ผู้เขียน หัวข้อ: เช้านี้ ณ เส้นแกลง-จันทบุรี กับขบวนรถแช่ขวา  (อ่าน 6614 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
แค่ต้องการจะแชร์สิ่งที่ได้เห็น กับ เพื่อนๆ ครับ ..  :)

ผมออกจาก กทม. ตั้งแต่ตีสาม มุ่งหน้าสู่ภาคตะวันออก ผ่านมอเตอร์เวย์ เข้าเส้นบ้านบึง (ที่แสนจะโหดร้าย เพราะสร้างแบบเมามัน มาแรมปี)  ทะลุออกแกลง เพื่อมุ่งสู่จันทบุรี อันเป็นที่หมาย

เท่าที่ผมสังเกต จำนวนรถช้า แต่ขับแช่ขวา เป็นขบวน และไม่แคร์สื่อ มีมากขึ้นในเส้นทางส่วนนี้ ทั้งกระบะ เก๋ง บรรทุก แทบจะทุกชนิด  :(

พฤติกรรมแบบนี้ ผมได้เห็นไม่บ่อยนักในเมืองใหญ่ ซึ่งรถส่วนมาก มักจะค่อนข้างระวัง กันและกันมากกว่า

นี่ผมคิดไปคนเดียว หรือมันเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นจริงครับ?

ป.ล. ไม่ได้มีเจตนาดูถูก หรือแบ่งแยก เมืองใหญ่ vs ตจว. นะครับ เป็นเพียงความรู้สึกส่วนตัว ที่เกิดขึ้นเมืีอเช้านี้

ขอประทานโทษล่วงหน้า หากข้อความของผม ทำให้เพื่อนๆท่านใด ไม่สบายใจครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ kris-lack

Re: เช้านี้ ณ เส้นแกลง-จันทบุรี กับขบวนรถแช่ขวา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 07:39:32 »
เคยวิ่งเส้นมิตรภาพช่วงดึกนิดนึง จะมีรถกระบะที่ต่อคอกไปเอาของกรุงเทพมาขายิว่งแช่ขวาประมาณหลัก20-30 คัน ซึ่งเห็นแล้วเบื่อมากๆ  แต่กรณีที่ จขกท. เจอ ต้องดูสภาพแวดล้อมประกอบด้วยนะ บางทีถนนกำลังสร้าง ขอบซ้ายสุดก็อาจจะแย่เกินไปในการขับรถ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: เช้านี้ ณ เส้นแกลง-จันทบุรี กับขบวนรถแช่ขวา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 07:41:18 »
เข้าใจท่านครับ แต่พวกเขาเหล่านี้ก็มีเหตุผลข้ออ้างต่างๆนานาให้ตัวเองขับแช่ขวาได้อย่างไม่แคร์ใคร

1. เลนซ้านถนนแย่ ช่วงล่างพังใครจะช่วยฉันซ่อม
2. อีก 5 กม. ฉันต้องกลับรถ เดี๋ยวฉันเข้าขวาไม่ทัน
3. ก็รถเลนซ้ายเขาขับช้ากว่าฉันนี้ ถ้าฉันต้องเปลี่ยนเลนขวาแซงบ่อยๆ เดี๋ยวจะเกิดอุบัติเหตุนะเออ
4. ฉันเคยไปเรียนที่อเมริกา ที่นั่นเขาขับชิดขวากันนะ
5. เลนซ้ายให้มอเตอร์ไซด์กับจักรยานเขาใช้ เดี๋ยวไปรบกวนเขาเปล่าๆ

เฮ่อ ประเทศไทย สรุปผมก็แซงซ้ายยาวไป อยากขับ 10 ล้อก็เพราะอย่างนี้แหละครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 07:42:25 »
ยุคนี้ ผมว่าเป็นแบบนี้ทุกเส้นทางแล้ว ไม่รู้มารยาทการใช้ถนนร่วมกัน หายไปไหนหมด

ผมมองว่า การขับแช่ขวา คือต้นเหตุของอุบัติอย่างนึงเลย  รถที่เค้ารีบก็ต้อง แซงซ้าย เบี่ยงออกขวา

บางครั้งผมรีบมากๆ ก็ต้องมุดไปมา ดูกลายเป็นพวกรถแว๊นอีก ไม่รู้จะช่วยกันรณรงค์กันอย่างไรดี

