ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะหนังโดนเหงื่อ จะเสื่อมเร็วหรือเปล่าครับ ?  (อ่าน 6926 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สวัสดีครับ รบกวนสอบถาม

อยากถามว่า เบาะหนังโดนเหงื่อบ่อยจะเสื่อมเร็วไหมครับ ?
เพราะบางครั้งไปวิ่งมาเหงื่อชุ่มเลย เบาะแฉะ โดนประตูข้าง ที่ท้าวแขน ฯ  :P

ถ้ากระทู้ซ้ำขออภัยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mamaman

Re: เบาะหนังโดนเหงื่อ จะเสื่อมเร็วหรือเปล่าครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 08:58:43 »

หนัง ถ้าเจอน้ำจะพองและบวมได้ครับ โดนได้แต่ไม่แช่ก็ไม่เป็นอะไรครับ
การดูแล รักษา ห้ามเปียกชื้น ห้ามเคลืบสารเคมีใดๆ เพราะจะทำให้หนังแข็ง และ กรอบ

หนัง ทำมาจากหนังวัว ทนไฟ ทนเหมือนหนังคนนี่ละ

วิธี ทำความสะอาด ใช้แค่ น้ำสบู่ เช็ดถูด ครบสกปรกออก

รถคันไหน เจอ แว๊ก เงา หนังจะโดนหุ้ม แตก แข็ง พัง

แต่ปัจจุบัน ผมเลือก PVC เกรด OEM ไม่นุ่มนิ่ม แต่เหนียว ไม่ยับทนที่สุด แต่ไม่ทนไฟ ดูแล ทำความสะอาดง่าย

ออฟไลน์ kittiphat123

Re: เบาะหนังโดนเหงื่อ จะเสื่อมเร็วหรือเปล่าครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 09:02:07 »
รถผมซีวิคFD เบาะหนังจากโรงงาน ผมเหงื่อออกเยอะเหมือนกัน ยิ่งแดดร้อนๆ เบาะนี่มันพองขึ้นมา เหมือน อากาศเข้าไปเลยครับ
และบริเวณหนังที่มันพองขึ้นมา มันรุ้สึกนิ่มๆ เหมือนโดนความเค็มจากเหงื่อเข้าไปกัดครับ ต้องรีบเอาผ้าในรถชุบน้ำเช็ดๆออกครับ
ผมก็ยังกลัวๆมันลอก หรือ ยุ่ย อยู่เลยครับทุกวันนี้

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 09:21:51 »
อยู่ที่วัสดุของหนังครับ
บางหนังก็ทน บางหนังก็ไม่ทน

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 09:28:37 »
ใช้โลชั่นเบบี้ออยแบบใส ราคาประหยัดกว่า ปลอดภัยกว่า พวกน้ำยาเคมีสำหรับเช็ดเคลือบเบาะหนัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2016, 09:41:23 โดย zipp »

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 09:53:49 »
เวลาผมไปเตะบอลเหงื่อออกแล้วต้องขับรถกลับมาบ้าน ผมจะใช้ทิชชู่เปียกเช็ดเบาะหนัง, พวงมาลัย ทุกครั้ง พอสิ้นเดือนก็จะลงแว็กเบาะรถ

ทำแบบนี้กับรถทุกคันมาหลายปี เบาะหนังก็ยังปกติดีครับ ไม่พอง ไม่ขาด ไม่ยุ่ย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 10:12:47 »
โดนเหงื่อ แล้วโดนแดด ตากแดด ส่วนที่โดนแดดตรงๆ ไปแน่ครับ

ถ้าโดนเหงื่อแล้ว หลังจากใช้ ลูบเช็ดด้วยผ้าชุบน้ำหมาดๆ พอช่วยได้ครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 10:14:11 »
มี น้ำยา ดูแล เบาะหนังครับ จัดไป  :D

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 10:33:55 »
ขอบคุณมากครับทุกท่าน

เบาะหนังรถมาจากโรงงานไม่รู้เกรดอะไร
แต่ส่วนมากก็จอดในที่ร่มนะครับ

ไว้หลังจากลงรถจะเอาทิชชู่เปียกเช็ด
ตามด้วยน้ำยาเช็ดเบาะ หรือเบบี้ออย
พอสัก 4 ปีแล้ว
ค่อยเปลี่ืยนเป็น PVC เกรด OEM นุ่มนิ่มเหนียว ครับผม  :-*

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 10:54:43 »
มวิ่งออกกำลังกายประจำ ขับรถทั้งๆ ที่เหงื่อท่วมตัว ผ่านมาปีละ ยังไม่เจออะไร แต่คาร์แคร์ที่เข้าไป เขาก็ทำความสะอาดเบาะหนังให้

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 19:40:35 »
ใช้โลชั่นเบบี้ออยแบบใส ราคาประหยัดกว่า ปลอดภัยกว่า พวกน้ำยาเคมีสำหรับเช็ดเคลือบเบาะหนัง
ไม่จริงเสมอไปนะครับต้องเข้าใจก่อนว่าหนังเบาะมันคือหนังสัตว์ที่ตายไปแล้วโดนฟอกสีหรือหนังสังเคราห์
ใช้พวกบำรุงของคนได้จริงแต่ต้องดูให้ดีนะครับพวกเอาโลชั่นมาทาร้องไม่ออกไปหลายคนแล้วบางตัวผสมพวกสารกันแดด

พอหนังดูดลงไปเหลืองเอาไม่ออกนะครับมันซึมจริงแต่มันไม่ใช่หนังคนครับมันไม่สลายไปไหนซึมติดอยู่ในหนังจะใช้ก็ดูดีๆ
น้ำยาเคลือบเบาะราคาไม่แพงดีๆก็มีหาข้อมูลได้ทั่วไปครับ

ส่วนเรื่องโดนเหงื่อบ่อยๆเบาะพังไม๊ พังครับหนังไม่ถูกกับน้ำโดยเฉพาะที่ปล่อยเปียกนานๆหรือแห้งเองนานๆไปนั่งจะแห้งหยาบและแตกลายงาครับ
ออกกำลังกายมาหาผ้าเช็ดตัวลองเบาะหรือถ้าจำเป็นถึงที่หมายก็รีบเช็ดครับเคลือบบ้างก็ดียืดอายุได้เยอะ