ผู้เขียน หัวข้อ: เสียบชาร์จโทรศัพท์ในรถแล้วไฟกระตุด  (อ่าน 5080 ครั้ง)

ออฟไลน์ matthew_unlimitedneeds

• Jr. Member
  • **
ผมมีปัญหาในการชาร์จแบตมือถือครับ คือว่าเสียบชาร์จจากช่อง USB ภายในรถ สองสามเดือนที่ผ่านมา พบอาการกระตุก ไฟเข้าๆออกๆ จนไม่สามารถชาร์จได้ จึงนำรถเข้า 0 รอบแรก ถามช่างเค้าจึง coding ให้ใหม่ครับ เพราะเค้าบอกอาจจะเป็นที่ตัวรถ แต่เอากลับมาก้อยังไม่หายครับ เรยไปเข้าอีกครั้ง เค้าก้อเปลี่ยนขั้ว USB ให้ใหม่ คราวนี้ดีขึ้นครับ ใช้ได้ประมาณเดือน 1 แจ่ก้อพบอาการเดิมอีกแล้ว ตอนแรกนึกว่าเปนที่สายชาร์จ แต่ทาง 0 เน้นว่าต้องใช้ของแท้เท่านั้น แต่ผมก้อใช้แท้ตลอด ผมควรทำยังงัยดีครับ นำเข้า 0 อีกรอบ หรือเปลี่ยนไปใช่ ที่ชาร์จโดยการเสียบจากช่องจุดบุหรี่แทนดีครับ >_< ปล.BMW

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
Re: เสียบชาร์จโทรศัพท์ในรถแล้วไฟกระตุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 13:41:53 »
ติดๆ ดับๆ น่าจะเพราะจ่ายกระแสชาร์จไม่พอ ผมเคยเป็น น่าจะเพราะสายไฟเส้นเล็กไป

ตัดรำคาญ ใช้ชุดชาร์จ จากไฟ +12 V ที่มีในรถดีกว่าครับ คุณภาพไฟน่าจะดีกว่าด้วย

เพราะขึ้นกับสาย USB ของเราอย่างเดียว ซืึ่งถ้าใช้ของดี ไม่น่ามีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: เสียบชาร์จโทรศัพท์ในรถแล้วไฟกระตุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 14:00:00 »
ช่อง USB ภายในรถส่วนใหญ่จ่าย Amp ต่ำครับ บางรุ่นจ่ายให้แค่ 500mA (0.5A) ตามมาตราฐานตั้งต้นของ USB พอให้ Flash Drive ทำงานได้ ทางที่ดีควรใช้อุปกรณ์ชาร์จจากช่อง 12V ดีกว่าครับ เลือกแบบจ่าย 2.1A ขึ้นไปรับรองไม่มีปัญหาไฟไม่พออีกต่อไป :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 14:07:46 »
ช่อง USB ภายในรถส่วนใหญ่จ่าย Amp ต่ำครับ บางรุ่นจ่ายให้แค่ 500mA (0.5A) ตามมาตราฐานตั้งต้นของ USB พอให้ Flash Drive ทำงานได้ ทางที่ดีควรใช้อุปกรณ์ชาร์จจากช่อง 12V ดีกว่าครับ เลือกแบบจ่าย 2.1A ขึ้นไปรับรองไม่มีปัญหาไฟไม่พออีกต่อไป :)

ตามนี้เลยครับ ช่อง USB ส่วนใหญ่เอาไว้เชื่อมจ่ายไฟล์ให้วิทยุเฉยๆ ทำอย่างอื่นลำบาก ซื้อหัวชาร์จ USB สะดวกกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 14:56:14 »
รถ 320d GT ที่ใช้ก็ไม่มีปัญหานี่นะครับ ผมขึ้นรถก็ชาร์จตลอด
ใช้มานานหรือยังครับ แบตอาจจะเริ่มเสื่อม เลยจ่ายไฟได้ไม่นิ่งหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Hundredpiper

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 16:03:14 »
F30 320d ผมก็เป็นครับน่ารําคาญมาก เป็นๆหายๆ แต่ต้องใช้ช่องusbเพราะฟังเพลงจากมือถือ

ออฟไลน์ tigercovers

• **
  • ผ้าคลุมรถ ผมไว้ใจพี่เสือครับ www.tiger-covers.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 19:01:23 »

สนับสนุนความคิดท่านนี้ครับ

:D :D :D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 19:41:02 »
BMW USB port max output 1.2 Ampere นะครับ

ถ้าใช้ไม่เกินนี้ก็ไม่ใช่ปัญหา

ปัญหาจากไหนคงต้องไล่ย้อนกลับไปจากUSB Portครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 19:51:08 »
เคยใช้ จนตอนนี้เลิกใช้แล้วครับ ไม่ดีเลย ทำแบตมือถือเสียไวด้วย

ออฟไลน์ matthew_unlimitedneeds

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 20:11:32 »
ผมเบื่อเรยครับ เป็นๆหายๆ เรยอยากเอาไปทำชุดปลดลอค แบบ googleplay ดีไม๊ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 10:27:14 »
ขั้วหลวม หรือสายขาดในรึป่าวครับอิเลคตรอนมันกระโดด ทำให้ระบบไฟรวน เคยเป็นแบบนี้เปลี่ยนสายหายเองครับ 
ส่วนช่อง 12v มันต่อตรงจากแบตลูกนึงร้อยแอมป์ยังไงก็ไม่มีทางดึงโหลด

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 12:30:38 »
ถอดแล้วเสียบใหม่ก็หายนะครับ เหมือนขั้วมันหลวม (F30) บางทีต้องถอดๆเสียบๆ 3-4 ครั้งกว่าจะลงตัว  :'(