ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านเคยไหมครับ เบียดเข้าขวาตรงแยกไฟแดง เพื่อให้ตัวเองไปก่อน  (อ่าน 6159 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
ทั้งที่คันอื่นๆเค้าต่อแถวรอไฟแดงกันยาวเหหยียด มันก็มาเบียดขวาเพื่อขอแทรกแถว แล้วตัวเองจะได้ไปก่อนไม่ต้องต่อท้ายคันอื่นๆ รถที่รอเลี้ยวซ้ายก็ไปไม่ได้อีก อ้ายคนพวกนี้มันคงมีความสุขที่เอาเปรียบคนอื่นได้ เจอแบบนี้พวกท่านทำไงครับ ปล่อยให้พวกนี้แทรกไหม ผมคนนึงละที่ไม่ยอม

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ไม่เคยครับ แต่ผมโดนกระทำประจำ เลนซ้ายบังคับวิ่งตรง เลนขวาเลี้ยวขวา ผมยังโดนพวกวิ่งตรงปาดหน้าเพื่อมาเลี้ยวขวาเลย
ตอนนี้ทำใจ ใครอยากทำอะไรก็ทำไป เราตั้งสติ ใจเย็นๆพอ นอกเสียจาก สุดวิสัยจริงๆค่อยชน คนสมัยนี้ใจร้อน เอะอะก็ยิงก็ฆ่ากัน
เกลียดสุดก็พวกวิ่งแซงซ้ายเพื่อมาเลี้ยวขวาปาดหน้าเรานี่แหละ
ให้นึกภาพ แยกไฟแดง เลน 1-2 วิ่งตรง (เราอยู่เลน2)เลน3-4 เลี้ยวขวา พวกวิ่งเลน1เร่งความเร็วแซงเราตอนไฟเขียว
เพื่อจะปาดหน้าเลี้ยวขวา ส่วนมากก็แท็กซี่  :-\ ทำไปได้ (โดนบ่อยในกรุงเทพ) เมืองที่วุ่นวายจริงๆ

ผมขับส่วนมาก ไปตามไฟ ไม่ชอบแทรก ไม่เบียดใคร กรณีแทรกคือกรณีเดียว ผมไปต่างที่ๆไม่เคยไป แล้วผมเข้าเลนผิด
ก็จะเปิดไฟขอทาง ถ้าเข้าไม่ได้จริงๆ คนไม่ให้ทาง ผมก็ต้องยอม วิ่งเลยไป หาทางกลับรถเอาใหม่ 555
ส่วนใครอยากแทรกผม ตามสบาย ผมให้ไปหมดแหละ ขี้เกียจ มีปัญหา สุดท้ายก็ช้าทั้งคู่

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
เคยแต่โดนกระทำ ผมต้องเลี้ยวเข้า แต่ติดพวกนี้

แอร์เย็นๆฟังเพลงรอไปครับ โกรธ โมโห บั่นทอนเราเปล่าๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
หลักๆคือไม่ให้แต่บางทีกันไม่อยู่ก็ปล่อยครับ   

ผมคิดแบบนี้นะ  เราขับรถวันๆนึงเจอเป็นร้อยๆคันบางทีที่เราโดนปาดมันอาจจะแค่จังหวะที่แย่ที่สุดของคันนั้นในวันนั้นก็ได้   เราเองขับรถก็ไม่ได้เฟอร์เฟคทุกแยกทุกจังหวะ 

คิดแบบนี้ก็ปลงได้พอสมควรครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
ผมเคยแทรกครับ แต่ไม่ใช่เพราะอยากไปก่อน แต่เพราะไม่รู้ทาง  บางทีลูกศรที่พื้นให้ตรง ขับไปอีกนิด เป็นบังคับเลี้ยวซะงั้น แต่ตอนแทรกต้องไม่ใช่เส้นทึบและไม่กีดขวางรถหลัง

บางทีเลี้ยวซ้ายออกจากมาแต่รถเลนตรงติดยาวมาก หลายร้อยเมตร ว่างแต่เลนเลี้ยวซ้าย และไม่ใช่ช่วงเส้นทึบด้วย  ซึ่งก็ต้องเลี้ยวออกมาไม่งั้นคันหลังบีบแตรอีก โดยจังหวะที่ออกจากซอยก็พยายามรอจังหวะให้ทางตรงไฟเขียว จะได้มีจังหวะแทรกเข้าเพื่อไม่ให้ไปบังรถหลัง อันนี้ก็จำเป็นต้องขอน้ำใจจากรถทางตรง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2016, 07:49:49 โดย หนึ่ง บ้ารถ »

