ผู้เขียน หัวข้อ: ชินกับของนอกแล้วจะกลับมาใช้ของไทยได้มั้ย  (อ่าน 3384 ครั้ง)

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
คือเดิมผมใช้ fleet card ของเชลล์ แต่บริษัทกำลังเปลี่ยนให้เป็น ปตท.

ปกติเติมแต่ advance nitro plus 95 ซึ่งเคยลองเทียบกับ แก๊สโซฮอล 95 ของเจ้าเดียวกันแล้วมันรู้สึกถึงแรงดึงต่างกันประมาณนึง
เลยเลือกเติมมาตลอด เพราะชอบเร่งให้มีแรงดึง ชอบเล่นโค้งถีบตัวออกจากโค้ง แต่ขับไม่เร็วมากนะครับ อีกอย่างเพราะเติมฟรีก็เลือกที่ดีที่สุดไว้ก่อน :-X

ตอนนี้ใช้ Teana L33 2.5 อยู่ขับสนุกดี เลยรู้สึกเสียดายที่อดใช้น้ำมันเกรดพรีเมี่ยมอีก คิดว่าสมรรถนะคงลงลดไป ยังไม่รู้จะต่างแค่ไหน

บ่นให้ฟังครับ  :)

ปล. ปตท.มีเบนซิน95 ขายมั้ยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ชินกับของนอกแล้วจะกลับมาใช้ของไทยได้มั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 12:30:43 »
มีครับ 95 เพียวๆ

ดีเซลพรีเมี่ยมก็มีเหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AkE

Re: ชินกับของนอกแล้วจะกลับมาใช้ของไทยได้มั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 13:06:18 »
95 มีบางปั้มครับส่วนเรื่องเป็นอะไรมั้ย รถอะไม่เป็นครับแต่คนขับนี่ล่ะที่รู้สึก 5555

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 13:12:13 »
ของฟรี ถ้าปตท.ผมก็เติมนะ 555

แต่พยายามเลือกปั้มใหญ่ๆที่คนเข้าเติมเยอะๆหน่อย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 13:53:20 »
ถ้า fleet card ใช้เติม 95 ได้แล้วมีปั๊มให้เติมก็จัดไปเลยครับ ผมจ่ายเองเลยนานๆเติมที ;D

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 14:11:30 »

ถ้ามีเบนซิน95 คงได้โดนล่ะครับ

ผมอยู่แถวกาญจนา - บางแค เส้นนั้นไม่ทราบว่ามี PTT ที่มีเบนซิน95 บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 14:13:15 »
ปตท มี 95  เพียวครับ  แต่การวิ่งและคามประหยัดสู้ 95 เพียวๆ  ของเอสโซ่กับ คาลเท๊กซ์ไม่ไ่ด้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 14:49:42 »
เบนซิน 95 ปตท. วิ่งดีกว่า V-Power ของเชลล์เยอะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 14:50:34 »
ต้องถามกลับก่อนว่าเชื้อเพลิงที่คุณว่าต่างกันจริงๆแล้วค่าพลังงานมันต่างกันขนาดไหนครับ

ไม่อยากทำให้ใครผิดหวัง แต่ผมก็คงต้องตอบตามความจริงว่า น้ำมันเชื้อเพลิงGTL ไม่ได้ให้ค่าพลังงานที่สูงกว่าเชื้อเพลิงแบบธรรมดา หรือ แบบผมแก๊ซโซฮอล E10 แบบมีนัยสำคัญ

สิ่งที่จะต่างคือสารทำความสะอาดและFriction Modifierเพิ่มอีกเล็กน้อยที่มีอยู่แล้วในน้ำมันสมัยนี้ครับ

