ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Benz หรือ BMW ขับเร็วกันจังเลยครับ  (อ่าน 20928 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ทำไม Benz หรือ BMW ขับเร็วกันจังเลยครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 06:20:13 »
รถแต่ละคันขับเร็วเหมือนขับช้า

เพราะความเงียบ + ช่วงล่าง แค่นี้ก็เปลี่ยนคนขับได้เยอะแล้วครับ แค่ B seg เดิมๆรุ่นนึงค่ายมะกัน บุคลิคของรถทำให้ขับ 130-140 นี่ปกติมากๆ เลยไปไม่รู้ตัวเวลาขับทางไกล

แล้วคิดดูว่าพวก BMW มันจะขนาดไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2016, 06:22:45 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ทำไม Benz หรือ BMW ขับเร็วกันจังเลยครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 08:13:07 »
ไม่นะครับ เวลาขึ้นควบก็ขับเร็วตามกฎหมายกำหนด ธรรมดา พยายามให้ Sex Meter ไม่เกิน 10l/100km ที่เป็นประโยชน์ก็อาจเป็นอัตราเร่ง

ส่วนของคุณจขกท. ใช้รุ่น ESport นี่มีไว้เผื่อทำความเร็วสูงได้ ห้ามหวิวครับ

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 08:47:08 »
เพราะรถ mercedes benz และ BMW ถูกสร้างขึ้นที่เยอรมันครับ และที่เยอรมันมีถนนที่เรียกว่า Autobahn ซึ่งเป็นมอเตอร์เวย์ที่ไม่จำกัดความเร็ว (อันที่จริงก็จำกัดอยู่ครับคือห้ามใช้ความเร็วต่ำกว่า 60 กม/ซม) ดั่งนั้นจึงต้องสร้างรถที่มีประสิทธิภาพมาก ถ้าถนนโล่งจริงสามารถแซ่ความเร็วไว้ที่ท๊อปสปีดแบบ 200+ ได้เลยครับ ผมเห็นคลิปที่ autobahn รถที่ขับความเร็ว 200+ ยังอยู่เลนกลางเลยครับ เพราะเลนซ้ายสุด 300+
ตอนได้BMWมาใหม่ๆช่วง 6 โมงเช้า ถนนสายเอเชียอ่างทอง 3 เลนโล่งๆผมลองแซ่ 200+ มือเดียวสบายมากครับไม่ได้รู้สึกเกร็งอะไรเลย ได้แต่รู้สึกทึ่งครับผม (โดยที่ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองโชว์ที่ 10km/l ขึ้นไป) 525d ครับ  :-*
ส่วนเรื่องมารยาทในการขับรถยุโรปผมคิดว่ารถยุโรปเป็นรถที่หาพบได้น้อยกว่ารถญี่ปุ่นบนถนนเมืองไทย เลยทำให้ผมคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกันน่ะครับที่บอกว่าคนขับรถยุโรปมีมารยาทในการขับรถน้อยกว่าคนขับรถญี่ปุ่น ส่วนตัวผมเองมีทั้งรถยุโรปและรถญี่ปุ่น ผมก็ขับเหมือนกันทั้ง 2 คันครับไม่ได้ขับแตกต่างกันเลย เรื่องไฟเลี้ยวอยู่ทางซ้ายก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ(รู้สึกดีกว่าเปิดไฟเลี้ยวทางขวาซะอีก555) มีอยู่ครั้งนึงผมจะกระพริบไฟสูง กลายเป็นว่าที่ปัดน้ำฝนทำงานน้ำเต็มกระจกเลยครับ555
เวลาเจอรถที่ช้าแซ่ขวา ผมจะเข้าไปใกล้ๆและเปิดไฟเลี้ยวขวาแซ่ไว้ ส่วนใหญ่ก็หลบให้น่ะครับถ้าไม่หลบให้ผมไม่คิดอะไรมากครับโยกแซงซ้ายที่เดียวก็ทิ้งหายแล้วครับ ส่วนใหญ่ถ้าเลนซ้ายโล่งก็แซงซ้ายเอาครับไม่ต้องรอหลายวินาที :P
ผมเคยคุยกับคนสวีเดนเขาบอกว่าผมชื้อ 525d F10 ในราคาที่แพงกว่า M5 บ้านเขา น้ำตาไหลเลยครับ :'(
V8 V10 V12 ONLY!!!!

