ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถระดับ C-Seg ลงไปถึงไม่ค่อยใส่ Cruise Control มาให้?  (อ่าน 7860 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ตามหัวข้อเลยครับ ผมสังเกตุมาหลายรุ่นแล้วว่าไม่ค่อยจะใส่มาให้ ไม่ว่าจะเจ้าตลาดหรือตลาดรอง แต่อุปกรณ์เสริมอื่นๆ ให้มาอย่างครบครัน ปุ่มควบคุมเครื่องเสียงครบ ปุ่มรับ/วางโทรศัพท์ก็มี ปุ่มสั่งงานด้วยเสียงก็มี แต่ไม่มี Cruise Control มาให้

ผมรู้สึกงงเลยว่าทำไมเขาไม่ค่อยใส่กัน ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ พอจะทราบถึงเหตุผลบ้างไหมครับ?
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: ทำไมรถระดับ C-Seg ลงไปถึงไม่ค่อยใส่ Cruise Control มาให้?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 18:51:22 »
ใส่มามันจะแย่งฐานลูกค้า segment บนๆ มั้งครับ อันนี้จากความคิดผมนะ ผิดถูกไม่รู้นะครับ

แทนที่จะได้เอา segment ที่ใหญ่กว่าที่มี Cruise Control ก็ต้องเพิ่มตังอีกเยอะ เอา segment ที่ต่ำลงมาแต่รุ่นท็อปดีกว่าได้ Cruise Control

ราคาถูกกว่าด้วย เค้าเลยไม่ใส่มาให้มั้งครับ  :-X
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ CJ.

Re: ทำไมรถระดับ C-Seg ลงไปถึงไม่ค่อยใส่ Cruise Control มาให้?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 18:52:41 »
ไม่ทราบเหตุผลเหมือนกัน แต่ผมไม่เคยได้ใช้เลยระบบนี้

ปล.ถ้าจำไม่ผิด city กัปตันมาวินจะมี cruise control ในรุ่นท้อป?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 18:57:25 »
ของราคราถูก แต่เอามาใส่ให้ Segment บนๆ ขายเอากำไร ถูกจะตาย 5555

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 18:59:46 »
น่าจะมีเป็นอุปกรณ์เสริมให้จ่ายเพิ่มเพื่อติดตั้งได้ในราคาไม่สูงเกิน

Cruise control สำหรับผมจำเป็นครับ ไปเรื่อยๆไม่อยากเมื่อยเท้าครับ

90% ขับแต่ทางหลวง ตจว.

อยากให้มี หรือ ให้ซื้อเพิ่มได้ ครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 19:03:41 »
ลูกค้าส่วนใหญ่ซื้อรถเล็ก เพื่อขับในเมือง = ไม่จำเป็นต้องใช้ cruise control ลูกค้า perceive value ตรงนี้น้อย

ลูกค้าที่เดินทางต่างจังหวัดบ่อยก็จะซื้อไม่เป็นรถใหญ่ก็พวกกระบะ รถพวกนี้ก็จะใส่ระบบนี้เข้ามาให้ความต้องการลูกค้า

ไปดู research ก็ได้ครับว่าลูกค้าที่ซื้อรถ B-segment หรือ A-segment ส่วนใหญ่ใช้รถกันอย่างไร เดินทางไปไหน แล้วจะพบคำตอบครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 19:11:05 »
ลูกค้าส่วนใหญ่ซื้อรถเล็ก เพื่อขับในเมือง = ไม่จำเป็นต้องใช้ cruise control ลูกค้า perceive value ตรงนี้น้อย

ลูกค้าที่เดินทางต่างจังหวัดบ่อยก็จะซื้อไม่เป็นรถใหญ่ก็พวกกระบะ รถพวกนี้ก็จะใส่ระบบนี้เข้ามาให้ความต้องการลูกค้า

ไปดู research ก็ได้ครับว่าลูกค้าที่ซื้อรถ B-segment หรือ A-segment ส่วนใหญ่ใช้รถกันอย่างไร เดินทางไปไหน แล้วจะพบคำตอบครับ

