ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาความนั่งสบายเวลาเดินทางไกลๆ ระหว่าง CX-5 กับ Accord ครับ  (อ่าน 8441 ครั้ง)

ออฟไลน์ heaven_no.9

• Jr. Member
  • **
ดั้งเดิมเป็นคนเหนือ เดินทางกลับบ้านปีละ ประมาณ 3 ครั้ง ตอนนี้ใช้กระบะ Ranger ซึ่งขับทางไกลไม่สบายเอาเสียเลย แถมกินน้ำมันค่อนข้างดุ เก็บเอาไว้ลุยดู site งานอย่างเดียวดีกว่า ทั้งๆ ที่ใส่ fox 2.0 สี่ต้น ช่วยแล้วก็ตาม คนนั่งยังบ่นจุกๆ เวลาเจอถนนแถวพิจิตร อาจเพราะผมใส่ bf ด้วยครับ เลยต้องหาอีกคันไว้

ตอนนี้ดู Accord hybrid กับ CX-5 2.2 ไว้ อยากทราบความแตกต่างว่า feeling ช่วงล่าง ของทั้งคู่ ถ้าเน้นนั่งสบาย ประหยัด ขับชิวๆ ความเร็วปกติ ควรเลือกคันไหนดีครับ ปกตินั่งสองคน นานๆ ทีจะพาพ่อแม่กลับมาเที่ยว บ้านที่ กทม ครับ ขอคนนั่งเบาะหลังสบายๆ ด้วยครับ พ่อแม่แก่แล้ว

*ขอตัด PPV ทุกยี่ห้อออกนะครับ ไปลองมาแล้วยังไม่โดนครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
accord ดีกว่าแน่นอน  cx-5 ไม่เหมาะกับคนนั่งแถว 2
โจทย์นี้ผมกลับนึกถึง x-trail ครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
เรื่องความสบายของเบาะหลัง Accord แบบไม่ต้องสืบ ถ้าเน้นความสบายในการเดินทางขอแนะนำ Camry เป็นอีกหนึ่งตัวเลือก
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Tien.W

CX5 คนขับ / นั่งหน้า น่าจะโอเค แถมขับมันส์ รูดได้ไม่แพ้ Ranger  แต่ถ้ามีคนนั่งเบาะหลัง ก็ นรก ชัดๆ ล่ะครับ ไม่สบายเอาเสียเลย

งานนี้ ถ้าเน้นสบาย ขับชิวๆ หยอดหลุม ก็คงเป็น D-Segment ทั้งหลาย นี่แหละ ตามสะดวก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
พึ่งมีกระทู้แนวเดียวกันตั้งมาไม่นานนี้ ลองเข้าไปดูก่อนนะครับ :)

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=52085.0
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ mewzabahl

ส่วนตัวคิดว่าcx-5 ครับ
ขับทางไกลยาวๆ ชอบรถที่ทัศนวิสัยดี มากกว่าครับ  8)

ออฟไลน์ starlight

มาสด้า ทำรถมา ตั้งแต่ระดับแสนกลาง ๆ ปลายๆ  ล้านต้นๆ กลางๆ ปลายๆ ไม่เคยนึกถึงคนนั่งด้านหลังบ้างเลยเนาะ 

ถ้างั้นเบาะแถวสอง ทำแบบฟอร์จูนเน่อร์ก็ได้ มีที่เกี่ยวแขวนเอาไว้ ก็แนวไปอีกแบบ

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าเทียบคู่นี้ให้ Accord ครับ แต่ camry teana ดีกว่าแน่นอน

Accord เคยเดินทางไกล คุณยายผมนั่งหลังท่านว่าไม่สบายเท่าที่ควร ออกแนวแอบเด้ง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ pongsakorn11

ถ้าสองตัวนี้accordสบายกว่าอยู่เเล้ว ถ้าคุณดูรุ่นไฮบริดพอดีเลย ตัวใหม่ใกล้มาละสิ้นเดือนนี้

ออฟไลน์ -Brian

ถ้าเน้นนั่งอย่างเดียว ไม่เอาความมั่นใจในการขับ ก็ต้อง Accordล่ะครับ

แต่ผมขอเสนอ Camry 2.0 หรือ Hybrid  เป็นทางเลือกครับ นั่งสบายกว่า2คันที่ว่ามาแน่นอน

ออฟไลน์ ottomjd

• **
ตอบจากผู้ใช้ CX-5 2.2 เครื่องแรง คนขับมันส์ คนหลังเหน็บกิน นั่งหลังเมื่อยครับ เบาะมันชันกว่าชาวบ้าน แต่ข้อดีคือไม่ต้องระวังหลุมเท่าไหร่ รูดหลุมสบายๆ ทัศนวิสัยดี ขับ 140-160 สบายๆ ทรงตัวนิ่ง เหมือนขับ 120 มีแรงเหวี่ยงตอนเข้าโค้ง (รถมันสูง) แต่ไม่น่ากลัว ไม่น่ากลัวเท่าคันเก่า เหยียบ 130 ยังกะเหยียบ 180 ขนของจากต่างจังหวัดได้เยอะดีครับ

ในแง่ความประหยัดของผม 2.2D 2WD ระยะ 550 กิโล ความเร็วเฉลี่ย 120-130 มี 140-160 บางจังหวะ ทำได้ที่ 6.7/100 กิโล เท่ากับ 14.92 กิโลต่อ 1 ลิตรครับ

