ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องเรื่องมิติตัวถัง New Colorado จะเป็นกระบะคันใหญ่ที่สุดในเมืองไทย??  (อ่าน 4771 ครั้ง)

ออฟไลน์ Armaru

• Jr. Member
  • **
จากที่อ่าน first impression ทดลองขับ new colorado นะครับ

http://www.headlightmag.com/first-impression-chevrolet-colorado-minorchange2016/
ในบทความบอกว่า มิติตัวถังของ Colorado Minor change  ยาว 5,408 มิลลิเมตร กว้าง 1,874 มิลลิเมตร สูง 1,858 มิลลิเมตร (รวมราวหลังคา)ระยะฐานล้อ 3,096 มิลลิเมตร
เมื่อเทียบกับรุ่นเดิมพบว่า ยาวขึ้น 48 มิลลิเมตร แคบลง(จากซุ้มโป่งล้อ)8 มิลลิเมตร และสูงขึ้น 63 มิลลิเมตร ส่วนระยะฐานล้อเท่าเดิม

รุ่นเดิม มิติตัวถัง : 5,360 x 1,882 x 1,795 มิลลิเมตร
รุ่นใหม่ มิติตัวถัง : 5408 x 1874 x 1858 มิลลิเมตร   ???  ???

ลองเปรียบเทียบกับ สเปคกระบะเมืองไทย ณ ตอนนี้

Ranger Wildtrack
วัดได้ : 5,359 x 1,850 x 1,815 มิลลิเมตร

New Colorado
วัดได้ : 5408 x 1874 x 1858 มิลลิเมตร

์สรุปแล้ว New Colorado มันใหญ่กว่า Ranger Wildtrak จริงๆเหรอครับ :o
เท่ากับว่ามันเป็นกระบะที่คันใหญ่ที่สุดที่ขายในเมืองไทย ใช่ไหม?  :-[

แล้วเครื่องยนต์เล็กแค่ 2.5 มันจะลากไหวจริงๆหรอครับ
ใหญ่กว่าเดิมเกือบทุกส่วนแบบนี้ น้ำหนักตัวคงไม่ใช่ขี้ๆแล้ว !!  >:(  >:(

ออนไลน์ johnlee

• Hero Member
มิติที่วัดมา มันวัดขอบนอกที่ยาวที่สุดไง เช่น ขอบกระจก ขอบกันชนท้าย แบบนั้นป่าว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ตามที่ผมเข้าใจนะ
ยาวขึ้น เพราะกันชนหน้ายื่นออกมามากขึ้น (48 มม. ก็เกือบ 5 ซม.)
น่าจะที่ตรงที่ติดแผ่นป้ายทะเบียน อาจจะเพราะชุดแต่งของ High Country
สูงขึ้น เพราะเปลี่ยนไซส์ยางและไซส์ล้อแม็ก
ส่วนแคบลง อันนี้ไม่ทราบจริงๆ

ปล.เดาล้วนๆ.
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Cheze_Cake

• Sr. Member
ที่ยาวขึ้นเพราะกันชนชุดเเต่งHighCountry

ที่กว้างน้อยลงเพราะปรับองศาประตูใหม่ให้เเนบกับตัวถังมากขึ้น(เพื่อเก็บเสียงดีขึ้น)

สูง1858mmเป็นความสูงรวมราวหลังคา คิดว่าเฉพาะตัวรถน่าจะสูงราวๆ1795mm-1810mm

ปล.ผมขับสวนกับHighCountryสีเเดงเเถวๆศาลายา บอกเลยตัวจริงโครตะระสวยยยยยยย เเบบปังมาก!!><
     เเละเคยขับสวนกับตัวธรรมดาสีดำเเเถวทางด่วนบางนา ดูธรรมดามาก ไม่โด่นเด่นเท่าไร ;D
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ยังเซ็งไม่หาย555+ ทำไมHighCountry MTไม่มา ถ้ามันมาผมต้องโดนมันเเน่นอน เพราะรถที่ใช้อยู่18ปีเเล้ว(Toyota Sportrider)

ตอนนี้ก็ไม่มีเเบรนด์ไหนที่ชุดเเต่งครบเกียร์MT สวยๆเลย
TRD Sportivoก็เลอะเทอะ
X seriesกันชนหน้าลิเกมาก เเถมมีเสริมตูดอีก
Sportech สวยนะ เเต่เตี้ยไปนิด เมียไม่ชอบด้วย
Wildtrak ไม่มี0ในจังหวัด

:'( :'( :'(

ออฟไลน์ wa330

ตัวถังเดียวกะดีแม็กหรือป่าว

ออฟไลน์ ps000000

ใหญ่ คับ เลน ขับ เหมือน 6 ล้อกันเลย เฮ้ยไม่ใช่ นั่น มัน ขับกระบะ ฟูลไซส์ ถึงได้ อารมณ์ 6 ล้อ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ valent

จะแข่งกันใหญ่ไปถึงไหน
แค่โฉมใหม่ทุกรุ่นที่มีอยู่ จะเข้าซองแต่ละทีก็ลำบากมากแล้ว
ถ้าไม่มีกล้องช่วยนี่เหนื่อยเลย
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ yourturle

ก็เหมือน accord 2016 mc ยาวขึ้นเพราะกันชนหน้าใหม่ มันยื่น รวมๆคือเท่าเดิม แค่ตัวเลข

ถ้ามองด้วยตา T6 ยังงัยก็ดูใหญ่บึก
One Day.