งั้นแบบนี้ผมก็เป็นส่วนน้อยสิครับ :'(

ว่าแต่ยินดีกับโพสที่ 999 ด้วยครับ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 19:15:23 »
ไม่ทราบเหตุผลเหมือนกัน แต่ผมไม่เคยได้ใช้เลยระบบนี้

ปล.ถ้าจำไม่ผิด city กัปตันมาวินจะมี cruise control ในรุ่นท้อป?
รถผมขับมาสิบกว่าปีแล้ว เคยลองใช้ระบบนี้แค่ครั้งหรือสองครั้งเอง ผมสงสัยเหมือนกันว่าเวลาเราขับรถบนทางหลวง เราจะขับด้วยความเร็วคงที่ได้ยังไง

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 19:15:40 »
รีโวผมใส่ได้เกือบทุกรุ่นย่อยแค่ซื้อก้านมาใส่  :-X

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 19:16:12 »
Jazz / City มีในรุ่น SV ครับ

เข้าใจว่า คนที่ซื้อส่วนใหญ่ไม่ต้องการครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 19:39:09 »

รถผมขับมาสิบกว่าปีแล้ว เคยลองใช้ระบบนี้แค่ครั้งหรือสองครั้งเอง ผมสงสัยเหมือนกันว่าเวลาเราขับรถบนทางหลวง เราจะขับด้วยความเร็วคงที่ได้ยังไง

ระบบควบคุมความเร็วคงที่ ใช่ว่าต้องขับความเร็วคงที่ตลอดทางครับ บางครั้งก็ลด-ก็เพิ่ม ตามแต่สถานะการณ์ เพียงแต่เปลี่ยนการควบคุมมาอยู่ที่มือแทน

ผ่อนคันเร่ง = กด -
เติมคันเร่ง = กด +
ถอนคันเร่ง = cancel (ตอนขึ้นเนินด้วย)

พอเบรกCruise ก็หลุด กด setใหม่ Cruise ก็มาใหม่

ใช้ Cruise จะเปลี่ยนจากเมื่อยเท้าเป็นเมื่อยมือแทน ใช้สลับๆกันไปก็สบายดีครับ สำหรับผม option นี้ need to have ครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 20:25:02 »
สำหรับผมจำเป็นมากครับ ไม่ว่าจะในเมืองหรือนอกเมือง ว่างแปบๆผมก็กด สบายเท้าดี
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 20:28:17 »

ได้ใช้ครับ ใช้ทุกวันมาหลายปีแล้ว แต่เป็นการเดินทางบนทางหลวงในเส้นทางเดิมๆทุกวันครับ เราคุ้นเคยเส้นทางตลอดรู้ทุกแยกทุกโค้ง (ถนนเพชรเกษม เช้า+เย็น วันละ 220 กม.)

ใช้ในช่วงถนนที่วิ่งสามารถทำความเร็วคงที่ 90-110 ได้เป็นช่วงๆของระยะทางครับ (เช้า+เย็น รถไม่มากครับ)

และใช้ปรับความเร็ว +/- แบบละเอียดบ้างด้วยมือตามสภาพจราจร

และพบว่าถ้าวิ่งด้วยความเร็วคงที่ ที่ไม่ได้ช้าเกิน ไปถึงที่หมายช้ากว่าขับไปข้างหน้าให้เร็วที่สุด ไม่กี่นาทีครับ แต่ประหยัด และ สบายกว่า ไม่ต้องเมื่อยเกร็งขาครับ

ถ้านานๆขับทางหลวงที ไม่คุ้นเส้นทาง โอกาสจะใช้แบบสบายๆก็น้อยกว่าละครับ

ส่วน C-segment ปัจจุบัน ขับทางหลวงสบายๆแล้วล่ะครับ มี cruise ได้ไม่แปลกครับ แต่จริงที่ไทยเราใช้น้อย จึงควรมีให้เลือกติดตั้งเพิ่มได้สำหรับคนสนใจ

C-segment ปัจจุบัน มิติตัวถัง ฐานล้อ น้ำหนัก เท่าๆกับ SXV10 camry ตัวนำเข้า ออสเตรเลีย เลยนะครับ  ใช้แทนกันได้สบายๆ

