพราะเวลาเข้าศูนย์ก็ถ่ายแต่น้ำมันเครื่อง เรื่องระบบอื่นๆไม่เกี่ยว

มันเหมือนตอนแรกๆบอกติดแก๊ซเกียร์พัง สุดท้ายความแตกว่าPowershit มันเสียก็ต้องรับประกันให้ลูกค้า

จะมาบังคับให้ใช้บริการไม่ได้หากเราสามารถดูแลรถได้เอง เราซื้อรถปล้วต้องมัดมือเราเข้าศูนย์ไม่ได้ สิทธิเรามีครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 15:17:50 »
ประกันไม่ขาดครับ ถ้าอยู่ในระยะประกัน เพราะเวลาเข้าศูนย์ก็ถ่ายแต่น้ำมันเครื่อง เรื่องระบบอื่นๆไม่เกี่ยว

มันเหมือนตอนแรกๆบอกติดแก๊ซเกียร์พัง สุดท้ายความแตกว่าPowershit มันเสียก็ต้องรับประกันให้ลูกค้า

จะมาบังคับให้ใช้บริการไม่ได้หากเราสามารถดูแลรถได้เอง เราซื้อรถปล้วต้องมัดมือเราเข้าศูนย์ไม่ได้ สิทธิเรามีครับ
ใช่ครับตะกี้พนักงานก็บอกไว้ว่าเกียร์และเครื่องยนต์ยังอยู่ในความดูแลของฟอร์ดแม้ไม่เข้าเช็คระยะที่0แต่ต้องนำจดหมายของฟอร์ดมาแสดงด้วยในกรณีที่มีปัญหาแล้วต้องการแคลม

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 15:19:36 »
ได้คำตอบแล้วว่า"หัวฉีดเสียครับ" ค่าเสียหายประมาณ2500นะครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 15:37:33 »

ขอบคุณครับแต่ตะกี้ไปที่0มาอีกครั้ง(ช่างพักเที่ยง)ตรวจแล้วพบว่าหัวฉีดเสีย1หัวอ่ะครับ สั่งอะหลั่ยวันจันทร์ราคา2500ก็ไม่มีปัญหาครับถ้าซ่อมแล้วจบ กลัวจะเป็นอย่างอื่นที่ร้ายแรง

วัรจักร์ อะไหล่ ฟอร์ด ที่ผมเคยซื้ออะไหล่
มีร้าน รุ่งศิริยนต์ , ออโตวัน
Google หาเบอร์ร้าน เช็คราคาอะไหล่ได้ครับ
(ถูกกว่าศูนย์ และไม่มีภาษี7%)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 16:17:26 »
แล้วถ้าไปเครื่องขึ้นโชว์เป็นประจำ เข้าศูนย์ช่างเค้าก็ถอดๆเสียบๆให้ไม่มันก็ดับประจำ แบบนี้มันมีไรน่าเป็นห่วงมั้ย (เรนเจอร์ T6 ของพี่สาวครับ)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 19:09:03 »
แล้วถ้าไปเครื่องขึ้นโชว์เป็นประจำ เข้าศูนย์ช่างเค้าก็ถอดๆเสียบๆให้ไม่มันก็ดับประจำ แบบนี้มันมีไรน่าเป็นห่วงมั้ย (เรนเจอร์ T6 ของพี่สาวครับ)

ถ้าการทำงานของเครื่องยนต์ยังปกติ การขับขี่ยังปกติ ก้ไม่น่าห่วงนัก

แต่ต้องให้ช่างหาให้ได้สิครับ ว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไร จะได้แก้ไขให้จบไปเสีย
แต่ถ้าถึงระดับมีไฟโชว์ คงจมีโค้ดผิดปกติให้ตรวจสอบเพื่อช่วยวิเคราะห์หาสาเหตุได้นะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 20:41:58 »
ใจร้อนมากเลยนะครับ

นี่คือครั้งแรกที่ไฟขึ้นจากการขับ80,000 ?

เอารถเข้าศุนย์  เชื่อใจศุนยที่เลือก
รอดูผล
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 23:04:49 »
ใจร้อนมากเลยนะครับ

นี่คือครั้งแรกที่ไฟขึ้นจากการขับ80,000 ?

