ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องแสงไฟ โปรเจ็คเตอร์หน่อยครับ  (อ่าน 2286 ครั้ง)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ

"แรกเริ่มเดิมที ผมได้ซื้อไฟหน้ารถ มาสด้า2 ตัวใหม่ ตัวไฟโปรเจ็คเตอร์มา มีประกันร้านเดิมเหลืออยู่ น้องเขาไปทำมาได้ไม่นาน ไม่ถึงปี

แต่สภาพที่ได้เห็นตอนแรก แทบไม่น่าเชื่อ คือ สภาพโคม ถูกแกะโดยเป่าลมร้อน แล้วแงะออก สภาพนี่ไม่ต้องพูดถึง ยังนึกอยู่ในใจว่า ร้านดังๆขนาดนี้ ทำได้แค่นีหรือ   

พอซื้อมาแล้ว ได้เวลาไปติด โทรติดต่อ นัดเวลาเรียบร้อย พอไปถึงร้าน ค่อนข้างไกลทีเดียว 19 กม. ภายใน กรุงเทพฯ รถติดกว่าจะถึง พอถึงต้องไปรอเพราะมีลูกค้าท่านอื่นมาด้วย เหมือนกับนัดกันมาทีเดียว

เขาก็ทำให้คันอื่นก่อน เพราะคันเรา อาจจะเป็นด้วย งานไม่หนักมาก ตังได้เฉพาะค่าแรง 1,000 บาท รออยู่เกือบ 3 ชม. กว่าจะได้ทำ

ข้อผิดพลาดอย่างแรกคือ ไม่ทำการทดสอบระบบไฟก่อน ทำให้ติดตั้งไปแล้ว ไฟ LED วงแหวน ฝั่งคนขับ ติดครึ่งเดียว อุตส่าห์ติดไปเสร็จละ หมดไป 3 ชม. สรุปไฟวงแหวนติดไม่ครบ เลยบอกว่าถอดสายออกก่อน ค่อยมาทำวันหลังละกัน 

ผ่านไปรอบแรก

รอบที่ 2 ก็มาถึง นัดวันทำมาเรียบร้อย เราก็เอารถเข้าไปให้ทำ บอกว่ารื้อโคมต้องใช้เวลาสัก 2 ชม. เราก็ทิ้งรถไว้แล้วไปหาซื้อของรอไม่อยากรอที่ร้าน

ผ่านไป 2 ชม. ไวอย่างกับโกหก กลับมาเกือบเสร็จละ แวะเข้าไปดูหน่อย เห็นเด็กกำลังประกอบโคมอยู่ แต่สังเกตุเห็นว่า เลนส์ไฟโปรเจ็คเตอร์ถูกถอดออก เลยถามว่า แค่เปลี่ยนวงแหวนทำไมต้องเปลี่ยนเลนส์  เขาบอกต้องเปลี่ยน ไอ้เราก็ลืมคิด

สุดท้ายประกอบเสร็จสรรพ ตรวจดูไม่มากเพราะต้องกลับไปละ ฝนก็ตก เลยเอารถไปให้คุณแฟนขับ ก็ไม่ได้สังเกตุอะไร พอมาวันนี้จะมาตั้งไฟหน้าหน่อยก็เจอดังภาพ

ดูแสงแล้ว ทำไมมันเปลี่ยนไป  อันนี้ฝั่งที่เปลี่ยน

อันนี้คือโคมเดิม

อันนี้แสงรวมๆ

เวลาขับแล้วความคมชัดหายไป แล้วสีของแสงแตกต่างกัน โทรเข้าไปหาร้านแล้วเขาบอกให้เข้ามาที่ร้าน ผมแจ้งไปว่าทำไมเปลี่ยนแค่วงแหวนถึงเปลี่ยนเลนส์ไปด้วย  ต้องรอดูครับ ว่าจะเป็นยังไง

สิ่งหนึ่งที่ผมขอตินะครับ

1. ถอดโคมไม่ใช้เครื่องอบ แล้วแงะแบบนี้ งานไม่เรียบร้อย อัดซิลิโคนเอา ไม่เอากาวสำหรับยามันแพงแต่ดีกว่านะครับ
2. ทำเสร็จไม่มีการตั้งไฟให้ ขนาดลูกค้าขอให้ตั้งให้ยังไม่อยากตั้ง
3. ราคาแพงเกินไป กับผลงานถือว่ายังไม่สมน้ำสมเนื้อ

แต่ที่ขอชมคือ

1. การแก้ไขงาน รอบที่ผ่านมาถือว่า ใช้ได้ระดับหนึ่ง แต่ถ้าได้ปรับปรุงอีกหน่อยจะดีเยี่ยม