Cruise สมัยใหม่นี้ ผมว่านอกจากทำให้ความเร็วคงที่แล้ว ยังปรับสภาพหลายอย่าง เครื่อง เกียร์ การจ่ายน้ำมัน ให้เหมาะกับความเร็ว โดยให้ประหยัดที่สุด

สังเกตจากขับเอง เหยียบเอง ให้วิ่งคงที่  ไม่เคยทำได้ประหยัดกว่าใช้ cruise เลย  โดยดูจากจอ MID ที่แสดงการสิ้นเปลือง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2016, 08:19:47 โดย palma »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 20:42:39 »
คิดว่า eco car - b seg เค้าออกแบบมาเพื่อใช้ในเมือง การจราจรแออัดๆ ขับไปตลาด ขับไปออฟฟิศ
อย่างแฟนกับแม่ผม ทั้งวิออสทั้งบริโอ้ วันๆขับในมหาลัย ตลาด ก็ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ออฟชั่นนี้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 21:39:40 »
สภาพถนนและการจราจร มันไม่เอื้อให้ทำความเร็วคงทีได้นะสิครับ

รถที่มี Cruise Control ก็เคยซื้อมาใช้นะ แต่ไม่ค่อยได้ใช้งานเท่าไร

ขนาดขับรถนอกเมืองทางโล่งๆยาวๆ ยังต้องมาลุ้นมาจะมีอะไร พุงออกมาจากข้างทางรึเปล่า ทั้งคน สัตว์ สิ่งของ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 21:43:47 »
พ่อผมถอย Camry มาสิบปียังไม่เคยใช้เลยครับ

ครูสธรรมดา ผมไม่มีก้ได้  เพราะไม่ได้ขับความเร็วคงที่ตลอด + ชอบเอาเท้าวางบนแป้นรู้สึกอุ่นใจ พร้อมกดเบรคตลอดมากกว่า

ยกเว้น Radar Cruise นี่อยากได้จริงจัง  ขอแบบฟูลฟังก์ชัน  รถติดก็หยุดเอง  วิ่งไกลๆก็กะระยะคันหน้าให้เองแบบ Volvo อันนั้นสิถึงจะคุ้มค่าน่าใช้จริงหน่อย

เวลารถติดๆใน กทม เปิดเรดาร์ครูส กระดึบๆตามไป ผมว่าสบายจริง   ::)

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 21:44:43 »
เป็น Option ที่ผมไม่คิดว่าจำเป็นครับ
เคยใช้แล้วมันง่วงครับ
ใช้เท้าเร่งๆ เบรคๆ แซงบ้าง ไม่ง่วงดีครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 22:52:15 »
เอาตรงๆขับต่างจังหวัดมันมีโอกาศใช้น้อยมากครับ เจอรถแช่ขวาทีก็ต้องเยียบเบรคแล้วก็ต้องมา set ใหม่อยู่เลื่อยๆตลอด ถนนโล่งๆว่างๆก็มี สุนัข แมว แลน ตัดหน้า
ถ้าถามว่า C-seg ควรใส่ให้มาหรือไม่อันนี้ผมคิดว่าไม่ใส่ก็ไม่เป็นไรเพราะสมารถทำเพิ่มในภายหลังได้ แต่ถ้า D-seg หรือรถราคา 1ล้านขึ้น ควรใส่ให้น่ะครับไม่งั้นมันจะเหมือนกับเอาเปรียบลูกค้าเกินไป

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 23:15:36 »
cruise control ผมว่า เป็นระบบที่หาโอกาสใช้ได้น้อยมาก
และมันใช้ลำบากสำหรับผม ผมมีนิสัยชอบแตะเบรก ซึ่งพอแตะแล้วระบบมันก็ยกเลิกต้องตั้งใหม่
ขับได้ไม่กี่นาทีก็ต้องตั้งใหม่อีก