ออฟไลน์ Pegasus7700

ทำไมมองรวมๆ เรนเจอยังอยุ่ยักไหญาอยุาหว่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ต้องดูฐานล้อด้วย
ส่วนความกว้างวัดกันที่โป่งล้อจากซ้ายไปขวา
แต่โป่งใหญ่เกินไป ตัวมันก็ต้องเล็ก จากมองด้วยตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2016, 13:44:50 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Fly to dream

ยังเซ็งไม่หาย555+ ทำไมHighCountry MTไม่มา ถ้ามันมาผมต้องโดนมันเเน่นอน เพราะรถที่ใช้อยู่18ปีเเล้ว(Toyota Sportrider)

ตอนนี้ก็ไม่มีเเบรนด์ไหนที่ชุดเเต่งครบเกียร์MT สวยๆเลย
X seriesกันชนหน้าลิเกมาก เเถมมีเสริมตูดอีก
Sportech สวยนะ เเต่เตี้ยไปนิด เมียไม่ชอบด้วย

จังหวัดไหนยังไม่มีศูนย์ฟอร์ดหรอครับ  แปลกใจทำไมไม่มีใครไปเปิด กรุงเทพขึ้นเอาๆ
น่าจะทางภาคเหนือใช่มั้ยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Jo_Jungko

ส่วนความกว้างวัดกันที่โป่งล้อจากซ้ายไปขวา
แต่โป่งใหญ่เกินไป ตัวมันก็ต้องเล็ก จากมองด้วยตา

ความสูงใต้ท้องรถ หรือ ระยะต่ำสุดของรีโว่ ผิดครับ ช่วยแก้ไขด้วยครับ

JONNY

ความสูงใต้ท้องรถ หรือ ระยะต่ำสุดของรีโว่ ผิดครับ ช่วยแก้ไขด้วยครับ

ข้อมูลคุณหมูเวปนี้เป็นคนทำครับ
ระยะต่ำสุด เขาวัดตรงบันไดข้าง ตัวไหนติดตั้งสูงก็อาจสูง ถ้าไม่ติดตั้งเลยยิ่งสูงไปอีก จะให้แก้เป็นเท่าไหร่ดีหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2016, 16:37:59 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Jo_Jungko

ข้อมูลคุณหมูเวปนี้เป็นคนทำครับ
ระยะต่ำสุด เขาวัดตรงบันไดข้าง ตัวไหนติดตั้งสูงก็อาจสูง ถ้าไม่ติดตั้งเลยยิ่งสูงไปอีก จะให้แก้เป็นเท่าไหร่ดีหละ
หรอครับ พอดีผมดูในโบรชัวร์มันสูง 217 มม.ผมก็เลยงงนะครับ แต่ยี่ห้อก็สูงเท่ากับในโบรชัวร์นะครับ
.
.
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ voyager

แปลกดี Mazda cx-5 ดูคันไม่กว้างเท่ากระบะ แต่ความกว้างฐานล้อมากกว่ากระบะทุกคัน 1580/1585 หน้า/หลัง

จังหวัดไหนยังไม่มีศูนย์ฟอร์ดหรอครับ  แปลกใจทำไมไม่มีใครไปเปิด กรุงเทพขึ้นเอาๆ
น่าจะทางภาคเหนือใช่มั้ยครับ
ผมอยู่ราชบุรีครับ จริงๆมี0ฟอร์ดครับเเต่อยู่ต่างอำเภอห่างจากบ้านผมประมาณ 35 กิโล ซึ่งไม่สะดวกเท่าไรครับ

JONNY

แปลกดี Mazda cx-5 ดูคันไม่กว้างเท่ากระบะ แต่ความกว้างฐานล้อมากกว่ากระบะทุกคัน 1580/1585 หน้า/หลัง
เป็นเพราะซุ้มล้อต่ำครับ ใช้ยางใหญ่เลยต้องขยายช่วงล้อออกเพื่อไม่ให้ติด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รอดูคันจริง แต่ฟอร์ดมันคันใหญ่จริง

ออฟไลน์ JeansZ

ถ้าเอาเวอร์ชันอเมริกามาขายล่ะ ใหญ่สุดในไทยแน่นอนครับ แต่อาจมีปัญหาในการจดทะเบียน รุ่นที่ไม่ใช่ 4 ประตู
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ SM.

ยาวราวๆ 5.3 ม พอๆกันทุกคัน แต่กลายเป็น Mazda ยาวสุด ไม่รู้เพราะหน้ายื่นๆหรือเปล่า  :D :D :D

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ชอบมาก รุ่นนีสวยมาก ไม่แพ้ ford  8)