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมเคยแทรกครับ แต่ไม่ใช่เพราะอยากไปก่อน แต่เพราะไม่รู้ทาง  บางทีลูกศรที่พื้นให้ตรง ขับไปอีกนิด เป็นบังคับเลี้ยวซะงั้น แต่ตอนแทรกต้องไม่ใช่เส้นทึบและไม่กีดขวางรถหลัง

บางทีเลี้ยวซ้ายออกจากมาแต่รถเลนตรงติดยาวมาก หลายร้อยเมตร ว่างแต่เลนเลี้ยวซ้าย และไม่ใช่ช่วงเส้นทึบด้วย  ซึ่งก็ต้องเลี้ยวออกมาไม่งั้นคันหลังบีบแตรอีก โดยจังหวะที่ออกจากซอยก็พยายามรอจังหวะให้ทางตรงไฟเขียว จะได้มีจังหวะแทรกเข้าเพื่อไม่ให้ไปบังรถหลัง อันนี้ก็จำเป็นต้องขอน้ำใจจากรถทางตรง

+1เคยเมื่อหลงทางแล้วผิดเลน  แต่บางทีทีผมไม่รู้ทางแล้วรถจอดสนิทแทรกไม่ได้ ผมก็อ้อมไปกลับรถเอา เกรงใจชาวบ้าน ผมไม่คุ้นกับการกีดขวางการจราจร แต่เห็นหลายคนจอดแช่ได้สนิทใจ

ออฟไลน์ Buffy

เจอบ่อยๆครับ 

หากเป็นบางแยกที่เราขับบ่อยๆรู้เลยว่า การมาเข้าแถวให้ทันมันลำบาก กะหลายจังหวะ หากเป็นพวกแยกแนวนั้น ผมให้เข้าน่ะครับ  ตัวเองก็เคยเข้าไม่ทัน คันอื่นก็ให้เข้า

แต่บางแยกแบบ รู้เลยว่า ไอ้นี้ มันกะแทรกแถวชัวร์ๆ  ไม่ยอมไปต่อ แบบนั้นไม่ยอมให้เข้าครับ

ออฟไลน์ starlight

ผมให้เข้านะ

เค้าอาจรีบ  หรือหลงเลน    ถึงแม้จะไม่ใช่ทั้ง 2 อย่าง ผมก็ให้เข้า เพราะชีวิตมีเรื่องอื่นๆอีกเยอะให้งัดข้อกัน  บนถนนผมยอม ตามสบายเลย อยากทำอะไรก็ทำ   ขอเพียงมืงอย่ามาเฉี่ยวชนกรูเป็นพอ เดี๋ยวเสียเวลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2016, 08:39:14 โดย starlight »

ออฟไลน์ iamwutdy

เคยครั้งนึงครับ แบบไม่ตั้งใจ

คือ ไม่รู้จักทาง เพื่อนที่รู้ทางมัวแต่เล่นโทรศัพท โผล่หน้ามาทีมันบอกเลี้ยวตรงนี้ ซึ่งกำลังเลย ก็เลยต้องจำใจ และยกมือขอโทษคันอื่นเอาครับ

ออฟไลน์ Mizuihisachi

ผมบ่อยครับใน กทม. บางทีไม่รุ้ทางส่าห้ามโน่น ห้ามนี่ แถมบางเส้นมีช่วงเวลาอีก คือถ้าไม่เคยผ่านใครมันจะไปรู้ว่าห้าม บางครั้งเผลอไป ดักซุ่มจับเลยครับ เหมือนเกมส์กับดัก พอบอกไม่รู้ มันบอกมีป้ายบอกแล้ว(เล็กๆซ่อนอยู่) คือผมขับรถนะครับ ไม่ได้ไปหา RC

ออฟไลน์ Seasons

• Newbie
  • *
+1 ใน กทม. ครับ บางเส้นถนนห้าเลน เจอทางตรงเลนกลางเลนเดียว ที่เหลือบังคับเลี้ยวซะ ฝั่งละสองเลนเส้นลูกศรบนพื้นก็มองไม่เห็น ป้ายบอกเลนที่มักจะติดบริเวณเลนซ้ายก็มีรถเมลล์รถบัสบังซะส่วนใหญ่

