ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการซื้อรถมือสองครับ ระหว่าง Civic FB 2.0 กับ 1.8 และ Altis โฉมปัจจุบันครับ  (อ่าน 4841 ครั้ง)

ออฟไลน์ nathaphat42047

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าควรเลือกตัวไหนดี ผมมาสอบถามเพื่อเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจซื้อครับ
ผู้ที่ใช้งานแล้วแนะนำผมหน่อยนะครับ ส่วนตัวเคยนั่งรถเพื่อนมาแล้วทั้งสองรุ่น เลยอยากสอบถามในกลุ่มหน่อยครับ
ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ พอดีเพิ่งสมัครใหม่ ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยนะครับผม  ::) ::)

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
ถ้าจะเอาไปแต่งต่อผมเลือก FB แต่ถ้าจะใช้เดิมๆผมเอา Altis

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
ผมว่า Altis โฉมปัจจุบัน สวยดี ใหญ่ โปร่งนั้งสบาย เครื่อง 1.8 อัตราเร่งดี แรง ประหยัด

• Newbie
  • *
ถ้าจะเอาไปแต่งต่อผมเลือก FB แต่ถ้าจะใช้เดิมๆผมเอา Altis
แล้ว FB ตัว 2.0 กับ 1.8 มันต่างกันมากไหมครับพวก อะไหล่ กับการบำรุงรักษาครับผม

ออฟไลน์ Harem

แล้ว FB ตัว 2.0 กับ 1.8 มันต่างกันมากไหมครับพวก อะไหล่ กับการบำรุงรักษาครับผม

ไม่แน่ใจครับผมใช้แต่ตัว 1.8

• Newbie
  • *

ไม่แน่ใจครับผมใช้แต่ตัว 1.8
ขอบคุณครับผม ตัดสินใจยากจริง ๆ เลยครับ 5555555

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ให้ altis ในโฉมครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• Newbie
  • *
ให้ altis ในโฉมครับ
พอจะเปรียบเทียบกันให้หน่อยได้ไหมครับผม

ออฟไลน์ bobsan

altis ครับ

fb 2.0 หารถยากมากๆนะครับ  ตัวเลือกน้อย
แต่ถ้าเจอสภาพเจ๋งจริงๆ เลือก fb ครับ

• Newbie
  • *
altis ครับ

fb 2.0 หารถยากมากๆนะครับ  ตัวเลือกน้อย
แต่ถ้าเจอสภาพเจ๋งจริงๆ เลือก fb ครับ
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ a14

• Full Member
เคยลองขับก่อนซื้อป้ายแดง ณ ตอนนั้น 1.8 ทั้งคู่ altis ไปได้เร็วกว่า fb แบบรู้สึกได้ การเก็บเสียง ช่วงล่าง(esport) รู้สึกว่าดีกว่า fb ทั้งที่เป็นคานบิด
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ golf8023

เคยขับแต่ FB1.8 ครับ 2.0 ไม่เคยลอง Altis เคยขับตัว Esport
การใช้งานขับขี่ทั่วไปผมว่าพอๆกันครับ แต่ถ้าให้เลือก ผมเลือกAltis
Altis จะแรงกว่านิดนึงครับ ลื่นไหลกว่าเพราะเป็นเกียร์CVT
ช่วงล่าง Altis จะดูดซับแรงสั่นสะเทือนจากพื้นถนนได้ดีกว่าหน่อย คือยังมีตึงตังอยู่บ้าง แต่น้อยกว่าFB
การทรงตัวในช่วงความเร็วสูงเหยียบ120ขึ้นไป พอๆกัน อยู่ในระดับพอใช้ได้ทั้งคู่ พวงมาลัยเบาพอกัน
ผมชอบเบาะหน้าของตัว Esport มากกว่า FB เบาะหลังพอๆกัน

ส่วน FB 2.0 นี่จะได้เปรียบตรงออฟชั่นที่เยอะกว่า แต่รถก็หายากมากๆครับ ถ้าหาได้สภาพดี ในราคาที่ไม่โดดจากตัว1.8 ก็น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ Visual