อยากถามหน่อยครับ อาการอย่างนี้ ผมโดนร้านเล่นมาใช่ไหมครับ เพราะก่อนหน้านั้นแสงก็เหมือนกันทั้ง2ข้างครับ ตอนนี้ติดต่อร้านเข้าไปแล้ว ร้านบอกต้องเอาเข้ามาดู โทรคุยไม่รู้เรื่องหรอก  คือมันเสียเวลาต้องไปอีกแล้ว โคมก็ช้ำอีกแล้วสิเนี่ย  รบกวนหน่อยนะครับ"

ปอลิง. ที่ไม่ค่อยชัดเพราะต้องหันหน้ารถเข้าที่จอดรถในบ้าน พื้นที่น้อยครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ ps000000

Re: สอบถามเรื่องแสงไฟ โปรเจ็คเตอร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 19:41:22 »
อ่านดูแล้ว ไม่มืออาชีพเลยครับ
ร้าน โปรๆ ผมเห็นเขามีตู้อบแสง UV ด้วยนะ :'(

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่องแสงไฟ โปรเจ็คเตอร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 22:31:36 »
หลายร้านเจ้งกะบ้งมาแล้ว

เก็บแพง โฆษณาเป็นเทพ โทรถามอะไรก็ง่าย สวย เนี้ยบ สบาย

พอเอาเข้าจริง

ห่วย เก็บงานไม่เรียบร้อย ทำงานชุ่ย ไม่เทสต์ไฟก่อนใส่
เอาไปแก้งาน คนที่เสียเวลาคือเรา
รวมๆ แล้วก็พอๆ กับเปลี่ยนโคมใหม่
แต่ที่ขัดใจคือ งานห่วย ใช้ไปสักพักน้ำเข้า

ผมจบที่เปลี่ยนทั้งโคมครับ ไม่เอาโคมไปทำแล้ว
เสียเปลี่ยนโคมเอา แพง จบ ใหม่ ใสปิ้ง ตั้งไฟง่าย

ออฟไลน์ MugenRR

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 22:50:02 »
เท่าที่อ่านๆมา ก็ต้องเลือกและครับ ร้านที่คุณจะทำว่าเครื่องไม้เครื่องมือ เขาพร้อมไหม ก่อนทำผมว่าควรจะสอบถามที่หน้างานเลยว่า  ทำอย่างไรบ้างคุ้มกับราคาไหม

ถ้าไม่มีตู้ถอดโคมกับเครื่องตั้งไฟ ก็เดินออกมาเถอะครับ

ส่วนเรื่องprojector เท่าที่ผมลองเล่นมา โคมแบบสำเร็จรูปงานไต้หวัน แสงที่ได้ออกมาจะไม่ค่อยสว่าง เหมือนเน้นที่ความสวยมากกว่าแถมถ้าไฟ LEDลูกเล่นมันดับสักดวงโยนทิ้งอย่างเดียว ไม่ค่อยมีร้านรับซ่อม เพราะเขาจะขายของใหม่เลยดีกว่า

ถ้าจะทำควรเอาเลนส์ใหม่ฝังไปในโคมเก่าดีกว่าเพราะมันจะสว่างกว่า  มันก็ขึ้นอยู่กับราคาด้วยและครับ งานถูกไปก็ตามราคาและครับ

อีกอย่างที่เจอๆกัน ผมเอารถที่บ้านไปทำ 2 คัน แบบยืนเฝ้าดูเขาทำ งานที่ออกมา ดีมาก แต่หลายๆคนไม่ยืนเฝ้าก็ตามสภาพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2016, 22:53:22 โดย MugenRR »

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 01:50:51 »
เดาว่าเป็นที่โฟกัสหลอด

หลอด สามารถ ตั้งโฟกัสได้ หมุนๆ เอา จะคม จะไม่คม

ช่างเนี๊ยบไม่เนี๊ยบดูตรงนี้

หลอดลอตเดียวกันออกจากโรงงานจีนมา บางทีคู่เดียวกันสีก็ไม่ตรงกัน แต่ใช้งานได้ ไม่มีปัญหา

พวก ชุด projector พร้อมวงแหวน daylight ดีๆ เดี่ยวนี้ คัทออฟ คุณภาพ แสงลงพื้น ดีกว่า ติดรถมาอีกนะครับ
แต่ต้องมาลุ้นกับช่างประกอบ บอกเลยร้านดังๆ นี่เละ และ เน่ามาก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 06:23:46 »
เรื่องตู้อบ ที่ร้านมีครับ แต่เขาบอกว่า แกะเอาเร็วกว่า บางทีลูกค้ามาเยอะๆทำไม่ทัน   :'(