พอรู้ตัวว่าอยู่ผิดเลนก็เปิดไฟเลี้ยวขอเข้าทางตั้งแต่ยังติดไฟแดงเลย วัดใจคนในเลนกลางเผื่อจะให้ทางถ้าเขียวเเล้วไม่ให้ก็ทำใจเลี้ยวขวาไปกลับรถวนมาใหม่แบบเซ็งๆ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เคยเจอที่พัทยา ผมอยู่ซ้ายสุดจะเลี้ยวซ้ายที่สี่แยกซึ่งทางตรงไฟแดงอยู่ มีรถขวางหน้าอยู่

บีบแตรบอกให้ไป พี่แกเดินลงมาทุบกระจกรถผมแล้วบอกว่า

"ไฟแดงเขาห้ามเลี้ยวซ้าย ไม่รู้รึไงไอ้ ควา_ (Buffalo)" แล้วพี่แกก็กลับไปที่รถ ผมมองหันไปมองหน้าพี่มอเตอร์ไซด์ข้างๆอย่างงงๆ
และคิดว่าถ้าไฟเขียวพี่ Buff แกคงจะเลี้ยวซ้าย แต่ผลคือ "พี่แกตรงไป!!!!!"

ไม่รู้มาจากดาวไหน ส่งพี่ Buff แกกลับไปดาวตัวเองได้ไหม ถ้าผมขับ 18 ล้อแกจะทำเหมือนเดิมไหมนะ

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Eddy5659

ประจำครับ แยกแกแลกซี่ บางแสน ไปเส้นลงหาดบางแสนถือเป็นกิจวัตรประจำวันปกติ ตรงนั้นมีป้อมตำรวจด้วยนะ ดีหน่อยที่คุณตำรวจไม่ออกมาโบกอำนวยความสะดวกให้พวกจอมปาดนี้ซะเลย ไม่งั้นฮาแน่
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ ps000000

มันก็พวกเดียวกับเบียดตรงตีนสะพานอะไรทำนองนั้นครับ มีเยอะซะด้วยยุคนี้
ถ้าระบบติดกล้องของเราแข็งเหมือนต่างประเทศปรับให้จริงจังน่าจะลดลง  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Olympuspen

เรื่องจิตสำนึก ผิดถูกสอนกันไม่ได้หรอกครับ แก้ยากแล้วคนที่ทำไม่ใช่มือใหม่ด้วยส่วนมากจะมือเก๋าๆทั้งนั้นที่ทำ

ผมเองก็เคยทำครับ เวลารีบจริงๆ และก็เวลาหลงเลนเข้าเลนผิด เส้นที่ไม่ค่อยวิ่งประจำ แต่ก็เปิดไฟขอทาง เวลามีคนอื่นมาแทรกเปิดไฟขอทาง ผมก็ให้นะครับ ถือว่าสำนึกผิด

ออฟไลน์ Focuszaa

เจอประจำแบบสองเลนส์ขวาบังขับขึ้นสะพานซ้ายสามช่องให้ติดไฟแดงเพื่อผ่านแยกสี่แยก จะมีพวกที่วิ่งขวายาวๆมาเบียดตรงคอสะพานเพราะว่า สามเลนส์ซ้ายรถติดยาว เอาตรงๆ ผมไม่ชอบคนทำนิสัยแบบนี้มากๆ ถ้ามาเบียดผม ผมไม่ยอมชนเป็นชน ถ้ายังจะเบียดผมจะจอดคาไม่ให้ใครเข้าสักคัน

ออฟไลน์ mozart

บางทีเค้าอาจไม่ได้ตั้งใจก็ได้ครับ คนไทยด้วยกันยอมบ้าง ลดบ้างก็ดีนะครับ  แต่ผมไม่ได้บอกว่าคนที่ทำเค้าถูกนะ แค่บอกให้อย่าไปถือสาเลยครับ

ออฟไลน์ B@S

• Newbie
  • *
พวกที่ชอบทำก็รถเมล์ รถตู้ รถส่งของ เค้ารีบ เค้าขนคนเยอะ ก็ปล่อยเค้าไป แต่พวกนี้ไม่ได้หลงหรือไร แค่ทำจนชิน ชีวิตหลังพวงมาลัย อย่าอาศัยความยุติธรรมเป็นที่ตั้ง ให้ปล่อยวาง และ ให้อภัย จะดีที่สุด