Ath..

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 08:54:58 »
...+1.... :) :)

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 09:10:48 »
แค่มาสด้า 3 2.0 บ้านๆ ไม่แต่งอะไรเพิ่ม 150-160 สบายมากครับ แต่เคยลองตัว Altis หน้าหมู 120 ผมก็รู้สึกเลยว่ามันต่างกันจริงๆ ยิ่งไปเจอ Focus mk 3 ผมขับรถน้องกลับบ้านเขียงรายเมื่อสองเดือนก่อน แช่ 160 แบบนิ่งกว่ารถผมอีกครับ หลงรักเลย

ช่วงล่างมันมีอะไรมากกว่า โช๊คสปริงจริงๆ จุดหมุนและอุปกรณ์ต่างๆ มีผลมากๆครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 09:30:58 »
อย่าว่าแต่ 2 ยี่ห้อนั้นเลยครับ

กระบะแต่งซิ่ง ดันราง ควันดำๆ วิ่งโหดกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 10:09:49 »
ไม่นะครับ เวลาขึ้นควบก็ขับเร็วตามกฎหมายกำหนด ธรรมดา พยายามให้ Sex Meter ไม่เกิน 10l/100km ที่เป็นประโยชน์ก็อาจเป็นอัตราเร่ง

ส่วนของคุณจขกท. ใช้รุ่น ESport นี่มีไว้เผื่อทำความเร็วสูงได้ ห้ามหวิวครับ
+1 ครับส่วนใหญ่ 95% ผมอยู่ในความเร็วที่กฎหมายกำหนด ผมใช้ระบบ sex meter เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Kosmos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 10:12:34 »
e89 เดิมๆวิ่งบนมอเตอร์เวย์ครับ
ความเร็วอยู่มุมบนซ้ายของวิดิโอ
อาจ delay 1-2 วิ ตาม gps

มันค่อนข้างนิ่งครับ บางทีขับเพลินๆถนนโล่งๆก็เหยียบไปเรื่อยๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2016, 10:21:05 โดย Kosmos »

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 10:14:25 »
อ่านกระทู้นี้แล้ว มองเป็นสองมุม

มุมนึงก็เข้าใจคนขับรถช่วงล่างดีๆ มันไม่รู้ตัวว่าเร็ว อีกมุมนึง ก็คิดถึงผู้ร่วมใช้รถใช้ถนนที่ขับร่วมทางมาด้วย

การขับรถได้ ขับรถเร็วมันง่ายครับ แค่กดให้สุด บังคับรถให้มั่นก็เรียบร้อย แต่การขับรถให้ปลอดภัยกับตนเอง และเพื่อนร่วมทางนี่ยาก ถึงยากมากครับ  นี่ยังไม่รวมการขับรถในประเทศที่กฎจราจรเข้มงวดนะครับ ขับรถเร็ว ถ้าทางว่างนี่ผมเข้าใจนะ แต่บางครั้งการขับแบบ "มุด" นี่ไม่เร็วมาก แต่อันตรายกับคนด้านหลังเป็นอย่างมากนะครับ เพราะจังหวะมุดที่คุณว่าพ้น แต่คนข้างหลังต้องแตะเบรค ถ้าเค้าขับแค่ 60-70 ไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าเค้าขับ 90-100 แล้วเกิดตกใจ เหยียบเบรค แล้วรถหมุนลงข้างทาง พาคันข้างหลังซวยไปด้วย อันนี้ต่างหากที่ต้องคิดถึง อย่าคิดว่าเมื่อรถเราดีแล้ว เพื่อนร่วมทางเรา "ดี" เหมือนเราด้วย ถ้าคิดได้เท่านี้ ผมว่าอุบัติเหตุจะลดลงอย่างมากเลยครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 11:11:12 »
e89 เดิมๆวิ่งบนมอเตอร์เวย์ครับ
ความเร็วอยู่มุมบนซ้ายของวิดิโอ

มันค่อนข้างนิ่งครับ บางทีขับเพลินๆถนนโล่งๆก็เหยียบไปเรื่อยๆ

ไม่น่าใช่ตัว e89 sDrive20i แน่ๆ
E89ตัวไหนหรือครับ?
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 11:22:21 »
อ่านกระทู้นี้แล้ว มองเป็นสองมุม

