ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามคุณจิมมี่ คุณแพน The Coup ทีมและทุกท่านว่าอยากให้แชร์ความคิดจะออกรถใหม่  (อ่าน 6237 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
อยากให้แชร์ความคิดกันน่ะครับ คือว่ามีโครงการจะออกรถใหม่

ในใจผมมีตัวเลือกอยู่ประมาณ 3 คันครับ
1. Citroen C4
2. Nissan Cube
3. KIA Soul

ทีนี้อยากจะให้ช่วยแชร์ความคิดกันว่า มีรุ่นไหนอีกหรือเปล่าครับ?

โจทย์ตามนี้ครับ
1. ราคารถไม่เกิน 2 ล้านบาท .จะเริ่มที่ไม่กี่แสนก้ได้นะครับ
2. โดดเด่น (ในที่นี้หมายถึงไม่ค่อยเหมือนใครใคร ทั้งในวันนี้และอนาคต)
3. สบายในการขับขี่
4. รอได้ถึงสิ้นปีนี้

อยากให้คุณจิมมี่ คุณแพน  The Coup และทุกท่านช่วยเปรียบเทียบ 3 คันด้านบนให้หน่อยครับความความรู้ของแต่ล่ะคันเป็นอย่างไรบ้าง?
ถ้ายังไม่เคยลองเอาแต่มองจากภายนอกก้ได้ครับ*
แล้วถ้าสนใจซีตรองนี่ต้องซื้อกับบริษัท ยูโร ออโต้ เซอร์วิส จำกัด ใช่มั้ยครับ?
แล้ว C3 หรือ DS3 นี่โอกาศมาไทยอย่างเป็นทางการแค่ไหนครับ?

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยกันแชร์ความคิดกันอย่างเต็มที่นะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
อันนี้คงแชร์ยากครับเพราะตัวเีดียวที่เคยสัมผัสมาจริงๆรอบด้านคือ Cube
นอกนั้น Citroen ไม่เคยแตะ ส่วน Soul แตะแล้วแต่ยังไม่ได้ลองขับ

ผมไม่ขอพูดถึง Citroen แต่ถ้าเป็น Cube ผมคิดว่าดีไซน์ของมันหลุดโลกแรงกว่า Soul ซึ่งผมมองว่ามันคือรถทรงสูงธรรมดาที่ไฟหน้าใหญ่และไฟท้ายแปลก สำหรับภายในนั้นผมกลับชอบดีไซน์สีแดงของ Soul ที่แรดกว่าอย่างชัดเจน

การนั่งโดยสารแบบลองจับความรู้สึก ผมคิดว่า Soul เบาะแข็งไปครับในขณะที่ Cube นั้นผมนั่งเสร็จแล้วกลับชอบในความกว้างสบายเหลือเฟือของมัน

ดังนั้นถ้าต้องถือหางกันตอนนี้ ผมค่อนข้างเทมาทาง Cube ด้วยความชอบส่วนตัว บวกสไตล์ที่แปลก..และดูท่าจะแปลกได้แบบนี้ไปอีกนาน เดาว่าอีก 20 ปีก็จะยังคงดูไม่ธรรมดาอยู่ แต่ผมยังไม่ประทับใจกับสมรรณะอัตราเร่งที่ไม่ยักกะตามเท้าเหมือน Tiida ทั้งๆที่ม้าเท่ากัน และมีเกียร์ CVT และไม่ประทับใจกับการบังคับควบคุมที่ความเร็วสูง รวมถึงเสียงลมที่ปะทะกระจกหน้าครับ

ถ้าต้องเลือกเป็นรถคันเดียวในชีวิต ผมอาจจะมอง Soul และลองขับก่อนรอคอนเฟิร์มอีกครั้งครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

อันนี้คงแชร์ยากครับเพราะตัวเีดียวที่เคยสัมผัสมาจริงๆรอบด้านคือ Cube
นอกนั้น Citroen ไม่เคยแตะ ส่วน Soul แตะแล้วแต่ยังไม่ได้ลองขับ

ผมไม่ขอพูดถึง Citroen แต่ถ้าเป็น Cube ผมคิดว่าดีไซน์ของมันหลุดโลกแรงกว่า Soul ซึ่งผมมองว่ามันคือรถทรงสูงธรรมดาที่ไฟหน้าใหญ่และไฟท้ายแปลก สำหรับภายในนั้นผมกลับชอบดีไซน์สีแดงของ Soul ที่แรดกว่าอย่างชัดเจน

