ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครที่รู้จักคนใช้รถหลุดจำนำโดยไม่มีปัญหาไหมครับ  (อ่าน 9999 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
ถ้ามี คนเหล่านั้นทำอย่างไรครับ

คือเข้าใจว่าไม่ใช่ธุรกิจสีขาว แต่หลายๆ ครั้งเงื่อนไขมันก็ยั่วใจเหลือเกิน  :-X

ขอบคุณครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Turin

ส่วนตัวรถหลุดจำนำ ไม่ใช่ "ไม่ขาว" ... มันเป็น "ดำ" ครับ ... ไม่มีแง่มุมไหนเลยที่ถูกต้อง

ถ้าคิดว่าแบ๊คดี ถ้าคิดว่าขั้วแบ๊คไม่มีวันเปลี่ยน ถ้าคิดว่าแบ๊คยอมเสียเวลามายุ่งกับเรื่องแบบนี้ ... เชิญครับ

ออฟไลน์ recycleman

ถึงไม่มีปัญหา แต่จะรู้สึกดีไหมละครับที่เวลาเจอด่านก็เสียว จอดที่ไหนก็เสียว เหมือนถูกติดตามตัวเป็นคนร้ายอยู่ตลอดเวลา

มันเดาไม่ออกหรอกครับว่าจะมีปัญหาหรือไม่มี เพราะเวลาขายคนขายรถประเภทนี้ก็จะบอกว่าไม่มีปัญหาแน่นอน ต่อภาษี พรบ. ได้ตามปกติ

แต่ถ้าถึงคราวเจอปัญหาขึ้นมา บางทีค่าใช้จ่ายในการเอาตัวเองออกมาจากปัญหานี้จะแพงกว่ามูลค่าของราคารถที่ซื้อขายกันตามปกติซะอีกน่ะครับ

อย่าให้ราคาที่ยั่วยวนมาชวนให้เราทำผิดกฎหมายเลยครับ ด้วยความหวังดี

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
คงเห็นว่า ราคามันถูกจนยั่วใจ   ท่องเอาไว้

"  รั บ ข อ ง โ จ ร "

ออฟไลน์ Pegasus7700

ถ้ามี คนเหล่านั้นทำอย่างไรครับ

คือเข้าใจว่าไม่ใช่ธุรกิจสีขาว แต่หลายๆ ครั้งเงื่อนไขมันก็ยั่วใจเหลือเกิน  :-X

ขอบคุณครับ
รถหลุดจำนำที่ตืดไฟแนนอยุ่ มันเสี่ยง
แต่ไม่ใช่เสี่ยงทุกคัน  หากคนนั้นนังผ่อนไฟแนนปกติ และเป็นคนดี

แต่รถหลุดจำนำ ที่ไม่ติดไฟแนนซ์ ก้อไม่มีปัญหา หากเอกสารครบถุกต้อง

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มีรู้จัก แต่ไม่สนิท
เป็นเจ้าของบ่อน รอ ดูต่อไปว่าจะอีกนานไหมครับ

ออฟไลน์ sk-non

ขายคุณแล้ว อีกสักอาทิตย์ ไปแจ้ง ตร มาจับ
มันก็ไม่แน่. อย่าไปเสี่ยงเลยคับ

เพื่อนผมเอาใช้ได้สามปี. ย้ำว่าสามปี ไปเจอจับได้
นอนคุกไป 3เดือน ผมยังไปเยี่ยมมันเลย
วิ่งเต้นเพื่อไม่ติดคุกเสียเงินฟรี. เสียสุขภาพจิตนอนไม่หลับ
เมียเครียด

ออฟไลน์ sakano

จะไม่มีปัญหาก็ต่อเมื่อ คุณเป็นพวกเดียวกันกับคนที่จะมาจับคุณ อ่ะครับ

หรือไม่ก็เอาไปใช้ในป่า ในเขา ที่ไม่มีใครเข้าไปจับคุณ

ออฟไลน์ O_o"

คนรู้จักผมคนหนึ่งเคยซื้อครับ แต่ไม่ได้เอามาวิ่งในเมืองหรือต่างจังหวัด เน้นใช้งานในไร่ครับ

ภาษี ประกัน ไม่ต้องพูดถึง ไม่เคยต่อครับ วิ่งในสวน ในไร่ แถวๆบ้านนะครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
คนรู้จักผมคนหนึ่งเคยซื้อครับ แต่ไม่ได้เอามาวิ่งในเมืองหรือต่างจังหวัด เน้นใช้งานในไร่ครับ