ถ้าเลือก 2 ตัวนี้ เชียร์ Accord ครับ ถ้าต้องการนั่งสบายๆ ถ้า CX-5 ปรับเบาะได้ จะเป็นอะไรที่เยี่ยมฟุดๆ ไม่เข้าใจ Mazda ทำไมไม่ทำเบาะด้านหลังให้มันนั่งสบายๆ ทั้งที่รถก็ดีระดับนึงแล้ว เหลือแค่เรื่องเบาะนั่งแถวสองที่ไม่โดนอย่างแรง สงสัยกลัวจะขายดี ผลิตไม่ทัน!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2016, 23:40:00 โดย ottomjd »

promt

• บุคคลทั่วไป
นั่งนานๆ ซีดานดีกว่าครับ

กา accord

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ผมว่า cx-5 ตัวไมเนอร์เบาะหลังนั่งสบายกว่าตัวก่อนไมเนอร์นะ ...ไม่รู้คิดไปเองหรือป่าว

X trailตัวhybridผมว่านั่งไม่สบาย Crvนั่งสบายสุดถ้าเทียบsuv

Accordไม่ถึงกับสบายมาก camry-hybridตัวเบาะเอนได้สบายสุด สบายกว่ารถยุโรปด้วย

ออฟไลน์ nut25784

Forester สิครับ

CRV CX5 ไม่โอนะ จากที่นั่งมา ไม่ได้ขับ

ผมว่า forester มันได้ครบดี นั่งสบาย ขับดี ลุยได้

ออฟไลน์ AkE

Accord สบายกว่าแน่นอนครับแต่ถ้าเทียบกับ Camry ต้องให้จริงๆครับ S & 7 ยังจะสู้ไม่ได้เอา

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ขับสบาย >> CX5
นั่งสบาย >> Accord
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ 0%

เสียดายไม่มี  xtrail รถดีที่โลกลืม

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Accord ตัวปัจจุบันเบาะหลังนั่งสบายมาก นั่งแล้วรู้สึกโอเคกว่า Camry ครับ และดีกว่า E-Class W212
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ xman2029

accord นั่งสบายกว่า cx-5 เยอะ แต่ช่วงล่างจะทำให้เพลียกว่า cx-5
ส่วนcx-5 นั่งไม่สบายเพราะเบาะกับห้องโดยสาร แต่ช่วงล่างทำให้เพลียน้อยกว่า accord

ออฟไลน์ ps000000

ต้องรู้สึกรถเตี้ยลงนะครับแต่นั่งสบาย ::)

ออฟไลน์ pongsak_877

โอ้วขนาดใส่ Fox ยังเอาไม่อยู่

ถนนไม่ค่อยดีแนะนำรถสูงครับ

ออฟไลน์ yourturle

เน้นคนนั่งสบาย accord & camry

แนวSuv Xtrail มีทั้ง ธด & ไฮบิ

Cx 5 เอาใจคนขับ ก็คล้ายๆ ranger 
One Day.

ออฟไลน์ Boycm009

นั่งสบาย accord ครับ

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
เอาขับสนุกไม่ห่วงคนนั่งหลังก็ CX-5 ครับ
แต่ถ้าห่วงคนหลัง ก็ต้อง Accord แต่ไม่มันส์เท่า CX-5
น่าจะไปลอง X-trail 2.5 หน่อยนะครับ  นั่งสบายทุกคน เครื่องเก่าแต่แรงดี ขับตจว.สบายๆ ในเมืองกินน้ำมันหน่อย

ออฟไลน์ h0661036

เน้นนั่งสบายก็ D- segment    ตัว CX-5 เคยไปลองนั่งแถว 2  รุ้สึกไม่สบายครับ  จำได้ว่ามันแข็ง  เบาะสั้น

ออฟไลน์ guy001

• **
Ranger นี่นั่งหน้าก็ไม่สบาย หลังก็ยิ่งแล้วใหญ่ ถ้า D-Segment แนะนำ Camry HV แถวหลังสบายจริงๆครับ
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2

ออฟไลน์ SM.

มีคนนั่งหลัง ถ้าต้องนั่งนานๆ ยังไงก็ต้อง D-Segment ครับ

ออฟไลน์ yoyoyo

• **
- เบาะหลังมีพ่อแม่นั่งไปด้วยไกลๆ  ระหว่าง2คันในตัวเลือก ก็Accord ซิครับนั่งสบายกว่าเยอะ

- แต่ใน D-segment นี้ เบาะหลัง Camry นั่งสบายที่สุด ส่วน Teana เมื่อยกว่าเพื่อน เบาะหนาแต่แข็ง ตัวเบาะสั้น

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
คู่นี้แบะหลังนั่งสบายต้อง Accord

ออฟไลน์ mothsan

โอ้ว ผมเพิ่งทราบจาก จขกท ว่า Ranger นั่งไม่สบาย เพราะผมคิดว่าช่วงล่างตัวนี้ดีที่สุดแล้ว นี้ขนาด จขกท แต่งช่วงล่างเพิ่มนะเนี่ย  อยากให้ไปลอง Forester เพิ่มอีกตัวครับ ผมว่าโอเครมากกก
แต่ถ้าเน้นนั่งสบายที่สุดก็ต้อง Accord ล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 22:02:14 โดย mothsan »