จริงๆ ผมอยากลองตัว addaptive มากกว่า มันน่าจะเวิร์ค และใช้ได้จริงในทางปฏิบัติ

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 00:00:17 »
เคยใช้อยู่ไม่กี่ครั้งเองครับ ตอนวิ่งบนทางด่วนช่วงดึกๆตี1ตี2 ตั้งไว้ประมาณ100 กลายเป็นนั่งเกร็งตลอดทาง ทั้งที่ความจริงถนนมันโล่งมากๆเลย แต่รู้สึกไม่ชิน เลยไม่รู้สึกอยากใช้ ปัจจุบันก็ไม่ใช้เลย ยิ่งถนนในกทม.ผมไม่รู้ว่าจะไปหาโอกาสใช้ได้แถวไหน ยกเว้นช่วงดึกๆบนทางด่วน ถึงจะพอได้ใช้บ้าง

โดยส่วนตัวไม่ได้เอามาพิจารณาในการซื้อรถเลย เพราะไม่มีความจำเป็นต้องใช้ครับ แต่ผมกลับเห็นว่ามีหลายคนกลับชอบและอยากได้ระบบนี้มาก บางครั้งผมก็สงสัยว่าเค้าได้ใช้ขับตอนไหน หรือขับแถวไหนกัน ยิ่งต่างจังหวัดถนนโล่งก็จริง แต่ผมว่าอันตราย ทั้งมอไซต์เอย สุนัข หรืออะไรก็แล้วแต่จะโผล่มาตอนไหนก็ไม่รู้ กลัวจะเหยียบเบรคไม่ทันจริงๆครับ

ส่วนเรื่องที่ จขกท. ถามผมว่า มันเป็นกลยุทธ์ทางการตลาดมากกว่า อาจจะใส่มาในรุ่นท๊อปของรถในเซกเม้นท์นั้นๆ เพราะลูกค้าจะได้ขยับมาเล่นรุ่นท๊อปแทนที่จะเล่นรุ่นล่างหรือรุ่นกลาง
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 01:16:18 »
เปลืองครับไม่รู้จะใส่มาทำไม รถพวกเซ็กเม้นต่ำกว่าC ก็พวกซิตี้คาร์ ใช้ในเมืองไม่ค่อยได้ใช้อยู่แล้ว
อย่างผมขับตวจ.ก็ไม่ใช้ครับไม่ถนัดจริงๆ ใช้แล้วจะหลับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 07:12:28 »
ผมใช้นะ และมันก็เป็น ส่วนหนึ่งในการพิจารณาเลือกรถ ของผมด้วยครับ

รถผมเน้นวิ่งทางไกล วิ่ง ตจว. บางทีขับรถยาวๆ ไกลๆ มันเมื่อย ก็กด cruise control นี่แหละช่วย ยิ่งถ้ารถยุโรป หรือ ญี่ปุ่นใหม่ๆ มีพวก Adaptive แล้ว ยิ่งสบาย คันหน้าเบรค มันก็เบรคครับ

สถานที่ ที่ใช้เหรอ ?

บูรพาวิถี / มอเตอร์เวย์ ช่วงเช้ามืด เพราะปกติ วิ่งเวลานี้ตลอด

การใช้ ผมวิ่งซ้าย ล็อคสัก 100 กม./ช.ม. กำลังสวยครับ ไม่เร็วเกินไป จนมีอะไรขึ้นมาแล้วควบคุมมันไม่ได้ และก็ไม่ช้าเกินไป จนเกะกะชาวบ้าน ที่สำคัญคือ ไม่แช่ขวา ครับ ขับสบาย ครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 07:40:18 »
ผมใช้นะ และมันก็เป็น ส่วนหนึ่งในการพิจารณาเลือกรถ ของผมด้วยครับ

รถผมเน้นวิ่งทางไกล วิ่ง ตจว. บางทีขับรถยาวๆ ไกลๆ มันเมื่อย ก็กด cruise control นี่แหละช่วย ยิ่งถ้ารถยุโรป หรือ ญี่ปุ่นใหม่ๆ มีพวก Adaptive แล้ว ยิ่งสบาย คันหน้าเบรค มันก็เบรคครับ

