ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการใช้งานwireless phone charger ในรถยนต์ครับ  (อ่าน 4676 ครั้ง)

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
ใช้ camryรุ่นที่มีที่ charge โทรศัพท์มือถือในรถที่มันเป็นแท่นอยู่หลังเกียร์
ปัญหาคือว่าตั้งแต่ซื้อรถมา ไม่เคยใช้chargeได้เลยครับ เปิดสวิทซ์เรียบร้อยนะครับ
เอาโทรศัพท์ของทั้งบ้านมาลอง  (I phone,samsung, vivo ) ถอดปลอกออกแล้วด้วยนะครับ
ก็ยังcharge ไม่ได้
เลยอยากสอบถามเพื่อนๆที่เคยใช้ว่า มันต้องทำอะไรเพิ่ม ต้องมีอุปกรณ์เพิ่มเติม
หรือมันต้องใช้กับโทรศัพท์รุ่นไหนยังไงครับ แบบว่าอยากลองใช้บ้างอะครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
Re: สอบถามการใช้งานwireless phone charger ในรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 18:20:23 »
ใช้ได้กับโทรศัพท์ที่รองรับ wireless charger ครับ พวก ss note5 และก็แอนดรอยเรือธงหลายๆรุ่นครับ ส่วน iPhone ต้องใช้อุปกรณ์เสริมครับ ไม่แนะนำเท่าไหร่
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
Re: สอบถามการใช้งานwireless phone charger ในรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 19:17:49 »
มือถือต้องรองรับ Wireless Charger นะครับ ถึงจะใช้งานได้

ที่รองรับมาจากโรงงานโดยตรงเลยก็ LG G3, Samsung Galaxy Note5, Galaxy S6-S6 edge, Galaxy S7-S7 edge, Nexus 4-5-6-7 หลัก ๆ นะครับ

ส่วน iPhone หรือรุ่นอื่น ๆ ต้องมีอุปกรณ์เสริมคล้าย ๆ เป็นเคสเพื่อให้สามารถชาร์จไร้สายได้ อย่างอิเกียตอนนี้มีเคส iPhone ที่รองรับ Wireless Charger  ครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 19:26:48 »
ลองหาข้อมูลพวก Qi Wireless Charger ดูครับ

Samsung กลุ่ม Galaxy S กับ Note รุ่นใหม่ๆ มักจะใช้ได้, Nexus ก็เหมือนจะได้นะ เช็ครุ่นอีกทีหนึ่ง ส่วน iPhone ต้องซื้อปลอกเคสมาสวมแล้วเสียบสาย Lightning เข้าที่เครื่องจึงใช้งานได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D