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 07:58:45 »
คนเดี๋ยวนี้ไม่รู้มารยาทในการขับเยอะครับ ไม่เหมือนสมัยก่อนที่ดีกว่านี้เยอะ เดี๋ยวนี้สักแต่ขับ

เมื่อก่อนขับรถ ทีตีไฟบอก มีเตือนอุบัติเหตุ แวบไฟจึ๊กเดียว หรือบางทีเราไม่ทันได้ถึงท้ายเค้าก็เปิดไฟเลี้ยวรอไว้เลยว่าเค้าจะหลบ

เดี๋ยวนี้ด้านได้ด้าน มืงจะทำไมกรูจะขับแบบนี้ อยากแซงก็ไปเองดิ แล้วพอตัวเองโดนปาดหน้า โดนเบรกใส่มาโอดครวญว่าเดี๋ยวนี้ทำไมบนถนนมันแย่

สมัยก่อนใช่ว่าคนขับรถไม่เร็ว ผมเถียงเลย เมื่อก่อนเร็วกว่าสมัยนี้ด้วย แต่คนขับกันมีมารยาทมากกว่าสมัยนี้เยอะ คนที่เร็วเลยหาทางอื่นไง แล้วอารมณ์ก็มี

มันเลยแย่กันไปหมด

อีกจำพวกนึงคือ พวกจะเลี้ยวกลับอีก 5-10 KM ข้างหน้า แล้วพึ่งออกมาจากซอย ต้องตัดหน้ามาเลนขวาทันทีแล้วขับไม่เกิน 40 พวกแบบนี้เจอเยอะมาก

เมื่อก่อนไม่ค่อยมี ไม่รู้อะไรกันไปหมด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 08:18:11 »
ในอนาคตจะมีพวกงี่ๆแบบนี้เยอะขึ้นกว่า "สมัยนี้" อีกครับ คงไม่มีดีขึ้น

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 08:22:23 »
เพราะบางทีคนไม่ชินพื้นที่ก็เลยอาศัยขับตามๆกันไป (ไม่ต้องอ่านสภาพพื้นถนนเอง) พ้นช่วงนั้นแล้ว เค้าก็คงกลับเข้าเลนปกติเอง

เข้าใจว่า จขกท คงแค่บ่นๆ ขออย่าเป็นอย่าง "คนแบบนี้ ในสังคมอย่างนี้ มันแย่มากครับ" คือบ่นได้ แต่อย่าถึงขั้นลงไม้ลงมือเป็นพอ มันไม่คุ้มที่จะเสี่ยง

ออฟไลน์ Mizuihisachi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 08:31:31 »
สาเหตุของการขับปาดไงครับ

เส้นนี้มาแปลกๆเยอะครับ ล่าสุดเจอตลอดทาง
ขับ 80 แช่ขวา ส่วนมากเป็น อีโค่คาร์ ไม่ก็ บีเซ็กเม้นท์ ตบไฟใส่แล้ว บีบแตรแล้ว ไม่เข้า แถมเปิดไฟขวา
เป็นสัญญาณว่า "มึงอยากแซงแซงซ้ายเองเลย กรูจะไม่เปลี่ยนเลน"

เจองี้ทีไรผมอดไม่ได้ที่จะตบซ้ายปาดขวาทุกที ปาดเสร็จ เค้าก็เข้าซ้ายเอง ผมทำเพื่อนท่านอื่นนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 08:40:30 »
ตจว สายชิวเยอะครับ ไม่เหมือน กทมและรอบๆ ขับละต้องทำใจครับเรารีบแต่เค้าชิว ผมขับประจำเส้นตะวันออกทั้งหลาย ระเบียบก้ไม่มีนะครับ

อยากจอดก้จอด อยากถอยก้ถอยย้อนเลย ส่วนวิ่งแช่ขวานี่ส่วนนึงเลนซ้ายมันพังไงครับเลยต้องมาวิ่งขวากัน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 08:51:25 »
มีเยอะขึ้นทุกวันในประเทศไทย
 >:(

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 08:56:55 »
พฤติกรรมนั้น ส่งผลกระทบอย่างไรต่อคุณ?
หากไปถึงที่หมายได้ช้าลง คุณปลอดภัยแถมขับช้าลง.   มันก็เป็นเรื่องดีครับ

