ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบอยู่ 8 แสน บวกลบไม่เกิน 1 แสน สนใจแจ๊ส โมบิโอ มาสด้าสอง  (อ่าน 3655 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
เคยถามที่กระทู้เดิมแล้วครับ  สรุปได้ความว่า จะเอารถคันใหม่เลย ไม่เอาพวกดีเซกเมนซ์มือสองแล้วเพราะคันใหญ่
อีกอย่างน้อยสาวก็ขับรถยังไม่เป็น  กำลังหัดๆ อยู่ครับ  ทีนี้ก็เลยมีโจทย์มาว่าครับ

ตอนนี้อันดับ 1 ในตัวเลือกคือ Jazz  อันดับสองตัวเปรียบเทียบ คงจะเป็นซิตี้ วีออส มาสด้า สอง
แต่ทางบ้าน บอกว่า แนะนำอยากให้เอาคันใหญ่สมราคาหน่อย เช่นพวก รถอเนกประสงค์  เช่น พวก บีอาร์วี อเวนซ่า โมบิโอ่ เป็นต้น

ผมดูโมบิโอ มันก็คันใหญ่ดู ดูอเนกประสงค์ด้วย สวยพอใช้ได้ ถ้าเทียบกับ ยี่ห้ออื่น  แถมราคา ตัวท๊อป 755,555  แสนบาท สูสีกับแจ๊สตัว Top   
แจ๊ส ราคา 754,000 บาท

น้องสาว ไม่คัดค้าน อะไร แล้วแต่ที่บ้านแนะนำครับ น้องบอกขอแค่คันไม่ใหญ่มาก   

จึงอยากขอคำแแนะนำ สมาชิกในกลุ่มหน่อยครับ  เอาคันไหนดี คิดไม่ตกเลยครับ
ถ้าจะข้ามไปซีวิคเลย ก็กลัวงบบานปลาย และค่าน้ำมันที่เพิ่มขึ้นอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2016, 13:56:56 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Jazz เหมาะกันสาว ๆ ดีครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผู้หญิงขับก็ Jazz นั่นแหละครับ 754,000 ไม่งั้นก็ข้ามไป HRV ตัวล่างเลย 933,000 (ถ้าเกินงบก็คู่แข่งก็ได้ครับ CX-3 835,000 สาวๆน่าจะชอบ)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ bobsan

สาวๆชอบรถคันเล็กขับง่ายครับ jazz ไม่ก็ mz2 ครับ

ถ้าไม่มีความจำเป็นใช้ 7 ที่นั่งหรือขนของ โมบี้ผมว่ามันยาวเกินไป
ทำให้จอดยากสำหรับผู้หญิง

ออฟไลน์ SM.

Jazz or Mazda2 ดีกว่าครับ ให้น้องลองไปเลือกเองเลย

โมบิ อาจจะขับยากไปนิด สำหรับคนที่ยังขับไม่แข็ง ช่วงยาว จอดยากกว่า 2 คันข้างบนแน่ๆ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ลองพิจารณา MG5 ดู

ถ้าไม่ติดว่าเป็นแบรนใหม่ รถดี ใหญ่ หนึบ ผูกโบ ออฟชั่นเพรียบ ราคาน่าคบ ^ ^

ออฟไลน์ Staples

กำเรอดู Nissan Kick ดีกว่า

ออฟไลน์ tutoo

• Newbie
  • *
Jazz ครับ

ออฟไลน์ Tan Int

Jazz ก็โอเคครับ แต่ถ้าจะเผื่อประโยชน์ใช้สอย Mobilio ก็ดี แต่ได้ออปชั่นน้อยกว่านะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าไม่ซีเรียส ว่า City , Jazz มีตัวใหม่ออก ปลายปี59ต้นปี60

ก็น่าจัด

Mazda 2 ก็ดูน่าใช้

พาไปลองขับดีกว่า

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
Jazz ครับ น่าจะเหมาะครับ ไม่เล็กและไม่ใหญ่เกินไป ขับง่าย

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
jazz ครับ ถ้าไม่ได้สนใจ airbag กับสี เหลือง ซื้อตัว v หรือ v+ ก็น่าจะพอครับประหยัดงบไปได้เยอะเลยออฟชั่นเพียงพอกับการใช้งาน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Jazz ก็เอนกประสงค์สุดๆแล้วครับ ถ้าไม่ใช่ขนของเยอะๆเป็นหลัก ผมว่าตอบโจทย์ได้แล้ว
เลือกตัวท็อปความปลอดภัยครบๆ ผมว่าโอเคกว่า ส่วนลดก็มี

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ภรรยาใช้ Mobilio RS ครับ ตั้งแต่ป้ายแดง หัดขับกับคันนี้ และเกิดอุบัติเหตุ เฉี่ยว ขณะออกจากซองจอดหนึ่งครั้ง เพราะ กะระยะพลาด