เอารถเข้าศุนย์  เชื่อใจศุนยที่เลือก
รอดูผล
ใจจริงผมน่ะไม่มั่นใจ0หรอกครับได้ข่าวมาว่าช่างลาออกกันตลอดรับแรงกดดันจากลูกค้าหลายรายไม่ไหว นี่คือครั้งแรกที่เกิดปัญหานึกว่าจะรอดแต่ก็ไม่ พอไฟขึ้นปุ๊บพ่อก็เอารถเข้า0แล้วถึงโทรมาบอกผมซึ่งก็ต้องตามเลยวัดดวงว่าจะซ่อมจบไหม

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 00:48:46 »
เช็คคอยจุดระเบิดครับ เฟี้ยสต้าของพี่ผมก็มีปัญหานี้อยู่ครับ จะขึ้นก็ต่อเมื่อเยียบคันเร่งแรงๆเวลาแซง พอขับไปสักพักก็หาย แล้วถ้าเยียบอีกก็มาอีก อีกอย่างถ้าเช็คขึ้นจะมีอาการเหมือนเครื่องสะดุด

JONNY

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 00:59:16 »
ซื้อ อุปกรณ์ต่อ OBDll มาไว้เ๊ชคเองครับ 4-500 บาท
สนุกดี

ออนไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 14:32:49 »
1. หาODB II มาต่อครับแล้วลองหาข้อมูลก่อนครับ 
2.ก่อนหน้ามีอาการอะไรผิดปกติรึเปล่า
3. 80000 กิโล เคยเปล่าสายพานหน้าเครื่อง หัวเทืยน แล้วหรือยังครับ 

ปล. รถผมเองวิ่ง141000 วาล์วน้ำตายกลางอากาศ ฝาสูบโก่งโดนค่าซ่อมไปเกือบ 4หมื่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2016, 14:34:31 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 15:54:18 »
แปลกใจ ที่ไม่เข้า 0 เลย

ปกติถ้าเป็นรถที่ไม่เป็นรถตลาด ในระยะประกันก็ต้องใช้บริการ 0 ไว้ก่อน หมดประกันค่อยว่ากัน

แต่กรณีนี้ เข้า 0 คงจะเช็คและรู้สาเหตุได้ครับ เครื่องไม้เครื่องมือ เขามี แต่ตอนแก้ อยู่ที่ความละเอียดและฝีมือช่างอีกที

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 16:56:31 »
แปลกใจ ที่ไม่เข้า 0 เลย

ปกติถ้าเป็นรถที่ไม่เป็นรถตลาด ในระยะประกันก็ต้องใช้บริการ 0 ไว้ก่อน หมดประกันค่อยว่ากัน

แต่กรณีนี้ เข้า 0 คงจะเช็คและรู้สาเหตุได้ครับ เครื่องไม้เครื่องมือ เขามี แต่ตอนแก้ อยู่ที่ความละเอียดและฝีมือช่างอีกที

ก็แปลกใจเช่นกัน ในระยะประกันน่าจะใช้บริการศูนย์

จากประสบการณ์ทีใช้รถFordมา ถ้าไม่นับงานทั่วๆไปเช็คระยะเปลี่ยนถ่ายน้ำมัน งานช่วงล่าง/งานเบรก แล้ว
งานที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ งานอิเลคโทรนิกส์ งานการวิเคราะห์นั้น จะหาช่างที่เก่งนอกศูนย์นั้น มีไม่มากคนนัก

เพราะว่าช่างไทยเกือบทั้งประเทศ ไม่ว่าจบเทคนิด เทคโน วิศวะ พื้นฐานหรือแม้กระทั่งตำราส่วนใหญ่ในไทย อิงมาจากเจ้าตลาดทั้งนั้น
ส่วนช่างที่ไม่ได้มาจากสถาบัน เติบโตด้วยมาจากการฝึกงาน ทำงานมานานื จนประสบการณ์ชำนาญเปิดอู่เอง ได้รับการถ่ายทอดวิชามา
ก็อิงพื้นฐานรถเจ้าตลาดเป็นส่วนใหญ่ทั้งน้ัน มีบางส่วนที่อาจเสริมเพิ่มเติมมา
ก็มักเป็นยี่ห้อดังที่มีชื่อเสียงเป็นที่นิยมในตลาดเมืองไทยมายาวนานแล้ว แบบ ฺBenz BMW