ภาษี ประกัน ไม่ต้องพูดถึง ไม่เคยต่อครับ วิ่งในสวน ในไร่ แถวๆบ้านนะครับ

กรณีเดียวกันครับ เพื่อนของเพื่อนผมคนนึงเคยขับGTR ปี2011มางานเลี้ยงที่บ้านผม ขอเข้าไปดูข้างในเห็นเลขไมล์ยังไม่ถึงห้าหมื่นโลเลย แต่รถปี2011 เกิดความสงสัยเลยถามเพื่อนของเราที่พาคนนี้มา ได้ความว่าคนที่ขับGTRทำธุรกิจสีดำอยู่แถวภาคใต้ และจะขับแค่โชว์ออกงาน เข้ากลุ่มรถแรงแค่นั้น
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เอาไปขับในไร่ ไม่ออกมาเจอผู้คน อยู่นอกพื้นที่ทะเบียนจด ก็พอได้ แต่เป็นการเอาเปรียบสังคม สนับสนุนการทำผิดกฏหมาย ไม่ทำดีกว่า เคยเจอรถสวยราคาไม่ต้องคิดมาก แต่สุดท้าย อยู่ที่ใจเลยไม่เอา
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ O_o"

บางคนซื้อมาเพื่อ สับเปลี่ยนอะไหล่ครับ แบบซื้อมาราคาถูก ได้ของครบหมดทั้งคัน ไม่ต้องวิ่งเข้าร้าน หรือเชียงกง

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ส่วนมากซื้อๆกันเอามาระเบิดอะไหล่อ่ะที่ผมรู้นะไม่ค่อยมีคนเอามาขับ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ ceberos

บางคนซื้อมาเพื่อ สับเปลี่ยนอะไหล่ครับ แบบซื้อมาราคาถูก ได้ของครบหมดทั้งคัน ไม่ต้องวิ่งเข้าร้าน หรือเชียงกง

เห็นลักษณะนี้เยอะมากครับ ทีเด็ดเลย คือ เครื่อง เกียร์ กล่อง สายไฟ ส่วนที่เหลือเลาะขายครับ

ออฟไลน์ chaithawat

เช็คเบื้องต้นก่อนว่า ติดแนนซ์รึป่าวถ้าติดมีปัญหา 100% คนซื้อโดนข้อหารับของโจรก่อนเลยต่อให้สุจริตเสียค่าตอบแทนซื้อในราคาท้องตลาดไงก็ไม่พ้นข้อหา  ช้าเร็วไงเขาก็ต้องตามยึดคืนอยุ่ดียกเว้นไปใช้ในประเทศเพื่อนบ้าน ป่าเขาที่ตามไม่เจอ เห็นบางคันที่หลบซ่อนไว้เล่นถอดล้อออกเลย ถึงมีอิทธิพลแค่ไหนถ้าเจอเขาก็ดำเนิกการส่งหมายปิดหมายศาลแทนได้อยุ่แล้ว
ไอ้ส่วนที่มาแบบครบ 32 ถูกต้องตามกระบวนการก็ไปอยู่เต๊นท์หมด ไม่มาประกาศขายถูกๆให้เสียเวลาหรอกครับ

ออฟไลน์ Visual

ขอบคุณครับ
รถหลุดจำนำที่ตืดไฟแนนอยุ่ มันเสี่ยง
แต่ไม่ใช่เสี่ยงทุกคัน  หากคนนั้นนังผ่อนไฟแนนปกติ และเป็นคนดี

แต่รถหลุดจำนำ ที่ไม่ติดไฟแนนซ์ ก้อไม่มีปัญหา หากเอกสารครบถุกต้อง

ปัญหาคือไอ้พวกหลุดจำนำที่บอกเอกสารครบเนี่ย ร้อยทั้งร้อยมันเอกสารปลอมที่ออกให้คนซื้อน่ะสิครับ

คิดง่ายๆรถล้านนึง ปล่อยเตนท์ โดนกดหนักๆก็ 8 แสน
ถ้าเอกสารครบถูกต้องจะเอามาขายทำไม 3-4 แสน

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขอบคุณครับ

ปัญหาคือไอ้พวกหลุดจำนำที่บอกเอกสารครบเนี่ย ร้อยทั้งร้อยมันเอกสารปลอมที่ออกให้คนซื้อน่ะสิครับ

คิดง่ายๆรถล้านนึง ปล่อยเตนท์ โดนกดหนักๆก็ 8 แสน
ถ้าเอกสารครบถูกต้องจะเอามาขายทำไม 3-4 แสน