การนั่งโดยสารแบบลองจับความรู้สึก ผมคิดว่า Soul เบาะแข็งไปครับในขณะที่ Cube นั้นผมนั่งเสร็จแล้วกลับชอบในความกว้างสบายเหลือเฟือของมัน

ดังนั้นถ้าต้องถือหางกันตอนนี้ ผมค่อนข้างเทมาทาง Cube ด้วยความชอบส่วนตัว บวกสไตล์ที่แปลก..และดูท่าจะแปลกได้แบบนี้ไปอีกนาน เดาว่าอีก 20 ปีก็จะยังคงดูไม่ธรรมดาอยู่ แต่ผมยังไม่ประทับใจกับสมรรณะอัตราเร่งที่ไม่ยักกะตามเท้าเหมือน Tiida ทั้งๆที่ม้าเท่ากัน และมีเกียร์ CVT และไม่ประทับใจกับการบังคับควบคุมที่ความเร็วสูง รวมถึงเสียงลมที่ปะทะกระจกหน้าครับ

ถ้าต้องเลือกเป็นรถคันเดียวในชีวิต ผมอาจจะมอง Soul และลองขับก่อนรอคอนเฟิร์มอีกครั้งครับ

คุณแพนกำลังจะบอกผมว่า ถ้าให้ชอบ คุณแพนชอบ Cube แต่ถ้าให้ใช้จริงเลือก Soul ใช่มั้ยครับ?
แต่โดยส่วนตัวจริงๆ แล้วผมชอบซีตรองนะครับ แต่ติดตรงที่ว่าหาคนที่รู้เกี่ยวกับซีตรองยากมาก
และที่สำคัญได้ยินมาว่ารออ่ะไหล่นานมาก จริงมั้ยครับ?

รถใหม่คันนี้อาจจะใช้สัก 7 ปีขึ้นน่ะครับ .แต่คงไม่นานมากและคงไม่เร็วไปครับ
เสียดายเงินที่ต้องเสียไปน่ะครับ หรืออาจจะไม่ขายมันเลยเก็บไว้แล้วใช้คันใหม่ต่อไปครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ก่อนจะแชร์กันต้องขออนุยาติถามข้อมูลก่อนนะครับ
ว่าเคยใช้รถอะไรมาก่อนบ้างครับ จะได้พอหาอะไรเปรียบเทียบได้บ้าง
และเอารถไปใช้ในจุดประสงค์หลักๆอะไรอย่างไรบ้างครับ
เพราะถ้าชอบ Citroen นี่น่าจะไม่ใช่คนที่มีรสนิยมทั่วไปครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2010, 23:46:44 โดย RhinoMango »

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ก่อนจะแชร์กันต้องขออนุยาติถามข้อมูลก่อนนะครับ
ว่าเคยใช้รถอะไรมาก่อนบ้างครับ จะได้พอหาอะไรเปรียบเทียบได้บ้าง
และเอารถไปใช้ในจุดประสงค์หลังๆอะไรอย่างไรบ้างครับ
เพราะถ้าชอบ Citroen นี่น่าจะไม่ใช่คนที่มีรสนิยมทั่วไปครับ  ;)

ที่บ้านผมก้มี พวก Toyota(ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่) Nissan(อันนี้ชอบและประทับใจครับ)
Honda(ก้ดีนะ ความรู้สึกผมมันบอกว่าดีกว่า Toyota)

จุดประสงค์คือ ขับไปไหนมาไหนในเมืองเป็นหลักครับ
ทางไกลๆ คงนานๆ ครั้งครับเลยไม่อยากได้รถที่ใหญ่ครับ
แต่ซีตรองผมชอบมากนะครับ สนใจเป็นพิเศษ
ตั้งแต่ C3 DS3 C4 ครับ .ทีนี้ติดห่วงหลายๆ เรื่องครับ
เอ๊ะ! ที่ว่ารถนิยมแปลก มันแปลกยังไงครับ? 55

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
ชอบโซลอ่ะครับ ด้วยการออกแบบ

และบรรยากาศในรถให้ความอบอุ่นยังไงบอกไม่ถูก

ถ้าชอบความแปลกใหม่ ผมว่า Soul นี่แหละ จะมีไม่เยอะ

แต่เรื่องสมรรถนะ และศูนย์บริการ แล้วแต่จะตัดสินใจครับ เพราะไม่ทราบเหมือนกัน

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
คือว่า Citroen นี่มันเป็นรถติสแตกน่ะครับ คนที่ชอบมันมักจะเป็นคนที่ไม่ธรรมดาในหลายๆด้านครับ

