ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถระดับ C-Seg ลงไปถึงไม่ค่อยใส่ Cruise Control มาให้?  (อ่าน 7925 ครั้ง)

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: ทำไมรถระดับ C-Seg ลงไปถึงไม่ค่อยใส่ Cruise Control มาให้?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 09:01:49 »
ยิ่งต่างจังหวัดถนนโล่งก็จริง แต่ผมว่าอันตราย
จริง ตาม ตจว.ถนนโล่งๆผมว่ายิ่งน่ากลัว

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: ทำไมรถระดับ C-Seg ลงไปถึงไม่ค่อยใส่ Cruise Control มาให้?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 09:03:49 »
ถ้าเทียบกันจริงๆ นี่ C-segment ปัจจุบันมี Cruise control เกือบทุกเจ้านะครับ
Altis - ไม่มี
Civic - มี
Sylphy - มี
Mazda 3 - ไม่มี
MG6 - มี
Cruze - มี
Focus - มี
Preve - มี
Lancer EX - มี

สรุป มีแค่ Altis กับ Mazda 3 เท่านั้นที่งกไม่ยอมให้ไม่ว่ารุ่นไหน นอกนั้นมีหมด

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 09:21:58 »
ไม่ค่อยได้ใช้เหมือนกันครับ..เพราะรถเกะกะเต็มไปหมด เด่วมอไซค์ เด่วรถแช่ขวา

จะได้ใช้เพราะอยากจะใช้ แค่นั้นเองครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 09:42:23 »
แปลกแฮะ เพิ่งรู้ว่าสำหรับหลาย ๆ คน cruise control ไม่จำเป็นเลยและไม่อยากมีด้วย ต่างจากผมมาก ต้องดิ้นรนหาติดตั้งเพิ่มให้ได้ แต่พอติดแล้วสตาร์ทรถออกจากบ้านทีไรก็ได้ใช้แทบทุกครั้ง เพราะแถวบ้านจำกัดความเร็ว 80 km/h 55555 เรียกได้ว่าใช้คุ้มแล้วครับ ยิ่งถ้าเดินทางไกลทางที่คุ้นเคยยิ่งฟิน ผมตั้งไว้ประมาณ 92-98 km/h ช่วยประหยัดได้เยอะ ยกเว้นเวลาวิ่งมาอยู่ดี ๆ แล้วเจอเนินนะ เวลาเห็นเนินผมจะกด cancel ล่วงหน้าแล้วเหยียบเอง ไม่งั้นมี kick down ให้ กลายเป็นเปลืองกว่าเดิม 555 ตรงนี้แหละที่มันโง่กว่าคน (ขึ้นกับความเร็วที่ตั้งไว้ด้วยครับ สำหรับ cruise control ธรรมดาบ้าน ๆ นะ) และมันก็เป็นส่วนหนึ่งในการพิจารณาเลือกรถของผมด้วย (เหมือนพี่ Tien.W เลยครับ) รถเล็ก ถ้าคันไหนมี cruise control ความสนใจผมจะเพิ่มขึ้น 20% (เช่น city/jazz sv, sv+ แม้ไม่ค่อยชอบหน้าตา แต่ถ้าต้องซื้อใช้ก็พอทน) ถ้าคันไหนไม่มี แต่ผมชอบ และติดตั้งเพิ่มได้ ความสนใจผมก็สูงเหมือนเดิม (เช่น 2/cx-3 บางรุ่น) และกระบะถ้าต้องซื้อผมคงเอา revo เพราะติด cruise control ได้ถูก ๆ นี่แหละ ที่จริง altis ก็ติดได้ง่าย ๆ นะ ทำตัวเหมือนรี่โว่เลย ให้มาแต่รุ่นบน ๆ รุ่นอื่นกั๊กไว้ให้ใส่เอง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 10:04:18 »
ควรมีทุกคันนะครับ

เพราะขับทางไกลมันจำเป็นมาก

จะได้ล็อคความเร็วไม่ให้สูงเกินไป

ถ้าไม่มีครูซแล้วขับไปมองหน้าปัดไป มันกังวลขับแล้วอึดอัดครับ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 10:05:58 »
ถ้าเทียบกันจริงๆ นี่ C-segment ปัจจุบันมี Cruise control เกือบทุกเจ้านะครับ
Altis - ไม่มี
.
.
.
Lancer EX - มี

สรุป มีแค่ Altis กับ Mazda 3 เท่านั้นที่งกไม่ยอมให้ไม่ว่ารุ่นไหน นอกนั้นมีหมด
Altis มีอยู่ครับ ในรุ่น 1.8v navi กับ 1.8g

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 10:40:16 »
เคยลองใช้ตอนขับ BT-50 ที่ทำงานเก่า ไม่ถูกจริต -*-