ออฟไลน์ Ruksadindan

เท่าที่จำได้ ไม่ทำครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

เช้าๆ ตีห้าครึ่งทางขึ้นต่างระดับเส้นบรมฯ ขาเข้าเมืองตรงที่ตัดกับกาญจนาภิเษกผมถึงกับต้องช๊อกเมื่อคนต่อแถวไม่ได้ไป คนแทรกเยอะมาก ผมต่อคิวระยะแค่ 300 เมตรจะถึงทางขึ้นแต่รถแทบไม่ขยับเพราะคนแทรกเยอะสุดๆ 100 เมตรแรกของผมใช้เวลาเกิน 15 นาที สุดท้ายผมก็ต้องออกไปแทรกเพราะผมต้องขึ้นเครื่องบินไฟล์แปดโมง คราวหน้าถ้าจะขึ้นเครื่องวันธรรมาดาตอนเช้าผมขอหลบเส้นนี้เลยดีกว่า

ออฟไลน์ madboy

คือถ้าเห็นเปิดไฟขอทางมาแต่ไกลเลย อาการเหมือนมาผิดผมก็ให้เข้านะ

แต่แบบบางคันอยู่ข้างหลังเราเนี่ยแหละ พอได้จังหวะไฟเขียวปุ๊บ เบี่ยงออกซ้ายแล้วมาปาดเข้าข้างหน้า ถ้าเข้าหน้าคนอื่นไม่เป็นไรแต่อย่างหวังจะเข้าหน้าผม >:(

ออฟไลน์ HHHsung

อยากรู้จังว่าใครไม่เคย จริงๆ เป็นเทรนใหม่ที่คนไทยนิยมทำกัน ใครไม่ทำเชยมาก

จะรอต่อคันหลังหน่อยก็ไม่ได้ ต้องออกซ้ายปาดขวา แทรกหน้า คอสะพานนี่เจอประจำ

หลังๆ เบื่อละ สวนกระแสไม่ไหว ถ้าเค้าทำได้ เราก็ทำได้

ปล. กดแตรด่า ยกไฟสูง ผมไม่ทำนะ อาศัยชิงจังหว่ะมากกว่า

เหลี่ยมใครดีกว่าก็ยอมให้ไป บางทีเปิดไฟเลี้ยวถ้าไม่เสียจังหว่ะ ก็จะพยายามให้ทุกครั้ง

แต่เมื่อวาน เกือบฆ่าคนซะแล้ว เห็นคนรอข้ามอยู่กลางถนน เลยชะลอหยุดอยู่เลนสองเปิดไฟกระพริบ

คันหลังมาจากไหนก็ไม่รู้ วิ่งเลนหนึ่งอย่างไว ไม่สนสัญญาณเราเลย ดีว่าคนข้ามไม่วิ่งข้าม

ไม่งั้นคงได้อัพโหลด นาทีฉุกเฉิน ให้ได้ชมบ้างแน่นอน

ออฟไลน์ 2k

ไม่เคยยอมเหมือนกันครับ  8) ยิ่งพวกที่เราไม่ยอมให้แทรกแล้วตามมาหาเรื่องจะแซงเราแล้วแกล้งเบรคใส่ระวังให้ดี....เดี๋ยวได้รู้ซึ้งว่าแรงบิดของดีเซลทำอะไรได้บ้าง  8)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SM.

ไม่เคยทำครับ เคยแต่โดนเบียดเข้ามา ส่วนตัวคิดว่าทำแบบนี้ไม่ดีเลย ไม่เคารพกติกา

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่เคยทำแต่โดนทำปกติ
ถ้ามีจังหวะที่ไม่ให้เข้ามาแทรกได้ ผมจะไม่ให้แทรกครับ ชนเป็นชน
แต่บางทีถ้าเห็นเป็นรถ ตจว ขับเงอะงะ ผมก็ไม่โมโหเท่าไหร่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Pegasus7700

เคย
1.ไม่รุ้ทาง
2.รีบๆ ล่กๆ. ผิด  แต่จำเป็นและไม่ทำหากไม่จำเป็น
3.ตามๆกันไป  บางเส้นเช่นพัทยา บางแสน