อันผมไม่ทราบจริงๆไม่เคยได้ลองนั่งหรือกระทำการใดๆที่เกี่ยวข้องกับรถรุ่นนี้เลยครับ แต่ถ้าจะใช้จริงๆ
ก็ต้องทำใจเรื่องศูนย์บริการ ยิ่งรถรุ่นใหม่ๆระบบไฟฟ้าบ้าๆบอๆมันเยอะ ก็อาจจะต้องพึ่งศูนย์บริการเป็นหลักครับ
ถ้าใจรักก็เอาเลยครับ เท่าที่เคยอ่านตามนิตยสารต่างประเทศมา เขาบอกว่ารถดี แต่คงจะไม่นุ่มนวลนิ่มหนึบ
แบบรถรุ่นเก่าๆของเขาหรอกนะครับ เพราะตัวนี้เขาจับตลาดวัยรุ่นกลางๆค่อนท้ายครับ คู่แข่งโดยตรงก็พวกโฟกัสน่ะนะ

ไม่เคยลอง ได้แต่ลองนั่ง ชอบความสูงของมันลั่งแล้วมันโล่งๆดีครับ

3. KIA Soul
สไตล์สวยใสได้หมด เป๊ะมากกับภายนอกยิ่งมีลายคาดสีดำ ยิ่งสวย ภายในก็กล้าเล่นสี แต่เบาะเล็กไปสำหรับคนตัวอย่างผม
(ส.185 น.80) ไหล่แคบ เบาะเล็กไม่ค่อยกระชับเท่าไหร่ ครับ

รุ่นอื่นๆ ผมแนะนำ C30 ครับถ้าเน้นในเรื่องนั่งสบายจริงๆนะ อยากให้ไปลองนั่งเบาะของมันดูครับ สบายจริงๆ
แล้วก็มีพวก Golf GTi กับ Scirocco ที่น่าจะอยู่ในข่ายราคานะครับ

ไม่สนใจ Fiat 500 เหรอครับ ใครใช้ตอนนี้แปลกดีน่าดูเลย เมืองนอกขายดีมาก ในระยะยาวถ้ามีหัวตัดเข้ามา อะไหล่ก็บานตะไทสบายแฮครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

คือว่า Citroen นี่มันเป็นรถติสแตกน่ะครับ คนที่ชอบมันมักจะเป็นคนที่ไม่ธรรมดาในหลายๆด้านครับ

อันผมไม่ทราบจริงๆไม่เคยได้ลองนั่งหรือกระทำการใดๆที่เกี่ยวข้องกับรถรุ่นนี้เลยครับ แต่ถ้าจะใช้จริงๆ
ก็ต้องทำใจเรื่องศูนย์บริการ ยิ่งรถรุ่นใหม่ๆระบบไฟฟ้าบ้าๆบอๆมันเยอะ ก็อาจจะต้องพึ่งศูนย์บริการเป็นหลักครับ
ถ้าใจรักก็เอาเลยครับ เท่าที่เคยอ่านตามนิตยสารต่างประเทศมา เขาบอกว่ารถดี แต่คงจะไม่นุ่มนวลนิ่มหนึบ
แบบรถรุ่นเก่าๆของเขาหรอกนะครับ เพราะตัวนี้เขาจับตลาดวัยรุ่นกลางๆค่อนท้ายครับ คู่แข่งโดยตรงก็พวกโฟกัสน่ะนะ

ไม่เคยลอง ได้แต่ลองนั่ง ชอบความสูงของมันลั่งแล้วมันโล่งๆดีครับ

3. KIA Soul
สไตล์สวยใสได้หมด เป๊ะมากกับภายนอกยิ่งมีลายคาดสีดำ ยิ่งสวย ภายในก็กล้าเล่นสี แต่เบาะเล็กไปสำหรับคนตัวอย่างผม
(ส.185 น.80) ไหล่แคบ เบาะเล็กไม่ค่อยกระชับเท่าไหร่ ครับ

รุ่นอื่นๆ ผมแนะนำ C30 ครับถ้าเน้นในเรื่องนั่งสบายจริงๆนะ อยากให้ไปลองนั่งเบาะของมันดูครับ สบายจริงๆ
แล้วก็มีพวก Golf GTi กับ Scirocco ที่น่าจะอยู่ในข่ายราคานะครับ

ไม่สนใจ Fiat 500 เหรอครับ ใครใช้ตอนนี้แปลกดีน่าดูเลย เมืองนอกขายดีมาก ในระยะยาวถ้ามีหัวตัดเข้ามา อะไหล่ก็บานตะไทสบายแฮครับ

ซีตรองจริงๆ นั้นนะผมชอบตัว C3 กับ DS3 มากกว่าครับ
แต่มันไม่มีขายนี่สิครับ ปัญหาใหญ่!

