ผู้เขียน หัวข้อ: บัลลาตส์ซีนอน 2 แบบนี้ มันต่างกันยังไงหรอครับ  (อ่าน 9712 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
แบบแรก มี 2 สายออกมาจากตัวบัลลาสต์ ผมใช้แบบนี้อยู่

แบบที่ 2 เห็นว่ามีสายเดียวออกมาจากตัวบัลลาสต์

สงสัยว่ามันสามารถใส่แทนกันได้มั้ยครับ อีกคำถาม ไฟซีนอนราคาระดับนี้ คุณภาพเป็นยังไงครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ legion

• Full Member
Re: บัลลาตส์ซีนอน 2 แบบนี้ มันต่างกันยังไงหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 20:40:21 »
ไม่นานก็พัง แนะนำออสแรม ที่ออโต้แบค ราคา 5800 บาท ใช้ยาวๆ ทน ผมลองมาหมดแล้ว

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: บัลลาตส์ซีนอน 2 แบบนี้ มันต่างกันยังไงหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 20:43:42 »
ถ้าเป็นแบบหลอด LED ละครับ การใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ เล็งๆไว้เช่นกัน

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 21:12:01 »
เคยเปลี่ยน LED จีน มาลง Freed ใช้สองวันถอดออก
พอดีหลอดรุ่นของผมมันมีพัดลมระบายความร้อนที่ขั้วหลอดไฟ
มันหมุนหึ่งๆ เสียงเข้ารถน่ารำคาญมาก
แต่เห็นเค้าบอกใช้กับรถเก๋งหน้ายาวๆหน่อยไม่เป็นไร
เพราะไฟหน้าไกลห้องโดยสาร
: )

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 21:32:09 »
led ใช้กับโคมเดิมนี่จ้า มากนะครับ

led แต่ละตัว spec ดูกันที่ ship led

และ

เทคโนโลยีระบายความร้อน พวกห่วยๆก็ต้องมีพัดลม ดีขึ้นมาหน่อยก็เป็น ฮีท ซิง แบบครีบฟัน ดีขึ้นมาหน่อยเป็นเหมือน เชือกฟาง จะแพงสุด

ส่วน ballast xenon นี่ เลือกอันที่ออกแบบได้กะทัดรัดที่สุดไว้ก่อน

ผมเคยทดสอบ ballast หลายๆตัว มาวัดค่าความสว่างบางรุ่นบอก 55w แต่สว่างสู้ 35w ไม่ได้เลย

ตอนนี้มี ballast ถึง 100w 75w กันแล้ว

เอาให้ดีใช้ projector กับ xenon ดีสุด เลือกร้านที่ไม่ดังจะปลอดภัยกว่า

หรือถ้าไม่อยากถอดโคมยุ่งยากก็ mini projector กับ xenon ก็ได้ จะขายรถก็ถอดออกไม่วุ่นวายมากนัก

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 21:41:56 »
ไฟ LED จีน ยังห่วย
แสงยังใช้ไม่ได้ สว่างข้างนอก แต่พอใส่ไปในโคม แล้วคนขับมองแล้วไม่สว่างพอ ต้องถอดออก
แย่กว่า xenon จีนอีก

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 22:16:50 »
คิดดีๆนะครับ. ลงทุนซื้อแบบดีๆ ทั้งตัวคุณเองและเพื่อนร่วมทาง

1.ซีนอนที่ว่าจ้า แต่คนขับมองไม่เห็นทางเพราะแสงกระจาย หน้าฝนนี่แทบจอดเลยครับ เคยขับรถเพื่อนติดของจีนมา ไฟติดแต่ขับแล้วเหมือนไม่ได้เปิดไฟหน้ารถ

2.แสงสว่างของถูกๆมักกระจาย รับกวนเพื่อนรวมทางมากๆครับ

3.หลอดถูกมักขาดง่าย เดี๋ยวขาดๆ เวลาขับไปไหนเห็นรถแต่งไฟแล้วไฟติดๆดับๆแล้วมันดูแว๊น+ขำ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 22:26:41 »
HID Kit ต้องยี่ห้อแท้ Philips กับ Osram เท่านั้น ไฟหน้า LED ผมยังไม่เคยเห็น 2 ยี่ห้อนี้ทำขายนะ (เจอแต่พวกแอบอ้าง) ของแท้มีแต่ไฟตัดหมอก

พวกชุดจีนตั้งยี่ห้อมาขายนี่ทั้ง HID และ LED อย่าไปจ่ายเงินให้ของห่วยๆ หลอกขายกันอีกเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 22:29:54 »
แบบแรก มี 2 สายออกมาจากตัวบัลลาสต์ ผมใช้แบบนี้อยู่