พวกเขาเหล่านั้น เป็นส่วนหนึ่งของคนที่ไม่มีวินัยจราจร. แต่ก็ยังน้อยกว่า ในกทม แน่นอน

เช่น จอดที่ห้ามจอด.แล้วเนียนำฟฉุกเฉินเป็นชม.
กั้กเลน. ช่อวทางบังคับตรงซึ่งเป็นสาเหตให้เราถึวทีหมายช้าลง

ปัญหานี้ แก้ได้ครับ
ระยะสั้น แก้เองได้    วางแผนเส้นทาง เลือกเส้นทาง เวลาออกเดินทาวให้ดีกว่าเดิม

ระยะยาว แก้เองไม่ได้  จิตสำนึกผู้ใช้ถนน รอผู้ใหญ่บ้านเมืองมาแก้  พวกเราก้อเริ่มนำร่องไปก่อน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 09:00:00 »
เข้าใจเจ้าของกระทู้ครับ ผมก็รู้สึกแบบนั้น
แต่ทุกวันนี้เหมือนผมทำใจได้แล้วยังไงๆไม่รู้
เจอขับช้าวิ่งขวา ผมก็เหลือบมองซ้ายหน้าว่างหลังว่าง ก็แซงซ้ายไปเบาๆ
เจอแบบนี้มาเป็นสิบปีล่ะ เหมือนๆจะ"ชิน".. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 09:01:56 »
ผมเจอชนชิน เดี่ยวนี้ปลงสะแล้ว ขับแช่ขวาผมว่าอันตรายนะ รถข้ามเลนมาชนพวกเลนขวาโดนก่อนแน่นอน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 09:11:02 »
สายนี้เมื่อหลายปีก่อนจำได้ว่าถนนมันเคยเรียบมากๆๆ แต่พอเวลาผ่านไปกลายเป็นว่ามันกลับพังทรุดโทรมจนเข้าขั้นไม่น่าขับรถผ่านเลย  >:( ผมไปจันทบุรีทีไรต้องมีตกหลุมแรงๆไม่ต่ำกว่าสามครั้ง ไปกลับสามรอบตกหลุมหนักๆเข้ามีทีนึงแกนโช๊คงอเลย  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 09:49:19 »
เส้นนี้ผมผ่านช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมาเส้นเดียวล่อไปเกือบสามชั่วโมงกว่าจะหลุดออกมาแกลงได้ คลานมาตลอดทางใครอยากเร็วไหล่ทางซ้ายเลยครับฝุ่นตลบขรุขระหลุมบ่อทั้งนั้น ไม่แปลกที่ทำไมถึงมาวิ่งขวาเพราะมันเรียบกว่าไงครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 09:51:32 »
เส้นนั้นเลนซ้ายแย่มากๆครับ ผมเห็นใจเลย เวลาผมจะแซงก็แซงซ้ายครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 09:53:04 »
ต้องโทษ " ถนน " ครับ

เส้นนี้ผมวิ่งตลอด หาช่วงที่วิ่งเลนซ้ายยาวๆ
ไม่ได้เลยครับ ต้องโยกซ้ายขวา เพื่อหลบหลุมตลอด
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 09:59:48 »
ผมกำลังสงสัยอยู่พอดี  จขกท.ช่วยตอบผมหน่อยได้มั๊ยว่าท่านคิดว่ารถที่วิ่งช้าต่อๆกันทำผิดกันทั้งขบวนหรือเฉพาะคันหน้าสุดคันเดียว

แล้วหลังจากนั้นท่านทำอย่างไรต่อเพื่อแก้ปัญหา

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 10:14:14 »
ผมใช้เส้นนี้ประจำครับ  แล้วก็เจอทุกวันครับ ก็แซงซ้ายเอาครับ

แต่ที่น่ารำคาญคือพวกกระบะขนผลไม้วิ่งช้าแบบมากๆนี่แหละครับ และมาทีเป็นขบวน ควันดำอีกต่างหาก

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 10:35:44 »

ตจว แช่ขวาเยอะครับ ชิลไปๆ
ต้อง จี้ตูด  แต่ ขอบอกเหนื่อยครับ
พวกรถ ผลไม้เยอะ เค้าจะไม่เข้า ซ้ายครับ รถกะบะพวกนี้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 11:49:34 »
ต้องโทษ " ถนน " ครับ