ส่วน Fiat 500 นั้นผมเห็นตัวจริงแล้วมันเล็กไปครับ
คุณประโยชน์และการใช้งานจริงนั้น ผมว่ามันน้อยกว่า C4 ครับ(ความคิดผมนะ)

แล้วเรื่องศูนย์บริการ อ่ะไหล่นี่สำหรับซีตรองในประเทศไทยเป็นยังไงบ้างหรือครับ?

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมจะตัด ซีตรองออกไปก่อนครับ

อย่างที่น้องบอม ได้โพสต์ไปข้างต้นแล้ว

เหลือ โซล กับ คิวบ์

ผมขับ คิวบ์ แล้ว ผมชอบ แต่ โซล หนะ ยัง ใกล้แล้วละ าคาที่ถูกกว่า น่าจะยั่วใจกว่านิดหน่อย

แต่ โดยส่วนตัว ผมชอบคิวบ์ ครับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
ส่วนตัวผมชอบ Cube กับ Soul ครับ ยังไม่เคยขับทั้งคู่ เอาแค่เห็นแล้วชอบเฉยๆอ่ะครับ

ถ้าความแปลกผมว่า Soul ดูแปลกไม่เหมือนใครมากกว่า ตอนนี้อยู่เมกาเห็น Soul เยอะมาก วัยรุ่นฮิต

เล่นรถแปลกแล้วต้องเล่นสีแปลกๆด้วยนะครับ จะได้ยิ่งเด่น  :D

หรือถ้าเพิ่มเงินได้อีกซักแสนกว่าๆก็จะมี Golf 1.4TSI เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ

ออฟไลน์ joufo

อ้างถึง

เ่อ่อออออออ มีรุ่นพี่ผมใช้ซีตรง ซี4 แวน อยู่ (ตัวเก่าก่อน โมเดลเชนจ์ ตัวปัจจุบัน นะครับ)
เค้าก็เป็นคนปกติเหมือนพวกเรานี่แหละครับ

เห็นเค้าซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดง และผมก็ได้มีโอกาสได้ขับ และได้นั่งหลายๆ ครั้ง

ออกมาใหม่ๆ ผมยอมรับเลยครับว่ารถดีมาก แน่น นิ่ง นิ่ม เงียบ เจอลูกระนาดที่ไม่สูงมากนัก ก็รูดได้สบาย
ขับไกลก็ดี ขับในเมืองก็นั่งสบาย
นั่งไปไกลๆ นานๆ ก็ไม่รู้สึกเมื่อย
เป็นรถที่ดีมากๆ ข้อดีก็ตามไสตล์รถยุโรป ที่คนส่วนมากจะพูดถึงกัน

แต่....รถมันจะดีอยู่คู่เราไปอีกนานได้ ก็ขึ้นอยู่กับศูนย์บริการ
รถของรุ่นพี่ผม จะโดนลักษณะเหมือนวางยา
เพราะ เอาไปซ่อมอาการนึง เอามาใช้แค่ไม่กี่วัน ก็เป็นอีกอาการนึง

เคยเอาไปซ่อมแอร์ แต่ช่างก็ลืมใส่สายเบรคมือมาให้ ทำให้เบรคมือใช้ไม่ได้

เอารถไปเช็คหน้าจอขึ้นว่า Air Bag Fault เอามาใช้ กลายเป็นว่า เปิดไฟต่ำแล้วได้ไฟสูง เปิดไฟสูงกลายเป็นไฟต่ำ

แต่อาการรวนๆ ก็เกิดขึ้นหลายครั้ง
เช่น เปิดที่ปัดน้ำฝน แล้วซันรูฟเปิดตาม (แน่นอนว่าเปียกกันทั้งรถ)

และยังมีอีกเยอะครับ
ที่ผมรู้ เพราะผมสนิทกับเค้า และเจอหน้าเค้าที่ไร ก็จะบ่นเรื่องรถให้ฟังทุกทีครับ
จะเปลี่ยนรถ ก็ทำใจกับราคาขายต่อไม่ได้ และถ้าขาย ก็ไม่รู้จะซื้ออะไรที่ขับดีเหมือนกัน