มุมนึงก็เข้าใจคนขับรถช่วงล่างดีๆ มันไม่รู้ตัวว่าเร็ว อีกมุมนึง ก็คิดถึงผู้ร่วมใช้รถใช้ถนนที่ขับร่วมทางมาด้วย

การขับรถได้ ขับรถเร็วมันง่ายครับ แค่กดให้สุด บังคับรถให้มั่นก็เรียบร้อย แต่การขับรถให้ปลอดภัยกับตนเอง และเพื่อนร่วมทางนี่ยาก ถึงยากมากครับ  นี่ยังไม่รวมการขับรถในประเทศที่กฎจราจรเข้มงวดนะครับ ขับรถเร็ว ถ้าทางว่างนี่ผมเข้าใจนะ แต่บางครั้งการขับแบบ "มุด" นี่ไม่เร็วมาก แต่อันตรายกับคนด้านหลังเป็นอย่างมากนะครับ เพราะจังหวะมุดที่คุณว่าพ้น แต่คนข้างหลังต้องแตะเบรค ถ้าเค้าขับแค่ 60-70 ไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าเค้าขับ 90-100 แล้วเกิดตกใจ เหยียบเบรค แล้วรถหมุนลงข้างทาง พาคันข้างหลังซวยไปด้วย อันนี้ต่างหากที่ต้องคิดถึง อย่าคิดว่าเมื่อรถเราดีแล้ว เพื่อนร่วมทางเรา "ดี" เหมือนเราด้วย ถ้าคิดได้เท่านี้ ผมว่าอุบัติเหตุจะลดลงอย่างมากเลยครับ

ชัดเจน อยากให้คนใช้รถใช้ถนนในทางสาธารณะ ไม่ว่าตนเองจะขับรถยี่ห้ออะไร ประเภทไหนก็ตาม คิดเเบบนี้กันให้เยอะขึ้น ๆ ทุกวันครับ

ออฟไลน์ Kosmos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 12:16:57 »

ไม่น่าใช่ตัว e89 sDrive20i แน่ๆ
E89ตัวไหนหรือครับ?

e89 sDrive20i นี่แหละครับ
ตัวเฟสลิฟต์ปี 2013

ออฟไลน์ zhalvia

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 12:29:43 »
ผมว่าไม่ต้องเถียงกันหรอกครับ เพราะเวลาไปตั้งกระทู้เเบบนี้ทีไรมันก็จะมีเสียงเเตกตลอด มันอยู่ที่บริบทในการขับขี่ เช่นถ้าขับทางหลายเลนส์โล่งๆ ไปต่างจังหวัด มันก็ก็ขับได้ เเต่ถ้ามาขับมุดๆเเซงซ้ายขวาเหยียบ 160-170 ทั้งๆที่มีรถมากก็ถือว่าอันตราย

พวกขับแช่ขวาก็เยอะ พวกนี้ช่างมันเถอะ ส่วนใหญ่ไม่คิดว่าตัวเองผิดด้วยซ้ำ เเต่อยากให้คิดถึงคนใช้ถนนคนอื่นด้วยที่เค้าจะต้องคอยระวังเราเวลาแซง ไม่ประมาทดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ VooZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 12:39:46 »
สรุป ตามรถไทยรัฐทันกันป๊าวววว

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 13:01:02 »
สรุป ตามรถไทยรัฐทันกันป๊าวววว

