ผู้เขียน หัวข้อ: fiasta vs swift คันไหนสมเหตุสมผลกว่ากันอะครับ  (อ่าน 6016 ครั้ง)

ออฟไลน์ azteach

• Newbie
  • *
fiasta 1.6 กับ swift ท๊อป

ตัวไหน ดีกว่า ในด้านไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ totu

• Jr. Member
  • **
Re: fiasta vs swift คันไหนสมเหตุสมผลกว่ากันอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 16:10:30 »
เฟียสต้า ยังไม่ออกเลยอ่ะ คงยังไม่สามารถเปรียบเทียบได้ว่าใครดีเด่นด้านไหนบ้าง

แต่ อย่าลืมว่า สองรุ่นนี้ Swift ออกมานานกว่าพอสมควร อาจเป็นรองเรื่องเทคโนโลยีบ้าง

ออฟไลน์ k.seng

• Sr. Member
  • C230 AV V6 2.5
Re: fiasta vs swift คันไหนสมเหตุสมผลกว่ากันอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 18:00:56 »
รอ fiesta ตัวจริง..ออกก่อนแล้วค่อยเปรียบเทียบดีกว่าครับ
แต่..โดยส่วนตัว ผมชอบ  festa มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 23:12:33 »
รอหน่อยดีกว่ามั้ยครับ ไหนๆ ก็จะเปิดให้จับจองกันอยู่แล้ว
แต่ดูออพชั่นคร่าวๆ แล้ว ถ้างบถึงและรอได้ เฟียสต้าดูน่าซื้อกว่าครับ
แต่เรื่องศูนย์ฯ ฟอร์ด.....
และการสร้างภาพลักษณ์ ทำให้ลังเลนิดๆ

แต่ประเด็นที่ตัดเฟียสต้าออกไปทั้งที่ชอบมากๆ เพราะว่า
- รอนานมากกกก ไม่ใช่รอรถนาน แต่เลื่อนเปิดตัวแล้วแล้วเลื่อนเปิดตัวอีก
- เกียร์ PowerShift ในระยะยาวจะเหมาะกับสภาพอากาศบ้านเราไหม เมื่อหลุดประกัน วิ่งเป็นแสนโลแล้วจะเป็นอย่างไร
จะเหมือนเกียร์กึ่งฯ เหมือน Selespeed ของ Alfa Romeo ที่ราคาแรงและแก้กันไม่จบไม่สิ้นไหม
อย่างตอนเกียร์ CVT ก็โฆษณาไว้ก่อนมากมายว่าน้ำหนักเบา ชิ้นส่วนน้อย เปลี่ยนอะไหล่รายชิ้นได้ ผลสุดท้าย ช่างศูนย์ซ่อมไม่เป็น ยกอย่างเดียว
ต้องให้อู่นอก จัดการ มันทำให้ผู้ใช้เสียวเล็กน้อยถึงปานกลางครับ

แค่นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2010, 23:19:25 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 10:44:14 »
Fiesta เป็นรถใหม่กว่า สดกว่า Swift ครับ
เทียบ ศูนย์บริการ อะไหล่ แล้ว ก็ พอพอ กัน
คือ อยู่ ท้ายกลุ่ม นะ

ปัญหามีอยู่ว่า

ฟอร์ดไทย ยังไม่พร้อม ที่จะขาย Fiesta จริงๆ ซะที
ขายรถจริงเมื่อไร ผมคิดว่า อะไหล่ และ ช่าง ก็ ยังไม่พร้อม แน่นอนครับ

ซูซูกิไทย ก็ ยังไม่พร้อม ที่จะขาย Swift เป็น ล่ำเป็นสัน เอาจริง แบบ สั่งซื้อปุ๊บ ได้ปั๊บ
อะไหล่ และ ช่าง ก็ คงไม่พร้อม เท่าไรนัก 

ดังนั้น คนที่คิดจะซื้อ ทั้ง Fiesta และ Swift จึง ควรจะเป็น คนที่มีรถใช้ อยู่แล้ว หลายคัน
คือ ซื้อ เป็น รถสำรอง นั่นเอง

แต่ ถ้า ชอบ Fiesta แต่ ฟอร์ดยังไม่ขายจริง ก็ ไปซื้อ Mazda2 ก็ได้นี่ครับ
สร้างจากโรงงานเดียวกัน คุณภาพเหมือนกัน
ซื้อ Mazda2 เถอะครับ ถ้ารัก Fiesta

ซื้อรถ ไม่ใช่ ซื้อแต่ ตัวรถ ต้อง ซื้อ ฝีมือช่าง อะไหล่ที่หาได้ ด้วย
รถใหม่ วันเดียว
ถูก ชนท้าย ตูม
ก็ ต้อง เปลี่ยน อะไหล่ เป็นชุด นะครับ

เหมือน เลือก ภรรยา
ต้อง ดู ครอบครัวญาติ ด้วย
จึงจะ สามารถใช้ ชีวิตคู่ ได้อย่าง มีความสุข และ อยู่คู่กันจนแก่เฒ่า มี ลูกหลาน เต็มเมือง ครับ

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 20:10:53 »
Fiesta อีกเสียง แต่รออีก หลายเดือนเลยนะ

ออฟไลน์ ddman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 21:31:48 »
ฟอร์ด เฟียสต้ากับ ซูซูกิ  สวิฟท์ สวยทั้งคู่ แต่ศูนย์บริการ  ถ้าไม่ใกล้บ้านแล้วผมว่าน่าห่วง
ใจว่ารถมิตซูโฉมเดิมยังน่าอุ่นใจกว่าอีกนะ  เมื่อเทียบกับสองตัวนี้  หรือไม่ก็ M2 ไปเลย

คุณ Traveller เปรียบเทียบซะเห็นภาพเลย : ซื้อรถเหมือนเลือกภรรยา  ดูที่ครอบครัว-ญาติ
คิดได้ไงเพ่       ;D ;D ;D
??????????????????....????????

ออฟไลน์ chelsea

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 22:13:30 »
สวิฟคับเพราะซื้อไปแล้วสมเหตุสมผลกินน้ำมันพอรับได้ ส่วนเฟียต้ารอนานโคตร...........................สวิฟขับแล้วไม่โหล ;D ;D