ซ่อมศูนย์แต่ละครั้งก็แพงมากๆ และซ่อมไม่จบ เลี้ยงไข้ บางครั้งก็เจอวางยา
(แต่เค้ามีกำลังจ่าย ก็คงไม่เป็นไรมั้งครับ  ;D )

ซีตรอง เป็นรถที่ดีมาก แต่ศูนย์บริการห่วยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

และใน 3 ตัวเลือกที่ถาม
ผมจะไม่เลือกสักตัวเลยครับ

เพราะ
ซีตรอง ก็อย่างที่เล่าให้ฟัง

คิวบ์ ก็ต้องซื้อผ่านเกรย์ ซึ่งรุ่นพี่ผมที่ออกรถกับเกรย์ (ออก MX-5 มา) ก็บอกว่า อย่าเลย รถเสียแล้วจะรู้สึก
ไอ้เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง บำรุงตามระยะทาง ใครๆ ก็ทำได้
แต่ถ้ามันต้องซ่อมหนัก ต้องยุ่งกับระบบต่างๆ ในรถนี่ แม้แต่เกรย์ใหญ่ๆ บางครั้งยังทำไม่ได้เลย

แต่ผมว่าในกรณีนี้ อาจะเข้าศูนย์นิสสันได้นะครับ คงไม่มีปัญหา
เหมือน มาสด้า ที่เค้ารับซ่อมรถจากเกรย์ด้วย แต่ MX-5 มันมีำจำหน่ายในไทยด้วย เรื่องการซ่อมหนักๆ และอะไหล่ คงไม่มีปัญหา

และเกียร์ โซล ผมไม่ซื้อ เพราะว่ามันต้องซ้ำรอย ซีตรอง แน่นอนครับ อีกอย่างผมว่ารถมันราคาไม่น่าจะถึงล้าน (ถึงแม้ว่าจะเป็นรถนำเข้าก็ตาม)

สรุป ถ้าบังคับให้เลือก
ผมเลือก นิสสัน คิวบ์ ครับ อย่างน้อยก็อาจจะเข้าศูนย์นิสสันได้
รองลงมา เป็น ซีตรอง

หรือไม่อย่างนั้น
ก็เลือกซื้อ อิมเพรซซ่า มือ 2 ครับ ;D ;D
(มือ 1 เข็ดแล้ว)

ผมจะตัด ซีตรองออกไปก่อนครับ

อย่างที่น้องบอม ได้โพสต์ไปข้างต้นแล้ว

เหลือ โซล กับ คิวบ์

ผมขับ คิวบ์ แล้ว ผมชอบ แต่ โซล หนะ ยัง ใกล้แล้วละ าคาที่ถูกกว่า น่าจะยั่วใจกว่านิดหน่อย

แต่ โดยส่วนตัว ผมชอบคิวบ์ ครับ
ครับผม .ผมก้ชอบคิวบ์เหมือนกัน แต่ดูออฟชั่นแล้วซีตรองมันให้อะไรที่มากกว่าน่ะครับ
แต่ก้กลัวว่าศุนย์บริการมันจะเป็นอย่างที่เขาว่ากัน ในใจก้หวังลึกๆ ว่ามันจะปรับปรุงเปลี่ยนแปลงแล้วน่า

คุณจิมมี่ครับ โซลมีซันรูฟเป็นออฟชั่นเสริมสำหรับตลาดประเทศไทยหรือเปล่าครับ? ขอบคุณครับ :)

[[/quote]

ซีตรองเป็นรถที่ดีมาก แต่ศูนย์บริการห่วยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

หรือไม่อย่างนั้น
ก็เลือกซื้อ อิมเพรซซ่า มือ 2 ครับ ;D ;D
(มือ 1 เข็ดแล้ว)
[/quote]

เอ่อ ซื้อมาจากที่ไหนครับพอจะบอกได้มั้ยครับ?  ยูโร ออโต เซอร์วิส หรือเปล่าครับ?
ทำไมเข็ดมือหนึ่งล่ะครับ?