มันใช้ดีตอนปวดเท้ามั๊ง
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 10:50:31 »
กลัวเรื่องการทำราคามั้งครับ เลยไม่มา

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 11:10:22 »
ส่วนตัวผม รถที่เล็กกว่าCไม่มีก็ไม่แปลกครับ เพราะเน้นใช้ในเมืองเป็นหลัก

แต่ถ้ารถCขึ้นไปไม่มีเนี่ย ควรพิจารณาตัวเองด่วนๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 11:55:40 »
ผมเกลียดพวกที่ชอบใช้ cruise control วิ่งแค่ 80 หรือ 90 โดยอ้างว่าวิ่งตามกฏหมายกำหนด แต่ดัน.....แช่ขวา ส่วนตัวเคยใช้รถที่มี cruise control แต่ไม่สามารถทนใช้ได้เลย มันทำให้การขับขี่ น่าเบื่อ ไม่เป็นธรรมชาติ ความคิดส่วนตัวนะ ไม่ได้พาดพิงใคร เคยคิดเล่นๆว่า คนเรามันจะดัดจริตอะไรนักหนา ถ้าขี้เกียจแม้กระทั่งการใช้เท้าควบคุมคันเร่ง ก็ไปเป็นคนนั่งเถอะ อย่ามาขับรถเลย หรือไม่ก็ไปนั่งโดยสารรถเมล์ซะ ได้จบๆไป สบายดีด้วย
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 11:55:54 »
เขาคงหาข้อมูลมาได้ว่า คงเป็นเพราะคนที่ขับBseg ลงมายังเป็นคนหนุ่มสาวมีเรี่ยวแรงดีอยู่ แต่Csegขึ้นไปนี่เริ่มแก่แล้วขี้เมื่อย ขับทางไกลบ่อยเหยีบนานๆแล้วตะคริวจะกิน แต่ผมใช้ประจำแถวบ้านถนนโล่งใช้จนชิน สบายเท้าจะได้ขยับบ้าง ตะคริวจะไม่กิน (ประหยัดน้ำมันได้มากด้วย) สงสัยจะแก่ละ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2016, 11:58:57 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 11:57:20 »
คือมีไว้โชว์ ไม่ได้มีไว้ใช้  :D :D :D

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 12:11:15 »
ผมว่าอั้ยระบบนี้มันถือกำเหนิดมาในประเทศที่ถนนยาวโล่งกว้างใหญ่ไพศาล เช่นออสเตเรีย เยอรมันมีออโต้บานต์  ถนนอเมริกาวิ่งระหว่างรัฐซึ่งยาวเยียด ถ้าใช้ตีนเหยีบตลอดมีหวังตะคริวกินก็ต้องออกแบบตัวช่วยแบบนี้มา เพื่อผ่อนคลายผู้ขับขี่ ทีนี้ก็เอามาเพิ่มเป็นออฟชั่นให้คนไทยที่ขี้เห่อได้ตาลุก อยากใช้บ้างหรือให้ค่ายรถได้เกทับคู่แข่ง ก็เป็นการตลาดชนิดหนึ่ง รถต้องมีการพัฒนาไปเรื่อยๆ คนก็ต้องตามเทคโนโลยีให้ทันอันไหนมีประโยชน์ก็ใช้ ถ้าคนต่างจังหวัดก็โอเค แต่อยู่ในเมืองหลวงนี่หมดสิทธิ์ นอกจากออกเช้ามืด ใครไม่มีก็อย่าอิจฉา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2016, 12:15:16 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 14:04:58 »
"ทำไมรถระดับ C-seg ลมไปถึงไม่ค่อยใส่"

คำตอบมันมีในนั้นแล้วครับ  แต่หลายคนออกทะเลยไปไกล 

ลักษณะรถที่เล็กกว่า C-seg เค้าออกแบบมาไว้ใช้ในเมือง
ซึ่งแทบไม่มีโอกาสได้ใช้อยู่แล้ว  (หรือว่ามีคนได้ใช้อยู่ อันนี้ผมไม่รู้)

ตอนผมเอาไปวิ่งทางไกล  ก็ยอมรับว่าอยากให้มันมี  แต่บอกตามตรง รถเล็กขับทางไกลมันเหนื่อย เพลีย ล้า  อยู่แล้ว  แต่ถ้ามีมาให้แล้วเพิ่มราคาขายผมก็คงไม่ซื้อ (ปีๆนึง ออกทางไกลสักครั้งสองครั้ง)

ส่วนรถใหญ่มันวิ่งทางไกลแล้ว ไม่เหนื่อยมาก พอมีครูสให้มาด้วยยิ่งสบาย  คนที่ใช้รถทางไกลเป็นประจำก็คงไม่เล่นรถเล็กๆหรอกครับ