แบบที่ 2 เห็นว่ามีสายเดียวออกมาจากตัวบัลลาสต์

สงสัยว่ามันสามารถใส่แทนกันได้มั้ยครับ อีกคำถาม ไฟซีนอนราคาระดับนี้ คุณภาพเป็นยังไงครับ ขอบคุณครับ

อาจจะไม่ได้หรืออาจจะได้ ไม่ทราบครับ ต้องซื้อมาลอง แต่เสี่ยงเสียเงินแบบไม่ได้อะไรขึ้นมา

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 08:13:29 »
เพื่อนลองมาแล้วครับ หลอด LED บอก ยืนมองกลางวัน แจ่มจ้ามาก

ขับกลางคืนแสง ไม่ยาว มองไกลไม่เห็นเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 08:18:32 »
ถ้าโคมเดิมๆ ของรถไม่มีลูกแก้วมา ผมว่า ควรไปร้านดีๆ ผ่าโคมใส่ลูกแก้วครับ

ถ้าโคมเดิม ใช้หลอด H4 ผมเคยสนใจ H4 Mini Projector มีลูกแก้วขนาดเล็กในตัว ไม่ต้องผ่าโคม ???

ส่วน ชุดซีนอน ชุดละพันกว่าบาท เคยใช้สองชุด ไม่ค่อยทนครับ ร้านรับประกัน สามเดือน หกเดือน หนึ่งปี หมดประกันก็พัง :'(

หลอด LED เคยลองรุ่นไม่มีพัดลม ก็ โฟกัสไม่ค่อยได้ ถ้าใช้กับโคมเดิมๆไม่ใส่ลูกแก้ว :-\

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 11:25:42 »
ถ้าเป็นแบบหลอด LED ละครับ การใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ เล็งๆไว้เช่นกัน

ผมใช้หลอด LED แบบนี้เลย กับโคม accord g9 2.0 ขอบอกว่า chip มันไหม้และดับบ่อยมากกกกครับ ใช้ได้ประมาณ 5-6 เดือนก็ต้องเปลี่ยนครับ ดีที่ร้านที่ซื้อมารับผิดชอบดี เคลมให้ 2 รอบ เลยทนๆใช้ไปก่อน
แต่เดี๋ยวว่าจะลองเปลี่ยนมาใช้ xenon ของ philip ไม่ก็ osram แล้วครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 11:36:51 »
เท่าที่คุยกับคนที่ใช้มา ทั้งของแท้ติดรถ ของจีนทั้ง HiD LED พูดเหมือนกันหมดว่า ถ้าอยากใช้แล้วไม่พะวง หาของดีใส่เลย หมื่นกว่าบาทขึ้นไปอาจดูแพงมากหากไปดูของจีนมาก่อน แต่สำหรับการใช้งาน แสงที่ให้จะดูดี ไม่จ้าเกิน ไม่ฟรุ้งฟริ้งจัด และทนทานมาก หลอดนี่ใช้กันนับสิบปีทีเดียว ของจีนอาจไม่ถึง 3พัน ใช้ได้สบายๆ 3ปีแต่.. แสงที่ได้ ไม่คมชัด แถมสาดใส่ตาฝั่งตรงข้ามมากๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 20:22:28 »
ผมไปทำโคมทรานฟอร์เมอร์มาแล้วครับ ทีนี้บัลลาตส์กะหลอดไฟเริ่มเน่า เลยจะเปลี่ยนใหม่น่ะครับ อยากทราบจากพี่ๆ ว่าเอาแบบไหนดีกว่ากัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 20:52:57 »
ผมไปทำโคมทรานฟอร์เมอร์มาแล้วครับ ทีนี้บัลลาตส์กะหลอดไฟเริ่มเน่า เลยจะเปลี่ยนใหม่น่ะครับ อยากทราบจากพี่ๆ ว่าเอาแบบไหนดีกว่ากัน ขอบคุณครับ

หาบัลลาตมือสอง OEM ราคาประมาณ 2500.-

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 11:06:02 »

หาบัลลาตมือสอง OEM ราคาประมาณ 2500.-

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 10:36:58 »
เคยติดชุด kit ของจีน  สุดท้ายก็ ไฟติดข้าง ดับข้าง

อีกคันก็ติด hid kit ของ osram  ยังติด ๆ ดับ ๆ เลย ( ติดข้าง ดับข้าง )  :P
เฮ้อ
สุดท้ายติด OEM ของโรงงาน

ถ้ารถ hid ไม่ใส่ โปรเจคเตอร์ จะสว่างมากมายเลยนะครับ ระวังแยงตาคนอื่นด้วย  8)