เคยตามไหมคับ

สายเหนือผมเคยตามอยู่ 10 กว่าครั้ง เขาขับราวๆ 170-180 เอง ออกไฟแดงไม่ถึง 30 วิ ก็คงความเร็ว 180 ได้แล้ว แรงต้นดีมากๆ เห็นว่าสายใต้โหดกว่านี้เยอะ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 13:24:29 »
ถ้าติดสติกเกอร์ไทยรัฐที่กระจกหน้า
แล้วรอดตลอดเหมือนรถส่งหนังสือพิมพ์
จะดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 14:02:06 »
รถดีๆคันนึงมีช่วงล่างที่รองรับการขับเร็วมากๆ คำว่าช่วงล่างไม่ได้หมายถึงแค่โช้คสปริงนะครับ
แต่หมายถึงช่วงล่างไปทั้งหมด รวมแม้กระทั่งยาง luxury car มักจัดเต็มช่วงล่างมาให้ แบบ multi link
ลิ้งเยอะแยะไปหมด บางคันมีกันโครงไฮโดรลิคแถมมาด้วย การที่บอกว่ารถทั่วๆไปเปลี่ยนโช้คสปริง
ก็ขับได้เทียบเท่าแล้ว มันเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะโช้คสปริงมันทำหน้าที่แค่ bound และ rebound
ช่วงล่างชิ้นอื่นๆ ก็ทำหน้าที่ต่างกันอีกหลายชิ้น
การสาดโค้งได้ที่ 160 ขณะที่รถทั่วไปเข้าโค้งเดียวกันได้ 100
การโยนเลนขวาไปซ้าย ซ้ายไปขวาแบบ ชิวๆที่ 200+
มีอะไรอีกหลายอย่างครับ เกี่ยวไปถึงแม้กระทั่งรูปทรงรถ
หรือที่เราเรียกว่า Aero Dynamic ขับเร็วๆจะมีแรงลมมากดท้ายรถมั้ย
เยอะครับไม่ใช่แค่โช้คกับสปริงแล้วช่วงล่างจะเทียบเท่ารถหรู หรือรถ supercar

ตามนี้เลยครับ
อย่างแอร์โร่ว์พาร์ท ที่ใส่เพิ่มก็ช่วยการทรงตัวในความเร็วสูงด้วยครับ
เมื่อก่อนผมเคยใช้ E 46 323 I ออกมาก็เปลี่ยนโช็ค สปริง ล้อ ยาง
ก็ขับนิ่งขึ้นระดับนึง ไม่นาน ผมหาแอร์โร่ว์พาร์ท ALPINA มาใส่เพิ่ม
ในชุดจะมีสองชิ้น ด้านหน้า เป็นชุดต่อกันชนหน้าแบบหุ้มเข้าไปครึ่งกันชน
และอีกชิ้นตูดเป็ดด้านหลังอีกหนึ่งชิ้น  ตอนแรกผมก็นึกว่าใส่แค่สวยงาม
แต่พอขับและใช้ความเร็ว ก็รู้สึกได้ถึงความนิ่งที่มีมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 14:32:37 »
ตามทางด่วน/motorway ผมเจอรถกระป๋องขับเร็วมากกว่านะ
เที่ยวไปดูถูกคนอื่นว่าเขาขับรถกระป๋อง
ท่านขับรถทำด้วยคาบอนไฟเบอร์ หุ้มด้วยเพชรหรอ ขับคันละพันล้านหรอ ถ้าไม่ อย่าปากเสียครับ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 15:25:28 »
รถมันดีก็ไปได้ดีเป็นธรรมดา แต่นิสัยคนก็อีกเรื่องครับ  ;D

แต่ถ้า 120 กับ 160 แล้วไม่รู้ถึงความแต่กต่าง ผมว่าแปลกนะครับ  :o

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 21:27:28 »
ไม่ต้องถึงมือ Benz BMWหลอกมั้งครับ ตัวผมเองไม่เคยขับนะแต่เคยนั่งรถลิมูซีนแอร์พอตCamry 2.0Gวิ่ง140ก็พอใช้ได้แล้วนะ ส่วนพวกBenz BMWเจ้าของบางทีไม่ได้ตั้งใจจะขับเร็วอะไรหลอกครับ แต่เวลาขับมันไม่ได้มานั่งมองเข็มไมล์ตลอดเวลา ใช้ความรู้สึกเอาล้วนๆ ที่ขับเร็วเพราะรถมันยังนิ่ง ควบคุมได้อยู่ ความรู้สึกก็เลยหลงคิดว่ายังช้าอยู่
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ ืnuc001

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 13:30:59 »
ตอนออก F30 มาใหม่ๆ ขึ้นทางด่วนไปบางปะอิน ถนนโล่ง ขับเรื่อยๆชมนกชมไม้ไป มองหน้าปัด อ้าว ขับอยู่ 150 รีบผ่อนเลยครับ 555 รถคันเดิม Toyota Corolla ปี 1997 120-130 ก็เริ่มน่ากลัวแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 16:32:47 »
รถมันดีครับ บางทีเหยียบไปไม่รู้สึกเลยว่าขับเร็วอยู่