ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องพรบ กับประกันหน่อยครับ  (อ่าน 1751 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
มีรถที่กำลังจะขาย พรบจะหมดเดือนหน้าครับ แต่ประกันหมดไปแล้ว อยากทราบว่า

1. ต้องมีพรบ อย่างน้อยอายุเท่าไหร่ครับ ถึงจะโอนได้ครับ

2. ถ้าต่อพรบ แล้วต้องมีหางพรบ ด้วยใช่มั้ยครับ (ถ้าผมจำไม่ผิดมักจะแถมมาตอนซื้อประกัน) ถ้าสมมติผมจะต่อภาษี ซื้อแต่พรบอย่างเดียวได้มั้ยครับ (ยังไม่ซื้อประกัน) ถ้าได้ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

3. ประกันเดิมชั้น 1 ถ้าเกิดไปต่อ 2 หรือ 3+ จะกลับไปทำชั้น 1 ไม่ได้จริงมั้ยครับ

รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องพรบ กับประกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 22:32:21 »
1.ถ้้้้ายังไม่ขาดน่าจะโอนได้นะครับ
2.บางที ทำชั้น1จะแถม หรือ+ไปแล้ว ซื้อพรบ.อย่างเดียวก็ได้ประมาณ600+-
3.ได้ครับแต่รถเกิน5ปีจะทำซ่อมห้างไม่ได้ บางรุ่นก็ไม่รับครับ หรือคิดเบี้ยแพงมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2016, 22:46:43 โดย rut191 »

ออฟไลน์ SLuang

Re: สอบถามเรื่องพรบ กับประกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 05:12:34 »
1. โอนได้ครับ   เขาดูแต่ภาษีอย่างเดียว  ถ้าใกล้หมด เขาจะถามว่า จะถือโอกาสต่อเลยไหม? ไม่ต่อก็ได้ เพราะยังไม่หมด
แต่ถ้าหมดแล้ว (ชาวบ้านเรียกภาษีขาด) จำเป็นต้องต่อภาษีก่อน ส่วน พรบ. เขาไม่ถามหา ตอนโอนครับ แต่เสียภาษีจะต้องมีหาง พ.ร.บ.ประกอบ
2. ซื้อแต่ พ.ร.บ. ได้   รถกระบะป้ายเขียว 900 กว่าบาท  นั่งส่วนบุคคล ป้ายดำ 600 กว่าบาท จะของบริษัทไหนก็ได้ ไม่เหมือนประกันฯ ที่ต้องเลือกบริษัทด้วย
3. ได้ครับ จะมีการมาถ่ายรูปรถก่อน(ส่วนใหญ่) แต่ถ้ารถที่มีอายุเริ่มมาก และมีน้อยคัน(ยอดขายน้อย) บางคันเขาก็บอกปฏิเสธ  หรือรับได้ แต่ทุนประกันน้อย

PKS8

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 07:01:29 »
ขอบคุณมากๆครับ แสดงว่าปีนี้ใช้รถน้อย อาจจะต่อชั้น 3 แต่ถ้าปีหน้าปลี่ยนใจจะกลับมาใช้ชั้น 1 ก็ได้ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 08:26:56 »
พรบ. กับประกันภาคสมัครใจ (ชั้น 1, 2, 3, ...) ควรทำบริษัทเดียวกัน เพื่อป้องกันเกี่ยงงอนหากเกิดเหตุ โดยเฉพาะการจ่ายค่ารักษาพยาบาล
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

PKS8

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 09:10:12 »
พรบ. กับประกันภาคสมัครใจ (ชั้น 1, 2, 3, ...) ควรทำบริษัทเดียวกัน เพื่อป้องกันเกี่ยงงอนหากเกิดเหตุ โดยเฉพาะการจ่ายค่ารักษาพยาบาล

ขอบคุณครับ