วันๆคนเรา ผิดกฏจราจร ด้วยตั้งใจไม่ตั้งใจบ้าง
เช่น  จอดรถในที่ห้ามจอด, เปลี่ยนเลนเล่นทึบ, ขับกนะชั้นชิด, ปาด ,มอไซตแมงวันหน้าไฟแดง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Polonium

ไม่เคยครับ แต่ผมโดนกระทำประจำ เลนซ้ายบังคับวิ่งตรง เลนขวาเลี้ยวขวา ผมยังโดนพวกวิ่งตรงปาดหน้าเพื่อมาเลี้ยวขวาเลย
ตอนนี้ทำใจ ใครอยากทำอะไรก็ทำไป เราตั้งสติ ใจเย็นๆพอ นอกเสียจาก สุดวิสัยจริงๆค่อยชน คนสมัยนี้ใจร้อน เอะอะก็ยิงก็ฆ่ากัน
เกลียดสุดก็พวกวิ่งแซงซ้ายเพื่อมาเลี้ยวขวาปาดหน้าเรานี่แหละ
ให้นึกภาพ แยกไฟแดง เลน 1-2 วิ่งตรง (เราอยู่เลน2)เลน3-4 เลี้ยวขวา พวกวิ่งเลน1เร่งความเร็วแซงเราตอนไฟเขียว
เพื่อจะปาดหน้าเลี้ยวขวา ส่วนมากก็แท็กซี่  :-\ ทำไปได้ (โดนบ่อยในกรุงเทพ) เมืองที่วุ่นวายจริงๆ

ผมขับส่วนมาก ไปตามไฟ ไม่ชอบแทรก ไม่เบียดใคร กรณีแทรกคือกรณีเดียว ผมไปต่างที่ๆไม่เคยไป แล้วผมเข้าเลนผิด
ก็จะเปิดไฟขอทาง ถ้าเข้าไม่ได้จริงๆ คนไม่ให้ทาง ผมก็ต้องยอม วิ่งเลยไป หาทางกลับรถเอาใหม่ 555
ส่วนใครอยากแทรกผม ตามสบาย ผมให้ไปหมดแหละ ขี้เกียจ มีปัญหา สุดท้ายก็ช้าทั้งคู่
ผมเหมือนท่านเลย

ออฟไลน์ jametnp

ผมจำเป็นต้องทำทุกวันครับ
คอนโดผมอยู่ก่อนถึงไฟแดงแค่ไม่ถึง 500 เมตร (ถัดจาก ททท.) และผมต้องเลี้ยวขวาเข้ามักกะสัน
ผมไม่สามารถไปต่อแถวที่ยาวเหยียดได้ครับ

บางทีที่ผมออกจากห้างเซนทรลพระราม9 แล้วจะต้องกลับรถหน้าห้าง ผมก็ต้องเบียดอีกเลนส์ ต่อแถวไม่ได้เหมือนกัน
ถ้าผมโดนเบียด ผมจะหยุดให้อีกคันไปก่อนเสมอ เพราะผมรู้ดีว่า บางคนเค้าก็ไม่สามารถที่จะไปต่อแถวได้

ออฟไลน์ muying

ไม่เคยทำ  และไม่เคยให้ครับ 

ง่ายๆ

ที่เชียงใหม่ แยกที่เจอประจำคือ แยกหนองหอย มาจาก รร.วารี  และแยกแอร์พอร์ต มาจาก ภาค 5 ลักษณะเดียวกันคือไม่ได้ขึ้นสะพาน แต่จะแทรกออกตรงใกล้ๆสะพานเพื่อไปลอดสะพาน

สำหรับผมถ้าเข้าแถวไม่ได้ ผมจะไปกลับรถหรือวิ่งเลยไปหาทางอื่นเลย

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
80-90% ผมไม่ค่อยยอมให้ใครเอาเปรียบแบบนั้นนะครับ พวกที่ได้เข้าคือมาแบบสุภาพ ช้าๆ เนิบๆ เปิดไฟขอทาง แต่ท่านที่มาแบบจะเอาเนี่ยเชิญข้างหน้าเลย ผมถือว่าถ้าเก่งก็เชิญไปหาช่องเอากับคันอื่นครับ คันผมไม่ได้  :-\
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------