ข้อดี:

1) ภายในกว้างขวาง เบาะตอน 2 และ 3 พับได้ (แต่ไม่เรียบ) ผมใช้รถคันนี้ ขนป้ายธงญี่ปุ่นประจำ
2) ขนคนได้ 7 คน (ผู้ใหญ่นั่งจริงได้ 5 + เด็ก/คนตัวเล็ก นั่งได้ 2 คน)
3) สูงกว่ารถเก๋ง หลุม บ่อ ไม่ค่อยกลัว แต่ไม่สูงเท่า cross-over บางคัน
4) พื้นฐานเดียวกับ Brio แต่ ตัวถังยืดออก ทรงตัวย่านความเร็ว 100-120 กม./ขม. ได้ดี
5) ประหยัดน้ำมันดี ถ้าคิดจะขับแบบ eco จริงๆ
6) มีแอร์ด้านหลัง ผู้โดยสารชอบ

ข้อเสีย:

1) เม็ดเงินที่จ่าย พอๆกับ Jazz ไปลงกับตัวถัง ความยาว เบาะแถว 3 (ผมเดา)
     จึงไม่มีอุปกรณ์อำนวยความสะดวกบางอย่างที่ Jazz
2) ถ้าคุณไม่ได้มีครอบครัวใหญ่ เบาะแถว 3 อาจไร้ประโยชน์
3) ด้านหลังเชิด เพื่อถ่วงลงเวลามีคนนั่ง แถว 3 และกันสะเทือนด้านหลัง เซ็ทมาค่อนข้างแข็ง

ข้อแนะนำ:
- ซื้อรุ่น RS น่าจะดี ในแง่ที่ได้กล้องช่วยถอย  ผมเลือกไม่ติดสัญญาณกะระยะ
- รอทางฮอนด้า เปลี่ยน Dashboard ตาม Brio ใหม่ ก่อนไหมครับ?

โชคดีครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2016, 17:39:27 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ AkE

Jazz ครับ เหมาะดี รถโอเคแทบทุกจุดครับ

ออฟไลน์ oatekung

เป็นผมไป xv อ่า
กว้างกว่า ขับดีกว่า

ออฟไลน์ akewizard

ผมว่า jazz ไม่ก็ mazda 2 ตัว 5 ประตูครับ  คันไม่ใหญ่กำลังดี เอนกประสงค์ ขับง่าย คล่อง .......
ไม่ต้องดูตัวท๊อปสุดก็ได้นะครับ เอาเท่าที่อุปกรณ์มีพอที่เราใช้งาน เงินเหลือจะได้เอาไปทำอย่างอื่น

ออฟไลน์ tvm

BRV MObi นี่เทียบกะแจ้สนี่คนละคล้าสเลยนะครับ (สำหรับผมนะ)
ใหญ่แต่แบบ นะ...

ไปแจ้สเถอะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Jazz ครับ ข้างในไม่เล็กนะครับ ถ้าไม่ขนของมากมาย คนนั่งแค่ 4 คน โปร่งสบายเหมือนกันครับ

Mobilio ยังไม่เปลี่ยน DashBoard แบบ BR-V ยังไงลงไปนั่ง ดูภายใน ภายนอก และลองไปขับก่อนครับ ว่าชอบแบบไหน

ส่วนตัวเลือก Jazz ครับ และใช้สีเหลืองอยู่ครับ ถุงลม 6 ใบ ใครว่าไม่ได้ใช้ แต่ผมขอมีไว้อุ่นใจก่อนดีกว่าครับ ทดสอบการชนก็ทำได้ดีนะครับ

Mobilio เคยทำให้ผมหวั่นไหวได้ก็คือ "สีส้ม" ในรุ่น RS และมันก็ไม่มีอีกแล้วครับ สีแปลก Honda จะออกมาให้สั่งไม่นานครับ order น้อยก็เตรียมโบกมือลา
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Mobilio เหมาะกับสุภาพสตรีวัยคุณแม่ ไว้รับส่งลูกไปโรงเรียนก่อนและหลังทำงานครับ
ฉะนั้นผมคิดว่าไม่เหมาะกับน้องสาว จขกท ซึ่งคนทั่วๆไปใช้ Jazzก็เอนกประสงค์มากพออยู่แล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kittiphat123

ตามที่ท่าน จขกท.เลือกไว้นั่นแหละครับ JAZZ คุ้มค่าจริงอะไรจริงครับ ส่วนตัวเลือกอื่นแน่นอนละครับ มันก็โดนใจเสียงเชียร์แน่
เพราะเขาผลิตรถออกมาให้วัยประมาณนั้นอยู่แล้วครับ จึงไม่แปลกใจที่เขาเชียร์รถแนวๆนั้น วัย40+จะโดนใจมากมายครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Jazz ครับ ระดับกลางทั้งสามรุ่น  8)