กรณีของคุณคือเอกสารปลอม. อันนั้นถือว่า  ไม่เวิค

แต่กรณีที่. นายA. "รถไม่ติดไฟแนน" (เชคไม่ยากเรยครับ ว่าตัวถังนี้ทะเบียนนี้ติดไฟแนนหรือไม่) มาจำนำกับ  เสี่ยX
สมมุข ราคา50% ของราคาประเมิน  จำนำ1เดือน

แล้วหลุด ก้วยสาเหตใดก่อแล้วแต่
เสี่ยX. ขายต่อให้ ผม. (ที่อยุ่ธุรกิจเดียวกันหรือสนิทกัน หรือรุ้ว่าเราหารุ่นนี้ขับขำและอาจจะมาซื้อคืนได้สักวันนึง)ในราคาที่เพิ่มกำไรสัก10% ก็ไม่แปลกอะไรครับ

ในโลกความจริง การจำนำรถที่ภุกกฤหมาย มันมีอยุ่จริงที่ไม่ผิดอะไร
เพียงแต่ผมไม่อยากเหมารวมว่ามันผิกฏหมายไปทั้งหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2016, 16:54:19 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แถวบ้านมีหลังนึงครับ   

ซื้อ FTN  หลุดจำนำมา    ทั้งที่แกเองก็ใช้ FTN   

สรุปคือแกเอามาสวมทะเบียนครับ แล้วตอกเลขใหม่เอาครับ ใช้สีคล้ายกัน  (เทากะดำ)    ทุกวันนี้คันที่จอดต้องคลุมผ้าตลอดครับ ตอนไปซื้อแกให้ลูกน้องพม่าเอาเงินไปซื้อครับ   

ซ่อมทีไม่เอาเข้าศูนย์ครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Niceguy_C

ต้องแยกก่อนนะครับว่า รถหลุดจำนำจริงๆ กับ รถหลุดจำนำ ในความหมายของตลาดมืด มันต่างกัน

รถก็เหมือนสินค้าทั่วๆไป ที่เจ้าของรถสามารถนำรถไปจำนำได้ ซึ่งการจำนำที่ถูกต้องคือ นำทะเบียนรถไปจำนำ ไม่ใช่ว่า แค่เอาตัวรถไปจำนำ แต่ทะเบียนยังอยู่ที่ไฟแนนช์

ถ้าทะเบียนรถยังคงอยู่ที่ไฟแนนช์ คุณไปซื้อมา โดนข้อหารับของโจรเต็มๆ และยังไงๆขึ้นศาล ก็แพ้ เพราะหลักฐานก็คือรถนั่นแหละ ซึ่งถ้าไปถึงจุดนั้น มีทางเลือก สองทางคือ ยอมยัดเงินให้ทีมมาจับ และขายรถแบบขาดทุน หรือ ไปนอนคุก

ส่วนถ้า ทะเบียนได้มาจริงๆ อันนี้ ไม่มีปัญหา แต่เอาจริงๆคือน้อยมากๆจนถึงไม่มีเลย ที่หลุดมา แล้วราคาจะถูกแบบถูกเวอร์ เพราะส่วนใหญ่ ถ้ามีทะเบียนมา เขาไปปล่อยเตนท์ได้ราคาดีกว่ามากๆ ไม่มาปล่อยราคาถูกหรอก

เพราะฉะนั้น ธุรกิจนี้ไม่ใช่สีเทาครับ มันธุรกิจมืดเต็มๆ

เอาจริงๆ บางกลุ่มซื้อมาระเบิดอะไหล่ นั่นแหละ ไม่ก็เอาไปใช้ในทุ่งนา ในไร่ ไม่ค่อยออกมาขับในเมืองกันหรอก เพราะมันเสี่ยง

ออฟไลน์ Visual

ขอบคุณครับ

กรณีของคุณคือเอกสารปลอม. อันนั้นถือว่า  ไม่เวิค

แต่กรณีที่. นายA. "รถไม่ติดไฟแนน" (เชคไม่ยากเรยครับ ว่าตัวถังนี้ทะเบียนนี้ติดไฟแนนหรือไม่) มาจำนำกับ  เสี่ยX
สมมุข ราคา50% ของราคาประเมิน  จำนำ1เดือน

แล้วหลุด ก้วยสาเหตใดก่อแล้วแต่
เสี่ยX. ขายต่อให้ ผม. (ที่อยุ่ธุรกิจเดียวกันหรือสนิทกัน หรือรุ้ว่าเราหารุ่นนี้ขับขำและอาจจะมาซื้อคืนได้สักวันนึง)ในราคาที่เพิ่มกำไรสัก10% ก็ไม่แปลกอะไรครับ

