ผู้เขียน หัวข้อ: มีไอน้ำอยู่ข้างในโคมไฟหน้าเป็นอาการปกติไหมครับ  (อ่าน 15968 ครั้ง)

ออฟไลน์ jason

• Newbie
  • *
พอดีเข้าศูนย์เปลี่ยนกันชนหน้ามา
หลังจากรับรถกลับบ้านระหว่างทางเจอฝนหน่อยหนึ่ง ไม่แรงมาก
พอถึงบ้านซักพักเห็นไฟหน้ามีไอน้ำอยู่ด้านใน
ซึ่งปกติล้างรถเอง ก็ไม่เคยเห็นมีไอน้ำอยู่ด้านใน
แล้วแบบนี้สามารถเคลมได้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
ปกติไม่น่าจะมีไอน้ำได้ ยังไงๆต้องไม่มีน้ำเข้าในโคมไฟได้นะครับ

แบบนี้คิดว่าเคลมได้ แต่แจ้งศูนย์ไปก็ดีว่าเป็นหลังจากทำกันชนมา
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
ผิดปกติครับ แจ้งเคลมๆๆ ถ้าปกติจริงๆ ไม่ว่าจะร้อน หนาว ฝนตก ล้างอัดฉีด มันจะไม่มีไอน้ำ เข้าโคมครับผม
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ zapdos191

MB CLS ก็เป็นแบบนี้นะ ผมเคยเอารถคุณพ่อมาล้างแล้วตกใจเลย สงสัยต้องแจ้งเอาไปเคลมด้วย 555+
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ final

ในคู่มือรถผมเขียนว่า หากมีฝ้าเกิดในไฟหน้าหลังขับลุยฝนมาถือว่าปกติ

ยังไงลองดูในคู่มือก่อนนะครับ รถแต่ละรุ่นอาจไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ tarahlm

ของผมเป็นไฟ Xenon มีคำแนะนำว่า ชุดโคมไฟหน้ามีช่องระบายเล็กๆ
อาจจะมีฝ้าละเอียดเกิดขึ้นเล็กน้อยภายในโคมได้ สามารถหายเองโดยไม่ต้องทำอะไร
แต่ถ้าถึงกับเป็นหยดนัำ แสดงถึงความผิดปกติ ให้นำรถเข้าตรวจสอบกับศูนย์บริการ

อ่านคำอธิบายดูจากนี่
"....On the  HID lamps top plate has a plastic ventilation channel, the heat

expansion gas discharges through this channel, sometimes will have some

moisture to enter the air vent, will have the slight haze phenomenon. "

จาก  http://www.hidlights.cc/the-headlight-enters-the-mist-the-vehicle-owners-not-to-fluster/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2016, 16:18:07 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Amaranthe

ขอถามหน่อยครับ ที่ว่าเคลมได้
เคลมกับศูนย์ที่เราซ่อมมาว่า ทำไมซ่อมแล้วเกิดปัญหาอีกที่นึง
หรือว่า แจ้งเคลมกับบริษัทประกันครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ความเย็นของฝนเจอความร้อนในโคมในอุณหภูมิที่เข้ากันพอดีที่ทำให้เกิดฝ้า อันนี้เกี่ยวรึเปล่า รอดูพรุ่งนี้ก่อนครับ ถ้าหายก็ผ่าน แต่ถ้าเป็นผม เคลมเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tigercovers

• Jr. Member
  • **
  • ผ้าคลุมรถ ผมไว้ใจพี่เสือครับ www.tiger-covers.com
รอดู ว่าจะหายไปเอง รึเปล่า ดีกว่าคับ
แต่จริงๆแล้ว รถใหม่ ก็ไม่น่าจะขึ้นฝ้า นะคับ

• Newbie
  • *
ไอน้ำหายเองแล้วครับ แต่ก่อนเปลี่ยนกันเจอฝนตกหนักหรือล้างรถก็ไม่เคยเจอไอน้ำเข้า
เดียวว่างๆจะเข้าศูนย์ดู