เรื่องโฟกัสของหลอด มันเป็นหลอด H1 ซึ่งก่อนหน้านั้นปกติ คือ ถ้าไม่ถอดเปลี่ยนเลนส์ออกไปอาจจะเป็นไปได้ แต่นี่ แค่เป็นวงแหวน แต่บอกว่าต้องเปลี่ยนเลนส์ด้วยนี่สิ มันดูยังไงๆไม่รู้ครับ

ส่วนเรื่องร้าน ดูมาพอควรครับ ว่าเปิดใหม่หรือนานแล้ว  เห็นเปิดมานานและถ่ายรูปลงโฆษณาเยอะเลยครับ แต่ไม่นึกว่างานจะออกมาไม่สมราคาเท่าไรครับ แต่อย่างที่บอกคือ   ถ้าเรื่องแก้ไขงาน ทางร้านพอได้ แต่มันเสียเวลาลูกค้ามาก เพราะครั้งนึงก็มากกว่า 3 ชม.ละ

ขอบคุณนะครับ วันนี้ว่าจะแวะเข้าไปที่ร้านดูก่อนครับ ถ้าได้ความไงเดี๋ยวจะมาเล่าสู่กันฟังครับ   ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 09:06:52 »
เรื่องตู้อบ ที่ร้านมีครับ แต่เขาบอกว่า แกะเอาเร็วกว่า บางทีลูกค้ามาเยอะๆทำไม่ทัน   :'(

เรื่องโฟกัสของหลอด มันเป็นหลอด H1 ซึ่งก่อนหน้านั้นปกติ คือ ถ้าไม่ถอดเปลี่ยนเลนส์ออกไปอาจจะเป็นไปได้ แต่นี่ แค่เป็นวงแหวน แต่บอกว่าต้องเปลี่ยนเลนส์ด้วยนี่สิ มันดูยังไงๆไม่รู้ครับ

ส่วนเรื่องร้าน ดูมาพอควรครับ ว่าเปิดใหม่หรือนานแล้ว  เห็นเปิดมานานและถ่ายรูปลงโฆษณาเยอะเลยครับ แต่ไม่นึกว่างานจะออกมาไม่สมราคาเท่าไรครับ แต่อย่างที่บอกคือ   ถ้าเรื่องแก้ไขงาน ทางร้านพอได้ แต่มันเสียเวลาลูกค้ามาก เพราะครั้งนึงก็มากกว่า 3 ชม.ละ

ขอบคุณนะครับ วันนี้ว่าจะแวะเข้าไปที่ร้านดูก่อนครับ ถ้าได้ความไงเดี๋ยวจะมาเล่าสู่กันฟังครับ   ::)
หลังไมค์ชื่อร้่านให้หน่อยได้ไหมครับ ผมกำลังสนใจจะทำพอดีเลย ชักหวันๆละ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 09:41:17 »
ไม่รู้สิ ทำไมสำหรับผมแล้วกลับคิดว่าพวกร้านดัง โฆษณาเยอะนี่แหละตัวพังของเลย ร้านดีๆ ไม่จำเป็นต้องดังเสมอไป ยิ่งดังยิ่งปล่อยลูกจ้างทำจนชุ่ย เจ้าของร้านไม่ได้สนใจดูแล

เคยเจอร้าแถวฝั่งธน แค่เปลี่ยนชุด HID Kit ใช้ไม่ถึงปีพัง สุดท้ายไปสั่ง Philips HD Kit แท้ๆ ทาง eBay ได้ของที่ดีกว่า แสงคมชัดกว่า โดนหลอกน้อยกว่าร้านคนไทยกันเองเสียอีก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 16:24:11 »
ไปทำมาละครับ แต่ไม่ได้เรื่องเท่าไร

สรุปงานเดิมคือ  ของเก่าวงแหวนขาด แต่เป็นโคมที่มาพร้อมวงแหวน (จริงๆ แกะออกได้) แต่เปลี่ยนเอาเลนส์เก่าให้ จานฉายมันลายมาก หมองจนไม่รู้จะว่ายังไง  ต้องเอาของเก่าที่เพิ่งไปเปลี่ยนอาทิตย์ก่อนมาใส่ แต่ปัญหาตามมาคือ  เกลียวที่ใส่กับตัวเดิม ใส่ไม่ได้ หาทั้งร้านก็ไม่มี

เลยต้องไปแกะเอาจากฉายจากตัวอื่นมาใส่แทน ปัญหาที่ตามมาอีกคือ ม่านแสงไม่เหมือนกัน กล่าวคือ แสงรั่ว ไม่คมเหมือนกับอันก่อน