เว้นแต่ว่าตระกันในระบบเชื้อเพลิงในรถคุณมันก่อตัวจนไม่สามารถละลายออกด้วยEthanol ได้แล้ว หัวฉีดไม่เป็นฝอย ท่อทางอุดตันจนแรงดันตกแบบนี้พอได้น้ำมันสะอาดกว่า ชะล้างดีกว่าลงไป ก็ไม่แปลกทีาจะรู้สึกแรงขึ้น แต่ถ้าปรกติเติม E10 E20 E85เป็นประจำจนหัวฉีดสะอาด ทางเดินน้ำมันสะดวกพอ เรี่ยวแรงที่หายไปก็กลับคืนมาได้ครับ

+ ราคาที่แพงกว่าสร้างแรงใจได้เสมอ

และที่สำคัญ โดยไม่ต้องพิสูจน์ บริษัทน้ำมันก็ไม่ได้บอกว่าเติมแล้วรถจะแรงขึ้นนะครับ เขาบอกว่าทำให้สะอาดเลยเรียกเรี่ยวเแรงกลับมาได้ ,เพราะถ้าแน่จริงโฆษณาไปเลยว่าแรงขึ้นจะได้ดูกันว่ามีใครโดนฟ้องร้องโฆษณาเกินจริงไหม

http://www.shell.co.th/th/products-services/on-the-road/fuels/v-power-nitro-plus-tpkg/about/gasohol.html

และถ้ามี เอกสาร หรือคำโฆษณาไหนจากเชลล์ที่บอกว่า รถที่สมบูรณ์อยู่แล้วของคุณจะแรงขึ้นแบบรู้สึกได้ ได้โปรดแจ้งมาครับ ผมยินดีจะส่งให้คู่แข่งของShellเอาไปฟ้องร้องกันให้สนุกฐานโฆษณาเกินจริง

โปรดอ่านอย่างมีวิจารณญาณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2016, 15:01:40 โดย Jae »

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 15:03:53 »
ปตท.มี 95 เพียวๆครับ ผมก็เติมตัวนี้ตลอดไม่มีปัญหาอะไรครับ

เรื่องความแรงผมจับความรู้สึกไม่ได้ แต่จะเอาแรงมากแรงน้อยก็เหยียบเอา  ::)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 15:08:57 »
แต่ก่อนผมก็ติดหรูครับ กินแต่ V-power แต่พอออกต่างจังหวัดบ่อยมันหาไม่ได้ เลยลอง PTT E10 95 ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันจะอืดกว่า หรือกินน้ำมันเยอะกว่า V-power ตรงไหนเลยครับ แถมถูกกว่าตั้ง 3 บาท

แต่ถ้าเจอ ปตท ปั้มไหนมี 95 เบนซิน ผมเติม 95 เบนซินแน่นอนครับ อันนี้รู็สึกเลยดีกว่า E10 95 และ V-power พอสมควร

ส่วนดีเซล เติมแต่ ดีเซลพรีเมี่ยม กับ V-power ครับ ไม่ต่างกันเลย แต่ดีเซลธรรมดาไม่เคยเติมเลยครับ

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 17:21:49 »
ต้องถามกลับก่อนว่าเชื้อเพลิงที่คุณว่าต่างกันจริงๆแล้วค่าพลังงานมันต่างกันขนาดไหนครับ

ไม่อยากทำให้ใครผิดหวัง แต่ผมก็คงต้องตอบตามความจริงว่า น้ำมันเชื้อเพลิงGTL ไม่ได้ให้ค่าพลังงานที่สูงกว่าเชื้อเพลิงแบบธรรมดา หรือ แบบผมแก๊ซโซฮอล E10 แบบมีนัยสำคัญ

สิ่งที่จะต่างคือสารทำความสะอาดและFriction Modifierเพิ่มอีกเล็กน้อยที่มีอยู่แล้วในน้ำมันสมัยนี้ครับ