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ลองหาบอร์ดของ คลับซีตรองดูก็ดีนะครับ ลองศึกษาดีๆนะ รถฝรั่งเศสเนี่ย...ผมเล่น Peugeot มาน่ะครับเห่อๆ ต้องทำใจหน่อยระบบไฟมันรวนเก่งน่ะ
ทำไมไม่ลองดูพวก 206-207 หล่ะครับ ?  ก็ไม่ได้หนีซีตรองนะ แต่ 206 มันพัฒนาเครื่องยนต์และระบบมาจาก 205 ช่างข้างนอกบอก หมู หมู ครับ

ส่วนซีตรองรุ่นใหม่ๆ ผมไม่มีความเห็นเลย ต้องถาม "พี่วันชัย" อย่างเดียว ลองหาดูในบอร์ดซีตรองครับ....

ส่วนอีกสองตัวคือ โซล และคิวบ์ ถ้าให้ตังค์ผม 2 ล้านนะ ผมไม่เอาทั้งคู่ครับ...เพราะรู้สึกมันก็ไม่ได้มีเอกลักษณ์อะไรมากมายน่ะครับ
และต้องทำใจกับเรื่องอะไหล่และศูนย์บริการอีกตะหาก แม้นิสสันจะรับรถนอกศูนย์แต่ถ้าอะไหล่ตัวนั้นไม่มีซัพพลายในบ้านเรา คุณก็ต้องรอสั่งจากญี่ปุ่นอยู่ดี
อย่างเร็ว 15 วัน อย่างช้าก็เป็นเดือนครับ ยุ่งยากโคตรๆ รู้ดีเพราะเคยอยากจะเบิกพาร์ท JDM มาแล้ว...

ดังนั้นถ้ามีตังค์ 2 ล้านผมก็ยังคิดไม่ออกว่ารถอะไรจะมีเอกลักษณ์โดดเด่น เด้งดึ๋งบนถนนได้แบบสุดๆโต่งนะครับ
เก็บตังค์ไว้ หาบิ๊กไบค์มาขี่ดีกว่า ดูคาติก็ได้ เท่ห์สุดๆ แน่นอน อันนี้แหละโดดเด่นของจริง
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ลองหาบอร์ดของ คลับซีตรองดูก็ดีนะครับ ลองศึกษาดีๆนะ รถฝรั่งเศสเนี่ย...ผมเล่น Peugeot มาน่ะครับเห่อๆ ต้องทำใจหน่อยระบบไฟมันรวนเก่งน่ะ
ทำไมไม่ลองดูพวก 206-207 หล่ะครับ ?  ก็ไม่ได้หนีซีตรองนะ แต่ 206 มันพัฒนาเครื่องยนต์และระบบมาจาก 205 ช่างข้างนอกบอก หมู หมู ครับ

ส่วนซีตรองรุ่นใหม่ๆ ผมไม่มีความเห็นเลย ต้องถาม "พี่วันชัย" อย่างเดียว ลองหาดูในบอร์ดซีตรองครับ....

ส่วนอีกสองตัวคือ โซล และคิวบ์ ถ้าให้ตังค์ผม 2 ล้านนะ ผมไม่เอาทั้งคู่ครับ...เพราะรู้สึกมันก็ไม่ได้มีเอกลักษณ์อะไรมากมายน่ะครับ
และต้องทำใจกับเรื่องอะไหล่และศูนย์บริการอีกตะหาก แม้นิสสันจะรับรถนอกศูนย์แต่ถ้าอะไหล่ตัวนั้นไม่มีซัพพลายในบ้านเรา คุณก็ต้องรอสั่งจากญี่ปุ่นอยู่ดี
อย่างเร็ว 15 วัน อย่างช้าก็เป็นเดือนครับ ยุ่งยากโคตรๆ รู้ดีเพราะเคยอยากจะเบิกพาร์ท JDM มาแล้ว...

ดังนั้นถ้ามีตังค์ 2 ล้านผมก็ยังคิดไม่ออกว่ารถอะไรจะมีเอกลักษณ์โดดเด่น เด้งดึ๋งบนถนนได้แบบสุดๆโต่งนะครับ
เก็บตังค์ไว้ หาบิ๊กไบค์มาขี่ดีกว่า ดูคาติก็ได้ เท่ห์สุดๆ แน่นอน อันนี้แหละโดดเด่นของจริง
ผมไม่ค่อยโดนกับการออกแบบของ Peugeot เท่าไหร่ครับ
ขอบคุณสำหรับบอร์ดของซีตรองนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
พอดีคุณ โจ เคยมีประสบการณ์ไม่ดี มาก่อนหนะครับ

ลองเข้าไปดูใน ส่วน User's VOICE ดูครับ มีรีวิว ที่คุณ โจ ทำเอาไว้ อยู่ในนั้นครับ