บูรพาวิถี / มอเตอร์เวย์ ช่วงเช้ามืด เพราะปกติ วิ่งเวลานี้ตลอด

การใช้ ผมวิ่งซ้าย ล็อคสัก 100 กม./ช.ม. กำลังสวยครับ ไม่เร็วเกินไป จนมีอะไรขึ้นมาแล้วควบคุมมันไม่ได้ และก็ไม่ช้าเกินไป จนเกะกะชาวบ้าน ที่สำคัญคือ ไม่แช่ขวา ครับ ขับสบาย ครับ

เส้นทางเดียวกันกับที่ผมใช้ประจำเลย ผมถึงได้ใช้อยู่เรื่อยๆ แล้วเกิดข้อสงสัยนี่ล่ะครับ

แต่พอหลังจากอ่านคำตอบจากหลายท่านแล้วก็พอทำให้ทราบว่ามันไม่ค่อยจำเป็นกับคนในเมืองเสียส่วนใหญ่ ก็พอเข้าใจแล้วล่ะครับว่าทำไมผู้ผลิตไม่ค่อยใส่มาให้ (แล้วคนต่างจังหวัดล่ะครับ T.T")

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 07:48:27 »
รถผมมีติดรถมา ไม่เคยใช้เลย ถ้าไม่มีแล้วราคารถลดสองสามพันก็ดี

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 08:07:01 »
นาน ๆ ใช้ทีครับ ในการเดินทางไกล จากคน ตจว ครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 08:10:59 »
รถผมมีติดรถมา ไม่เคยใช้เลย ถ้าไม่มีแล้วราคารถลดสองสามพันก็ดี

นั่นสิครับ เห็นด้วยกับทั้งคนได้ใช้ และ ไม่ได้ใช้

เมื่อไหร่ บริษัทรถจะทำให้ลูกค้าได้เลือกเพิ่ม่ options ได้เองบ้างตามความต้องการใช้ แบบใน US บ้างก็จะดี

ไม่ต้องจ่ายส่วนที่ไม่ได้ใช้ และเลือกจ่ายส่วนที่อยากใช้บ้าง

ไม่ใช่เอา option มาเป็นตัวเพิ่มสำหรับการเปลี่ยนรุ่นย่อย minor change ผมว่ามันไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 08:21:50 »

เหมือนกันเลยครับ แต่ผมวิ่ง 100-120km/hr วิ่งกลางครับ  ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 08:33:15 »
ลดต้นทุน ขนาดถุงลมยังให้แค่2ลูกเลย ผมว่าc segment หารถคุ้มค่ายากในยุคนี้ มาแบบครึ่งๆกลางๆซะส่วนใหญ่ พอรุ่นที่เกินล้าน ราคาก็เข้าใกล้ d segment มากขึ้นจนพอไปดูตัวรถ d segmentมันดูดีกว่ามากในรายละเอียด

ออฟไลน์ Mizuihisachi

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 08:35:53 »
ใส่มาก็ไม่ได้ใช้
1.ถนนบ้านเราขึ้นเนินลงเนิน ต่อให่ทางไกล ขึ้นทีรอบตีไป 3-4 พัน เหยียบเองรักษารอบดีกว่ามาก
2.โค้งเยอะ ขับ 100 ก็ต้องเบรกอยู่ดี
3. อันนี้รำคาณมากครับ เปิดครุย 100 แต่ ติดคันหน้าครับ ช้าแช่ขวา มีให้เห็นตลอดทาง จะออกซ้ายเองความเร็วก็ไม่พอ จะแซงคือต้องกดหาย

สรุป - ใส่มาก็ใช้ไม่ได้จริงตามวัตถุประสงค์ ตราบใดที่อยู่ไทย นิสัยการขับของคนส่วนมากเป็นแบบนี้ ถนนแบบนี้

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 08:57:44 »
เวลคั่มทูไทยแลนด์  :-X ประเทศนี้กำไรเป็นตัวกำหนดความปลอดภัยในตัวสินค้า ขนาดสิ่งจำเป็นอย่าง VSC , ESP กว่าคนไทยจะได้ใช้กับเค้าก็ล้าหลังโลกไปเป็นสิบปี  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com