ช่างFordนอกศูนย์ที่พอจะมีบ้างนั้น  แทบจะไม่มีใครที่เป็นแบบเรียนรู้/สะสมการทำงานฝึกงานแบบนอกศูนย์แล้วมาเปิดอู่รับซ่อมFordเอง
ส่วนใหญ่ก็มักเป็นประเภทช่างศูนย์Fordเก่า ลาออกมาเปิดอู่ส่วนตัว (จึงร่ำรวยกว่า)ทั้งนั้น
จึงยังมีพรรคพวกเก่ายังทำงานอยู่ภายในศูนย์ คอยให้สอบถามเมื่อติดขัดหรือมีปัญหาได้ื รวมไปถึงวิชาการใหม่ๆได้
ช่างที่ไม่เคยทำงานในศุนย์จึงยากมากที่จะมาเปิดอู่ซ่อมรถFordเอง

นอกจากนี้ รถFordรุ่นใหม่ๆ ก็ช่างไฮเทค นำเทคโนโลยี่ใหม่เข้ามาเร็วเหลือเกิน
(แม้แต่ช่างในศูนย์ยังไล่อบรมประสบการณ์เทคโนโลยี่รถใหม่ๆให้ทั่วถึงทุกคน แทบจะไม่ทันการ
แล้วไหนประสบการณ์ที่จะให้ชำนาญอีก)
ณ ช่วงเวลานี้ โอกาสมีช่างFordนอกศูนย์เยอะๆคงยาก แล้วไหนจะตำราคู่มือซ่อม แม้แต่วงจรสายไฟwiring
ที่จะใช้ตรวจวิเคราะห์ ก็แทบจะหาไม่ได้ในท้องตลาดหรือแม้แต่ในเน็ต

ดังนั้นถ้ารถยังอยู่ในระยะประกัน น่าจะให้ศูนย์ดุแลไปก่อน โดยเฉพาะงานที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์
งานไฟฟ้าอิเลคโทรนิคส์คอมพิวเตอร์
สำหรับงานด้านเกี่ยวกับเมคานิกส์ เช่น งานช่วงล่าง งานเบรก งานหม้อน้ำ อาจจะปรึกษากับช่างนอกศูนย์เป็นกรณีๆไป
ก็พอจะได้อยู่

ออฟไลน์ prokek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 21:40:37 »
ปกติขึ้นแบบนี้ส่วนมากเป็นที่ Airflow sensor ครับ

เบื้องต้นลองถอดออกมาล้าง ทั้ง airflow sensor และ ลิ้นปีผีเสื้อครับ

https://www.facebook.com/kusamin.savakaphan/videos/10154256089560429/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2016, 22:07:49 โดย prokek »

JONNY

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 21:44:08 »
ฟอร์ดนำเทคโนโลยีใหม่ๆมาใช้ก่อนใคร และจะต้องเรียนรู้ก่อนใคร แบบนี้ละครับ ช่างไม่รู้ไม่เข้าใจต้องเรียนรู้กันอีก อดทนอีกนิดครับ เรียนรู้ก่อนใครก็รู้ก่อนใคร แต่ฟอร์ดต้องรักษาช่างที่อบรมความรู้แล้วไว้ดีๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 03:20:26 »
เป็นไปได้ครับ คนไม่เข้าศูนย์เลย เหมือนเป็นความเชื่อว่า เข้าศูนย์แล้วจะแพง เลยไปเข้าอู่ หรือไปเข้าพวก บี-ควิก แทน

ปล. เพิ่งเจอมาครับ รถใหม่ จนอายุ 5 ปี ไม่เคยเข้าศูนย์เลย

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 12:40:04 »
พ่อเพื่อนเปิดร้านส่งอะไหล่รถที่วรจักร ยังให้ขับแนะนำให้ใช้บริการที่ศูนย์ฯเลยครับ  บอกว่าปัจจุบันราคาไม่ต่างกันเท่าไหร่แล้ว  และการซื้อจากศูนย์ยังได้ประกันตัวอะไหล่อีกด้วย

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 13:14:36 »
1. หาODB II มาต่อครับแล้วลองหาข้อมูลก่อนครับ 
2.ก่อนหน้ามีอาการอะไรผิดปกติรึเปล่า
3. 80000 กิโล เคยเปล่าสายพานหน้าเครื่อง หัวเทืยน แล้วหรือยังครับ 

ปล. รถผมเองวิ่ง141000 วาล์วน้ำตายกลางอากาศ ฝาสูบโก่งโดนค่าซ่อมไปเกือบ 4หมื่นครับ

วาว์วตายจากสาเหตุจากอะไรครับ ของแฟนผมก็130,000โลแล้ว ยังผ่อนไม่หมดด้วยเหลืออีกตั้งปีนึง ขอความรู้เตรียมตัว กันไว้ก่อน