สรุปแล้วหมดไป 4 ชม. กับงานโคมข้างเดียว  แม้ว่าทางร้านจะไม่เกี่ยงเรื่องการเคลม แต่การเคลมของบางอย่าง ควรที่จะต้องเอาของใหม่ หรือสภาพดีๆ หรือตรวจเช็คก่อนประกอบด้วย  เพราะผมต้องกำชับว่า ทดลองไฟให้ด้วยนะก่อนใส่นะ  ตั้งไฟด้วยนะไม่งั้นเอียง  แต่ก็อย่างว่า ไม่มืออาชีพเท่าที่ควร

จนตอนนี้  ไฟข้างขวา ฝั่งคนขับ แสงรั่ว เพราะโฟกัสหลอดไม่ได้ ขยับอยู่นาน กว่าจะได้ แต่ก็ไม่คม ไม่รู้ว่าจะแยงตามคนอื่นด้วยไหมยังไม่ได้ลอง

ถ้าทางร้านกำชับ หรืออบรมเรื่องต่อไปนี้นะครับ

1. ให้ทดสอบอุปกรณ์ หลังจากประกบเข้าไปยังไม่ต้องประกอบ เพื่อทดสอบอุปกรณ์
2. ให้ใช้เครื่องอบร้อน เพราะทำให้โคมเยินเกินไป เสี่ยงน้ำเข้ามาก
3. ให้ตั้งไฟ ให้เรียบร้อยก่อนออกจากร้าน นี่บอกว่า ผมไม่เคยตั้งเลยนะเนี่ย เฮ้อ

ขอบคุณนะครับ สำหรับความคิดเห็นส่วนร้านไหน หลังไมค์ละกันครับ  แต่ขอบอก ไม่คุ้มแน่ถ้าได้ทำ   :'(

ออฟไลน์ dr-june

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 17:10:37 »
หาช่าง retrofit ดีกว่าครับ ตามร้านแต่งไฟเคยโดนมาเหมือนกัน ช่างต้องทำเวลา โอกาสเกิดความเสียหายต่อโคมมีแน่
งานแบบนี้ต้องให้เวลากับช่าง ผมทำจะ
 ซื้อโคมใหม่ไปทำเลย
 projector ,clear lens,วงแหวน ถ้าหาได้เลือกของ OEM ที่ไส่กับโคมเราได้ ไม่รู้ก็ถามช่างครับ ชอบแสงพุ่งไกล หรือแสงกว้าง
ถ้าตามร้านส่วนใหญ่ใช้ของจีน บางตัวอาจแสงดี แต่จานฉายจะเสื่อมเร็ว วงแวนหลอดก็ไม่ทนด้วย
ช่าง retrofit เริ่มมีเยอะแล้วครับลองหาดู

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 17:14:10 »
ร้านดังๆทำของพวกนี้ไม่ได้กินเงินผมหรอก ถอดกันเองนี้หละ ;D

เคยดูรถของ วิศวะที่ไซต์เก่าแกไปติดโคมโปรเจคเตอร์มา

รับไม่ได้จริงๆ -*-

ให้พี่ในกลุ่มแกทำให้ยังเนี้ยบกว่า แก่ทำรถแกมา เกือบ 2 ปี ยังไม่มีน้ำเข้าเลย
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ ่jetgis

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 17:21:13 »
แนะนำ งาน Retrofit ก็ดีนะครับ พวกร้านดังๆ ไม่กล้าครับ กลัวเหมือกันครับ ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่เป็นงาน Retrofit ราคาอาจสูงหน่อย แต่คุณภาพสมกับราคาครับ
ลองหาข้อมูลใน google ดูครับ  เพราะเราสามารถที่จะเลือกลูก projector ได้ เลือกไฟขนาดหลอด เพราะพวกนี้จะเป็นหลอด HID แบบ  D2S ราคาจะสูงหน่อยครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 09:54:24 »
ร้านดังๆลูกน้องเยอะๆ สู้ร้านที่เจ้าของทำคนเดียวไม่ได้หรอกค่ะ แค่งานถอดประกอบ ความปราณีตก็ต่างแล้ว

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 11:01:43 »
สงสัยจะจริงครับ นี่ประกอบเสร็จ ไม่มีการลองไฟว่าติดไหม ไม่มีการปรับองศาเลนส์ว่าเอียงไหม ใส่เข้าประกอบใส่รถเลย

เสร็จแล้วไม่มีการตั้งไฟด้วย บอกตั้งไม่เป็น  ขับออกมาต้องหาที่ตั้งเองอีก

สรุปแล้ว ขายก็แพง งานก็ไม่ดี ไม่รอบคอบ แถมของเคลมก็เอาของเสียมาเคลมให้อีก

ลาขาดละ ตอนนี้ต้องปรับตั้งองศาเอง แล้วมีปัญหาคงต้องรื้อเองแล้วละ เสียดายเวลามากๆ   ::)