เส้นนี้ผมวิ่งตลอด หาช่วงที่วิ่งเลนซ้ายยาวๆ
ไม่ได้เลยครับ ต้องโยกซ้ายขวา เพื่อหลบหลุมตลอด

ถนนหลายเส้น เป็นแบบนี้จริงๆ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 11:59:00 »
สาเหตุของการขับปาดไงครับ

เส้นนี้มาแปลกๆเยอะครับ ล่าสุดเจอตลอดทาง
ขับ 80 แช่ขวา ส่วนมากเป็น อีโค่คาร์ ไม่ก็ บีเซ็กเม้นท์ ตบไฟใส่แล้ว บีบแตรแล้ว ไม่เข้า แถมเปิดไฟขวา
เป็นสัญญาณว่า "มึงอยากแซงแซงซ้ายเองเลย กรูจะไม่เปลี่ยนเลน"

เจองี้ทีไรผมอดไม่ได้ที่จะตบซ้ายปาดขวาทุกที ปาดเสร็จ เค้าก็เข้าซ้ายเอง ผมทำเพื่อนท่านอื่นนะครับ อิอิ

ผมก็โมโห ปาดบ่อยเลย  T_T รู้สึกผิด

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 12:02:16 »
ผมว่าแช่ขวาหลายๆคันพร้อมกันนี่ไม่ใช่นิสัยของคนขับรถแล้วครับ ถ้าตามๆกันความเร็วจราจรผมมองไปที่ถนนมากกว่า
เมื่อ3เดือนที่แล้วผมใช้เส้นทางนั้นก็เจอแบบเดียวกัน พอแซงซ้ายเท่านั้นแหละรูดไปได้แต่ทำใจอย่างเดียว :'(
พอมีจังหวะก็เข้าขวามายาวๆเลยครับ ยิ่งคนไม่ชำนาญทางก็ไม่มีใครกล้าเบี่ยงซ้ายเลยครับ ขับตามกันยาวๆ
ซ้ายมีแต่รถกระบะกับppvที่ยอมรูดไปจริงๆครับ

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 12:43:35 »
รอบหน้า
แนะนำออกตรงด่าน พนัสฯ
ขับไปสัก 10km (แยกมาบโป่ง) ค่อยเลี้ยวขวาเข้ามาบ้านบึง
จากนั้นค่อยตรงยาวออกไป จันฯ

แค่ต้องการจะแชร์สิ่งที่ได้เห็น กับ เพื่อนๆ ครับ ..  :)

ผมออกจาก กทม. ตั้งแต่ตีสาม มุ่งหน้าสู่ภาคตะวันออก ผ่านมอเตอร์เวย์ เข้าเส้นบ้านบึง (ที่แสนจะโหดร้าย เพราะสร้างแบบเมามัน มาแรมปี)  ทะลุออกแกลง เพื่อมุ่งสู่จันทบุรี อันเป็นที่หมาย

เท่าที่ผมสังเกต จำนวนรถช้า แต่ขับแช่ขวา เป็นขบวน และไม่แคร์สื่อ มีมากขึ้นในเส้นทางส่วนนี้ ทั้งกระบะ เก๋ง บรรทุก แทบจะทุกชนิด  :(

พฤติกรรมแบบนี้ ผมได้เห็นไม่บ่อยนักในเมืองใหญ่ ซึ่งรถส่วนมาก มักจะค่อนข้างระวัง กันและกันมากกว่า

นี่ผมคิดไปคนเดียว หรือมันเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นจริงครับ?

ป.ล. ไม่ได้มีเจตนาดูถูก หรือแบ่งแยก เมืองใหญ่ vs ตจว. นะครับ เป็นเพียงความรู้สึกส่วนตัว ที่เกิดขึ้นเมืีอเช้านี้

ขอประทานโทษล่วงหน้า หากข้อความของผม ทำให้เพื่อนๆท่านใด ไม่สบายใจครับ

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 12:54:02 »
เคยวิ่งไปกลับเส้นนี้อยู่ 5 ปีเต็ม
ต้องเจอช่วงหน้าทุเรียนครับ จะลำบากกว่านี้เยอะ รถทุเรียนขนกัน 4-5 ตันแช่ขวาตลอด ซ้ายก็มีสิบล้อ จะแซงซ้ายยังทำไม่ได้เลย