ในโลกความจริง การจำนำรถที่ภุกกฤหมาย มันมีอยุ่จริงที่ไม่ผิดอะไร
เพียงแต่ผมไม่อยากเหมารวมว่ามันผิกฏหมายไปทั้งหมด

ถูกครับผมก็เข้าใจตามนั้นครับว่ามันมีที่หลุดจำนำเอกสารถูกต้อง โอนกรรมสิทธิ์ได้ ซึ่งรถพวกนี้จะไม่มาโฆษณาว่าเป็นรถหลุดจำนำแล้วขายราคาถูกๆ แต่มันจะถูกเอาไปขายเป็นรถมือสอง หรือขายให้คนรู้จักในราคาไม่สูงมากแบบที่คุณบอกนั่นแหละครับ
ซึ่งดูจากบริบทที่ จขกท. ถามแล้วมันไม่น่าจะใช่รถกลุ่มนี้ เพราะรถกลุ่มนี้มันไม่ได้ราคาล่อตาล่อใจหรือน่าสงสัยเลย

ส่วนรถที่โฆษณาตัวเองว่ารถหลุดจำนำ อย่างที่บอก จริงๆรถพวกนี้มันไม่ต้องไปเช็คอะไรเลย แค่ใช้ common sense ก็พอ ของถูกกฎหมายสามารถขายได้ 10 แต่เอามาขายแค่ 4 เพื่ออะไร
แต่ด้วยราคาล่อใจของมันทำให้บางทีคนก็หน้ามืดลืมเรื่องง่ายๆไปหมด

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
ของผมซื้อต่อมาแต่เป็นหลุดจำนำที่ถูกต้องตามกฎหมายครับ เพราะมีเล่มมาครบ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมเคยตอบไปหลายทีแล้ว ราคามันเย้ายวนจริง สำหรับผมพวกรถหายากหรือบำรุงรักษาแพง แต่ขายราคาถูกๆแบบนี้น่าเล่นครับ แต่ไม่ใช่ซื้อมาใช้ แต่ซื้อมาแยกอะไหล่เก็บไว้ ยกตัวอย่างเช่น bmw e60 ถ้ามาหลักแสนต้นๆ ซื้อไปเลยครับ ถ้ามีรุ่นนี้ใช้อยู่แล้วอะไรเสียก็ย้ายมาใส่ไว้ บางรุ่นถ้าเล่นรถจริงๆ ซื้อมาถอดอะไหล่ขายในแฟนเพจรุ่นนั้นยังกำไรเลย

แต่ต้องย้ำอีกที ไม่ใช่ซื้อมาขับบนถนน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
โอนได้ มีเล่ม = โอกาสขายถูกยาก ปล่อยเตนท์ราคาดีกว่า
โอนไม่ได้ ลอย เอกสารไม่ครบ = ระเบิดอะไหล่
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
รถหลุดจำนำที่ไม่มีปัญหาก็น่าจะมีนะ
ที่เอกสารเป็นของจริงทั้งหมด ไม่ติดไฟแนนท์ ฯ

แต่ที่ขายส่วนใหญ่
เท่าที่เข้าใจคือ เป็นรถโกงไฟแนท์มา  :P
ราคาถูกมาก
คนขายเขาจะบอกต่อว่าเป็นรถหลุดบ่อน ติดพนัน หลุดจำนำ ฯลฯ
สามารถทำประกันชั้น 3 ได้ + ต่อภาษี + ทำทะเบียนปลอม / เล่มปลอม สวมได้

เช่นอาจเจอ accord g9 สีขาว ทะเบียนเดียวกันเลย  :P

ถ้าโกงมา สำหรับผม คือรถโจรครับ
ซื้อมาคงไม่สบายใจ ไม่ว่ากรณีใด ๆ  8)

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ดูแล้วการซื้อมาทำอะไหล่น่าจะดีสุดครับ
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250

ออฟไลน์ SM.

อยู่ห่างๆ รถพวกนี้ไว้ ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าไม่บิ๊กจริงๆหรือมีสีแบบสูงๆอย่าเล่นดีกว่า
ถ้าเอาไปใช้ในสนามแข่ง ชนพังช่างมัน ชำแหละอะไหล่ ผมว่าก็โอ

ออฟไลน์ kittiphat123

ที่มันขาวก็ จำนำแบบมีเล่มครับ ถ้าจำนำไม่มีเล่มมีแต่รถมันก็เทาๆดำๆละครับ ส่วนมากมักจะดำมากกว่าเทา