ออฟไลน์ neung23

ลองไล่ดูมุมกันชนดูนะคับ ว่ามีจุดไหนเผยอรึปล่าว เพราะผมเคยใช้มาตั้งแต่ e39 e60 f10 ถ้ารถเคยถอดกันชนแล้วประกอบไม่ถูกมุมมันนิดเดียว น้ำตอนขับหรือล้างมันจะไปขังบนขอบกันชนที่ประกอบไม่สนิท ปสก.ตรง เจอมาเองทั้ง3คัน

ตอน e60 ผมมุมไฟหน้ากันชนผิดรูปนิดเดียว (ผมเปลี่ยนจากกันชนธรรมดาเป็นกันชน M) เอาไขควงมาถอดน็อตไฟหน้าออกแล้วขยับให้เข้ามุมจบเลยคับ ปกติแล้วไม่ควรมีไอน้ำนะคับแต่ benz ได้ยินว่าบางรุ่นจะมีเข้าบ้างแต่ bmw ไม่เคยได้ยินนะคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
คิดว่าผิดปกติ คือผมใช้แต่รถบ้านๆมาตลอด ไม่เคยเจอปัญหานี้นะครับ เรื่องลุยฝนนี่ก็ผ่านมาสารพัด

ออฟไลน์ PAN

รถผมเปลี่ยนโคมมารอบนึงก็ยังเป็นอยู่ คหสต.ผมว่าน่าจะปกติ ถ้าวันไหนฝนตกแล้วอากาศเย็นๆชื้นๆพออากาศในโคมเจอไฟร้อนๆเลยมีไอน้ำครับ แต่พอทิ้งไว้ซักพักก็หาย

//หรือจริงๆแล้วมันไม่ปกติหว่า = =?

ออฟไลน์ SM.

คิดว่าไม่น่าปกตินะครับ รถผมไม่เคยเจอเลย ไม่ว่าจะคันไหน

ออฟไลน์ inters

• Newbie
  • *
ปกติครับ ต้องดูตอนแห้งครับ ถ้าฝ้าหายไป แล้วด้านในเป็นลักษณะหยดน้ำ ก็แสดงว่าน้ำเข้า แต่ถ้าอยู่ในรูปแบบนี้ถือว่าปกติครับ

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าเคลมได้ควรเคลมครับ เดี๋ยวจะเป็น เชื้อรารากไม้ ครับ :o

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
ตระกูล e90-e93 เป็นกันเยอะครับ

เป็นลักษณะในรูปนี้ ผมยังไม่แน่ใจว่าจะขอเคลมได้ไหม

แต่ถ้าเป็นละอองแบบหยดน้ำ ควรแจ้งเคลมได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2016, 10:41:45 โดย Cheercheers »
Cheercheers

• Newbie
  • *
รูปนี้ถ่ายตอนผ่านไปพักใหญ่ๆแล้ว

ออฟไลน์ blade

• Full Member
ถามแบบไม่มีความรู้เลยนะครับ
พวกโคมไฟมันมีช่องให้อากาศเข้าหรือไม่ครับ
ถ้าไม่มีแล้ว เวลาโคมมันร้อนอากาศมันขยาย มันไม่แตกหรอครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมคิดว่าเป็นปกติครับ เพราะปกติไฟหน้าจะมีช่องระบายอากาศความร้อนออกอยู่แล้วครับ
แต่ถ้าเป็นแบบนี้ต้องตกหนักมากกหรือ ช่ำๆ เลยครับ ถ้าตกนิดหน่อยเป็น

อาจจะเป็นที่ตอนใส่ไฟ ไปโดนจุกระบายอากาศ ทำให้หลวมหรือเปล่าครับ
ลองไปตรวจสอบ แล้วที่นี้ลองตั้งกันชนเนี้ยบๆ แบบท่านข้างบนว่าด้วยก็ดีครับ