เว้นแต่ว่าตระกันในระบบเชื้อเพลิงในรถคุณมันก่อตัวจนไม่สามารถละลายออกด้วยEthanol ได้แล้ว หัวฉีดไม่เป็นฝอย ท่อทางอุดตันจนแรงดันตกแบบนี้พอได้น้ำมันสะอาดกว่า ชะล้างดีกว่าลงไป ก็ไม่แปลกทีาจะรู้สึกแรงขึ้น แต่ถ้าปรกติเติม E10 E20 E85เป็นประจำจนหัวฉีดสะอาด ทางเดินน้ำมันสะดวกพอ เรี่ยวแรงที่หายไปก็กลับคืนมาได้ครับ

+ ราคาที่แพงกว่าสร้างแรงใจได้เสมอ

และที่สำคัญ โดยไม่ต้องพิสูจน์ บริษัทน้ำมันก็ไม่ได้บอกว่าเติมแล้วรถจะแรงขึ้นนะครับ เขาบอกว่าทำให้สะอาดเลยเรียกเรี่ยวเแรงกลับมาได้ ,เพราะถ้าแน่จริงโฆษณาไปเลยว่าแรงขึ้นจะได้ดูกันว่ามีใครโดนฟ้องร้องโฆษณาเกินจริงไหม

http://www.shell.co.th/th/products-services/on-the-road/fuels/v-power-nitro-plus-tpkg/about/gasohol.html

และถ้ามี เอกสาร หรือคำโฆษณาไหนจากเชลล์ที่บอกว่า รถที่สมบูรณ์อยู่แล้วของคุณจะแรงขึ้นแบบรู้สึกได้ ได้โปรดแจ้งมาครับ ผมยินดีจะส่งให้คู่แข่งของShellเอาไปฟ้องร้องกันให้สนุกฐานโฆษณาเกินจริง

เห็นด้วยครับ มันคือความแรงอุปทานมากกว่า ขนาดจับเวลาจริงจังยังแทบจะไม่เห็นความต่างเลย
ซึ่งความต่างระดับเศษเสี้ยววินาทีนี่ผมไม่เชื่อว่ามันจะส่งผลขนาดที่เราจะรู้สึกได้นะ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 17:46:53 »

ผมก็นึกว่าผมเป็นไม่กี่คนที่เต็มน้ำมันหลายๆยี่ห้อ แล้วไม่เห็นความแตกต่าง ทั้งๆที่ผมเป็นคนเสพติดความเร็วมาก ยกเว้นเรื่องการบริโภคในแต่ละถังที่ผมจดตลอด
แต่ก็ไม่ได้แตกต่างอย่างชัดเจนนะครับ

ถ้าไม่เห็นข้อมูล ผมคงแอบเครียดอยู่ในใจต่อไป 555

ประสบการณ์ไม่ดีของผม ไม่ได้อยู่ที่ตัวน้ำมันครับ
มันมาจากคุณภาพของถังเก็บน้ำมันในแต่ละปั๊มมากกว่า

บางที่เจอน้ำ บางที่สกปรกมาก เข็ดเลยล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2016, 17:49:20 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 21:32:53 »
ดีจัง Fleet Card ใช้ง่ายแบบนี้ บริษัทผม มีการบังคับน้ำมันที่จะเติมด้วย ไม่งั้นรูดไม่ผ่าน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 08:26:41 »
พอกลับมาได้แหละครับ

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 11:00:46 »

ถ้ามีเบนซิน95 คงได้โดนล่ะครับ

ผมอยู่แถวกาญจนา - บางแค เส้นนั้นไม่ทราบว่ามี PTT ที่มีเบนซิน95 บ้างมั้ยครับ

อันนี้ไม่แน่ใจ แต่รู้สึกว่าแถวนั้น ปตท ดันมีเบนซิลเพียวๆไม่ครบทุกปั้ม (ปั้มตรงเส้นกาญจนา กับเส้นบรมฯน่าจะมี
ส่วนในพุทธมณฑลสาย 2 ไม่มีทุกปั้มยกเว้นเชลล์)