ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับการอัพเกรดระบบเบรค  (อ่าน 3878 ครั้ง)

ออฟไลน์ wizardpie

• Newbie
  • *
ถามเกี่ยวกับการอัพเกรดระบบเบรค
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 06:26:34 »
สอบถามเกี่ยวกับการอัพเกรดระบบเบรคในรถกระบะ
1.หน้าอัพเกรด+หลังเดิม กับ หน้าเดิม+หลังดิส
2.ความแตกต่างระหว่างจาน1ชิ้นกับ2ชิ้น
3.เบรค มือ2บิ้วใหม่ เช่น พวก R32 aristo 3uz น่าใช้ไหมครับ
ปล.ขออนุญาติเจ้าของรูปครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ถามเกี่ยวกับการอัพเกรดระบบเบรค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 10:23:54 »
ส่วนตัวนะครับ   ต้องถามก่อนว่าเป็นรถรุ่นไหนครับ 

ถ้ากระบะที่คุณใช้มี PPV ในพื้นฐานเดียวกันที่เป็นดิสหลังอยู่   ผมจะเอาดิสหลังมาใส่แล้วหน้าก็เหมือนเดิม  อัพเกรดจานหน้ากับผ้าเบรคผมคงพอใจแล้ว

แต่ถ้ารุ่นที่ใช้ไม่มีรุ่นที่สูงกว่าให้เทียบผมจะอัพเฉพาะด้านหน้า   ส่วนด้านหลังเลือกผ้าเบรคเกรดดีที่สุดเท่าที่จะหาได้  เพราะแปลงจากดรัมเป็นดิส ระบบ ABS มันค่อนข้างยุ่งผมไม่ค่อยอยากเสี่ยง

ป.ล. หากท่านไหนผมเจอการอัพจากดรัมเป็นดิส โดยที่ไม่มีรถพื้นฐานเดียวกันให้เทียบแล้วมีประสบการณ์ใช้งานที่ดีเล่าให้ฟังกันด้วยนะครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ถามเกี่ยวกับการอัพเกรดระบบเบรค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 11:49:40 »
ถ้าเทียบกับเก๋ง จะพบว่า ทั้งจาน ทั้งดรัม ของกระบะบ้านเรา ยิ่งพวก VIGO / REVO นี่ พื้นฐานมาดีมากๆนะครับ จานใหญ่ คาลิปเปอร์ใหญ่ แต่ที่ มันเบรคไม่ค่อยดี เอาไม่อยู่ เพราะผ้าเบรคคุณภาพมันไม่ดีพอครับ จัดการหาผ้าเบรคดีๆลง ก็จบแล้วครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 14:03:04 »
สอบถามเกี่ยวกับการอัพเกรดระบบเบรคในรถกระบะ
1.หน้าอัพเกรด+หลังเดิม กับ หน้าเดิม+หลังดิส
2.ความแตกต่างระหว่างจาน1ชิ้นกับ2ชิ้น
3.เบรค มือ2บิ้วใหม่ เช่น พวก R32 aristo 3uz น่าใช้ไหมครับ
ปล.ขออนุญาติเจ้าของรูปครับ
ข้อ 1 เห็นด้วยในวรรคแรก  ส่วนวรรคสอง หน้าเดิม หลังดิส อย่าเลยครับ
2.ความแตกต่าง สองชิ้นจะได้เรื่อง ความโต และ น้ำหนักเบา
3. เบรคมือสอง R32 คงเหมาะกับรถเก๋ง  แพงด้วยคับ
อริสโต เก่าโบราณแล้ว สามยู ใหม่สดกว่าเยอะ  ทั้งนี้ของมือสองต้องดูทีสภาพด้วยครับ

และข้อที่สำคัญ ไม่ว่าคุณจะใส่หรือทำอะไร คนที่แปลงหรือคนที่รับทำสำคัญมากครับ 
ซึ่งจะต้อง หาวัสดุดีๆ ไม่หลอก ไม่หมก และรับผิดชอบ
เจอมาเยอะ โดนหลอก ว่าแท้ๆๆครับ แต่เป็นของก๊อป
เจอมาเยอะ โดนตัดต่อคอม้า ด้วยการเชื่อม  เสียวชิบ...
เจอมาเยอะ โดนหลอก มิเนียมเกรด..... แต่เอามิเนียมถูกๆทำฮับกลาง
เจอมาเยอะ ไอ้พวกไม่มีความรู้เรื่องเบรค  สักแต่ว่ายัดเข้าไปให้ได้ โดยไม่คำนึงถึง ระบบอื่นที่เกี่ยวข้อง

น่าคิดมั้ยครับ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 09:04:52 »

หน้าจับดี หลังจับเท่าเดิม จะเกิดอาการหน้าทิ่มเอานะครับ และถ้าเบรกแรงมากๆ น้ำหน้กถ่ายมาล้อหน้า

และกระบะท้ายมันเบาอยู่แล้ว น่ากลัวท้ายจะปัดเอานะครับ

ส่วนเอาเบรกรถเก๋งหนักตันกลางๆมาใส่ วิ่งตัวเปล่าผมว่าใช้ได้แหละ แต่ถ้าบรรทุกด้วย มันจะเอาอยู่มั้ย อันนี้ไม่แน่ใจ แต่คงไม่ลอง

เป็นผมคงหาผ้าเบรกดีๆใส่ก่อนครับ ทั้งหน้าหลังเลย

ลองไปหาสูตรรถกระบะเซอร์กิตดูก็ดีครับ ว่าเค้าใช้เบรกแบบไหน