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 13:00:11 »
ผมมีความคิดแบบนี้นะ
รถเล็กจ่ายภาษี วิ่งในช่องของรถเล็ก
รถใหญ่ (บรรทุก) จ่ายภาษี
วิ่งในช่องรถใหญ่ (อาจเป็นคู่ขนานก็ได้)
ถนนใครพัง ใช้ภาษีจากรถประเภทนั้นซ่อม
ใครทำอะไรไว้ รับผิดชอบในส่วนที่ทำ
ไอ้ประเภท เสีย 600 ใช้พื้นที่ 6000 นีเป็นเรื่องสองมาตรฐานจริง ๆ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 20:02:52 »
ผมว่ามันเป็นทุกที่ในประเทศนี้นะ เจอทุกวันน่าเบื่อสุดๆ พวกเห็นแก่ตัว มักง่าย หน้าด้าน สักแต่ขับ ออกมาเต็มไปหมด เดี๋ยวนี้ทำใจ ไม่เบียดไม่ปาดใคร ผมกลัวปืน ขอแค่กลับถึงบ้านปลอดภัยก็ดีใจแล้ว

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 13:03:23 »
ขอบคุณ และดีใจ ที่ได้อ่านทุกความเห็นของเพื่อนๆครับ..  เมื่อคืนกลับมาถึง กทม. เกือบเที่ยงคืน  8)

อัพเดทการเดินทางเมื่อวาน พอพ้นเขตบ้านบึง ช่วงที่มุ่งสู่แกลง เมื่อก่อนมีรถช้า ขับแช่ขวา เยอะ เนื่องจากถนนฝั่งซ้าย แย่มากจริงๆ  แต่ตอนนี้ทางการกำลังซ่อมผิวถนนอยู่ และผมต้องชมเลยครับ ว่าทำได้ดี คาดว่าคงจะเสร็จในไม่กี่เดือนนี้

แต่! ช่วงพ้นมอเตอร์เวย์ เข้าเขตบ้านบึงซิครับ คือจุดที่เป็นปัญหา สร้างข้ามปี และงานเดินช้ามาก  :(

เมื่อวานขาไป ตีสี่ ผมใช้เวลาราว 30 นาที กว่าจะพ้นช่วงสั้นๆนี้ ... ขากลับ 6โมงเย็น ไม่ต้องพูดถึง ไหนจะมอเตอร์เวย์ที่ติดตั้งแต่ก่อนสุวรรณภูมิ

ขอบคุณที่เพื่อนๆ หลายท่านช่วยเตือน ให้ระมัดระวัง และถ้าทำได้ ก็ให้แซงซ้ายไป ก็จบ! หมดปัญหา  ;D

ป.ล. @คุณ Shutoff ขอบคุณที่แนะนำเส้นทางครับ คราวหน้าจะลองดู

@คุณ nuntapon.s ถ้าผมเป็นรถคันแรก ที่ขับช้า และแช่ขวา ผมจะเข้าซ้าย และชลอ ครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 14:25:12 »
แซงๆไปเถอะครับ เรื่องพวกนี้ เถียงไปจนโลกแตก ก็ไม่มีวันจบครับ ทุกคนมีเหตุผลของตัวเองทั้งนั้น 

ขนาดเรื่องมารยาท ยังต่างมุมมองเลยครับ เช่น เราอาจจะมองว่าเค้าขวางทาง ขับช้าไปทำไมไม่หลบง่ะ ช้าขนาดนี้ไม่ออกพรุ่งนี้ไปเลย แย่จังไม่มีมารยาท  แต่เขาก็อาจจะมองเราว่า ไอนี้ขับเร็ว จะรีบไปไหนนักหนา ไม่ออกตั้งแต่เมื่อวานหล่ะ ไม่มีมารยาทเลย

สรุป แซงๆไปครับ อย่าคิดมากเลยครับ เรื่องง่ายจะกลายเป็นเรื่องยากได้ครับ แซงไม่ได้ก็ใจเย็นๆก่อนครับ เดี๋ยวก็ได้ไปครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 16:23:36 »
เบื่อเหมือนกันไอพวกนี้ พอไปจี้หน่อยก็มาร้องว่าจี้หา... 55+