Altis esport ครับ โดยรวมน่าใช้กว่า สวยกว่าด้วย
อีกอย่างพวกตัวแรงมือสองไม่ค่อยน่าไว้วางใจ ส่วนใหญ่เจ้าของเก่าเท้าหนัก

ออฟไลน์ cj7

• Jr. Member
  • **
fb น่าใช้กว่าครับ เพราะไม่ชอบการควบคุมของ altis

ออฟไลน์ city552

ผมขับ FB 1.8 มา3 ปีกว่าแล้ว วันก่อนมีโอกาสได้ใช้ Altis โฉมปัจจุบัน 1.6G อยู่ 2 วัน
ถ้าตัดเรื่องเครื่องยนต์
1) เกียร์
    - ในเมือง Altis ที่ใช้ CVT จะขับสบายกว่า ไม่หน่วงช่วงเปลี่ยนเกียร์ 1 ไป 2
    - นอกเมือง + ทางด่วน FB สบายๆๆไหลลื่น ได้อารมณ์กว่า
2) ช่วงล่าง
    - ในเมือง ถนนแย่ๆตามซอยต่างๆ Altis ซับแรงสะเทือนได้ดีกว่าชัดเจน
    - ตจว. ความเร็วสูง ผมว่า FB ทำได้ดีกว่านิดหน่อย แต่ไม่เยอะ
3) ห้องโดยสาร
    - เบาะหน้า ไม่ค่อยแตกต่าง ยกเว่น การลุกเข้าออก FB เตี้ยกว่า ก็ลำบากว่า
    - เบาะหลัง ส่วนรองรับต้นขา ของ FB มาเต็มๆๆ นั่งสบายกว่าชัดเจน

ประมาณนี้นะครับ ขอไม่วิจารณ์เรื่องความสวย ทั้งในและนอก อันนี้อยู่ที่มุมมองแต่ละคน
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ northu

• Full Member
เชียร์โตต้าคับ

ยกเว้นแต่จะดู FD เพราะ ราคาส่วนต่างเยอะ มีเงินเหลือกินหนม

ออฟไลน์ MugenRR

• Newbie
  • *
จริงๆถ้าเงินพอจะขยับไปได้ผมว่า ไป civic fc 1.8 ตัวใหม่ดีกว่าไหมครับ ถ้าคิดจะซื้อ Civic จริงๆ ทั้งสดและใหม่กว่า

ส่วน fb ผมว่ารูปร่างรถมันดูเฉยๆนะครับถึงแม้จะแต่งก็ตาม ยิ่งวิ่งข้าง Fc ตัวใหม่ ความโดดเด่นหายจริงๆ

ถ้างบไม่ถึงลองหา Civic FD เล่นดีกว่าครับยังจะสวยกว่าFB หน่อย ยังเหลือเงินใส่ออฟชั่นเสริมด้วย

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะครับ ตอนนี้อาจเอา fb 2.0 แทนเพราะถ้าเอา Altis ตัว 1.8 มันราคาค่อนข้างสูงไปครับเงินไม่พอ 55555
ขอขอบคุณทุกท่านมากเลยนะครับ แต่ถ้ามีอะไรแนะนำอีกก็รบกวนบอกหน่อยนะครับผม  ::)

ออฟไลน์ yourturle

พอพอกัน

ถ้าเป็น altis ของปีนี้น่าใช้ กว่า fb แน่นอน
One Day.

ออฟไลน์ ps000000

E SPORT มือสอง เมพ ขริงๆ  8) 8)

ออฟไลน์ SM.

Civic 2.0 หารถได้หรอครับ ผมว่ามีน้อยมากเลยนะ

FB ไม่ชอบภายในเลย แผงคอนโซล ไม่สวยเอาซะเลย

Altis ก็ได้ความใหม่กว่า

ออฟไลน์ CNX

ขับ Civic FB 1.8 การเก็บเสียงไม่ดี ช่วงล่าง ยาง 205-55-16 ยวบยาบ โยนตัว
เครื่องเสียงไม่ดี

ไปนั่ง Altis2013 1.6 การเก็บเสียงดีกว่า Civic FB / (ไม่เคยขับ)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
FB แนะนำให้เล่น2.0ไปเลยครับ มันกว่าเยอะ ออฟชั่นก็เยอะกว่า