มองกันที่ลักษณะวัตถุประสงค์ของรถที่เขาออกแบบมาดีกว่ามองแต่กำไรขาดทุน

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 15:06:34 »
คน ตจว แบบผม จำเป็นมากเลยครับ ทุกครั้งที่ผมเดินทาง จะไม่ต่ำว่า 30กม ผมจะใช้ระบบนี้ประจำเลยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 15:08:32 »
รถเล็กส่วนใหญ่เน้นจับตลาดผู้ใช้รถในเมืองครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 15:37:09 »
กั๊ก
Save cost
เครื่องเล็ก ไม่ค่อยได้ใช้
คู่แข่งยังไม่ค่อยใส่ ครบทุกค่าย
รอเวลา mc

One Day.

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 16:25:47 »
คนขับไม่เร็ว ขับคงที่ เขาชอบกัน

ส่วนขาซิ่ง บอกเลย แทบไม่ค่อยได้ใช้ อิอิ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 17:09:17 »
"ทำไมรถระดับ C-seg ลมไปถึงไม่ค่อยใส่"

คำตอบมันมีในนั้นแล้วครับ  แต่หลายคนออกทะเลยไปไกล 

ลักษณะรถที่เล็กกว่า C-seg เค้าออกแบบมาไว้ใช้ในเมือง
ซึ่งแทบไม่มีโอกาสได้ใช้อยู่แล้ว  (หรือว่ามีคนได้ใช้อยู่ อันนี้ผมไม่รู้)

ตอนผมเอาไปวิ่งทางไกล  ก็ยอมรับว่าอยากให้มันมี  แต่บอกตามตรง รถเล็กขับทางไกลมันเหนื่อย เพลีย ล้า  อยู่แล้ว  แต่ถ้ามีมาให้แล้วเพิ่มราคาขายผมก็คงไม่ซื้อ (ปีๆนึง ออกทางไกลสักครั้งสองครั้ง)

ส่วนรถใหญ่มันวิ่งทางไกลแล้ว ไม่เหนื่อยมาก พอมีครูสให้มาด้วยยิ่งสบาย  คนที่ใช้รถทางไกลเป็นประจำก็คงไม่เล่นรถเล็กๆหรอกครับ

มองกันที่ลักษณะวัตถุประสงค์ของรถที่เขาออกแบบมาดีกว่ามองแต่กำไรขาดทุน

ขอบคุณครับที่ช่วยตอบอย่างตรงไปตรงมาและมีเหตุผลว่ามีปัจจัยอะไรบ้างที่คิดว่าผู้ผลิตถึงไม่ใส่มาให้ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 06:04:24 »
ผมเกลียดพวกที่ชอบใช้ cruise control วิ่งแค่ 80 หรือ 90 โดยอ้างว่าวิ่งตามกฏหมายกำหนด แต่ดัน.....แช่ขวา ส่วนตัวเคยใช้รถที่มี cruise control แต่ไม่สามารถทนใช้ได้เลย มันทำให้การขับขี่ น่าเบื่อ ไม่เป็นธรรมชาติ ความคิดส่วนตัวนะ ไม่ได้พาดพิงใคร เคยคิดเล่นๆว่า คนเรามันจะดัดจริตอะไรนักหนา ถ้าขี้เกียจแม้กระทั่งการใช้เท้าควบคุมคันเร่ง ก็ไปเป็นคนนั่งเถอะ อย่ามาขับรถเลย หรือไม่ก็ไปนั่งโดยสารรถเมล์ซะ ได้จบๆไป สบายดีด้วย

ไม่ใช่ขี้เกียจนะครับ แต่เป็นการลดการเมื่อยล้าเวลาขับไกลๆ ถนนโล่งๆ ครับ และถ้าคนที่ใช้เป็นจะขับเลนกลางหรือซ้ายอย่างที่ท่านบนๆว่าครับ

หากท่านไม่ได้ใช้ก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ จริงไหม (แต่หากรถเยอะก็ไม่ใช้ครับ เหยียบเองดีกว่า)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 20:09:04 »
ผมมีรถที่มีระบบนี้ และไม่มีระบบนี้

สำหรับผม "มันไม่จำเป็น" ฟันธงได้เลย

เส้นทางที่ขับ ใช้ได้ 3-5นาทีต่อเนื่องก็เก่งแล้ว

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 20:39:24 »
เข้ามาคิดต่อขำๆ ถ้ารถติดหน่อยก็ไล่ไปนั้งเครื่องบิน บ่นว่าบรรทุกได้น้อยก็ไล่ไปซื้อกระบะ บ่นว่าเล็กก็ไล่ไปซื้อสิบล้อ