ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip: Toyota Vios 1.5S CVT-เครื่อง+เกียร์ใหม่กับพวงมาลัยและช่วงล่างดีขึ้น++  (อ่าน 23175 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
มองจากภายนอก..มันก็คือรถเดิมๆ แต่พอลองขับ จะรู้สึกได้ถึงความต่าง

Vios 2013 ที่เราเคยขับมีช่วงล่างที่แข็งแต่ขับไม่มั่นใจ พวงมาลัยหลอนๆต้องคัดซ้ายคัดขวาตลอด การออกแบบภายในก็งั้นๆ ได้ดีตรงที่เครื่องทนซนด้วยได้ง่ายและไม่ค่อยมีปัญหาหลังซื้อมากนักเมื่อเทียบอัตราส่วนรถมีปัญหากับจำนวนรถที่ขายออกไป ดังนั้นมันจึงเป็นที่นิยมทั้งในหมู่คนทั่วไปและวัยรุ่นซิ่ง (ถ้าผมเป็นวัยรุ่นซิ่งผมก็สน Vios เป็นอันดับต้นๆเหมือนกัน)

ในVios 2016 คันใหม่ เราได้รุ่น 1.5S มาทดลองขับกัน ผมพบว่าช่วงออกตัวต้นๆ มันมีอาการหน่วงเวลากดเต็ม ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติของรถเกียร์ CVT แต่พอเริ่มลอยลำแล้วจะเริ่มไว อัตราเร่ง 0-100, 80-120 ไวกว่ารุ่นเครื่อง 1NZ ออโต้ 4 สปีด เวลาขับปกติไม่กดเต็ม เกียร์ตัวนี้ทำงานได้น่าพอใจ ไม่ได้มีการไล่รอบเวลากดหนักๆที่พยายามจะให้เหมือนรถเกียร์ออโต้ปกติ แต่จะกด 25,50, 70% รถจะเลือกอัตราทดพูลเลย์ได้ตามที่ผมต้องการ ส่งผลให้สามารถควบคุมความเร็วในการเร่งได้ง่าย

สิ่งที่ต้องขอชมคือช่วงล่างรุ่น S ได้รับการปรับจนมีความหนึบหนืดกำลังดี ไม่กระด้างกว่าเดิมแต่วิ่งเร็วๆแล้วกลับให้ความมั่นใจมากขึ้น มีบุคลิกที่สปอร์ตกว่า Honda City ไปแล้วในวันนี้ ส่วนพวงมาลัยก็ปรับจนไม่ต้องคัดซ้ายคัดขวาเวลาวิ่งทางตรงแล้ว แต่อัตราทดพวงมาลัยยังปรับมาเอาใจคนทั่วไปที่ไม่เน้นความคล่องหรือไวเวลามุดไปมุดมาในเมืองเท่าไหร่

ส่วนจุดอื่นไม่ว่าจะเป็นห้องโดยสาร การจัดวางตำแหน่งเบาะ พวงมาลัย และคันเร่ง วัสดุที่ใช้ ยังเหมือนเดิม ผมคงไม่ต้องพูดอะไรมาก ให้คุณผู้อ่านพูดแทนบ้างก็ได้เพราะเดี๋ยวจะมีคนหาว่าผมมโนหรืออคติกับแบรนด์ Toyota ให้คนอื่นพูดบ้างแล้วกัน

สำหรับผม วันนี้ เครื่องกับเกียร์ พร้อมกับการเซ็ตช่วงล่างและพวงมาลัยใหม่ ทำให้ Vios เป็นรถที่ขับแล้วรู้สึกมีความสุขขึ้น..แล้วมันดีขึ้นขนาดไหน? เอาเป็นว่า ถ้าให้เลือกระหว่างรุ่น 2016 จ่ายราคาเต็ม กับรุ่น 2013 แล้วได้ส่วนลดพิเศษ 80,000 บาท ผมจะยังยินดีเลือกรถปี 2016 อยู่ดี เพราะการขับขี่นี่ล่ะครับ แต่ถ้าตัวเก่าลด 120,000 (ไม่รู้ใครจะบ้าให้เยอะขนาดนั้น) ผมอาจจะเอาตัวเก่าแล้วยอมทนเรื่องแร็คพวงมาลัยมัน เอาเงินส่วนต่างไปแต่งช่วงล่างตามใจชอบ นี่เทียบให้ฟังเฉยๆนะครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขอบคุณครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
"มองจากภายนอก..มันก็คือรถเดิมๆ แต่พอลองขับ จะรู้สึกได้ถึงความต่าง"

ชอบโมเม้นท์นี้จัง  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 19:30:11 โดย ProVaMed »

ออฟไลน์ ohaboy

ขอบคุณครับ :)

promt

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ

ที่ลดไฟหน้าปัดไม่ใส่มาด้วย ผมขัดใจโตโยต้าวีออสมาก ขับกลางคืนมันแสบตาที่สุด

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ถ้าภาษีไม่ขึ้น เราคงไม่มีโอกาศได้เห็น Vios ได้เครื่องใหม่กันเป็นแน่  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jumpon77

ผมว่าแอบน่าใช้ขึ่นเยอะครับขอบคุณคลิปด้วยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ rut191

ตอนนี้ถ้ามีคนมาถามว่าvios okไหมคงไม่มีเหตุผลที่จะปฎิเสธมันแล้วล่ะ

ปล.เมื่อก่อนอคติกับ4atและcityให้vscกับออฟชั่นอื่่่นๆาเต็็็มจนบอกไปว่าcityเหอะตอนนี้ผมคงให้viosนำนิดๆแล้วล่ะ

ออฟไลน์ CNX

ขอบคุณครับ

ไม่รู้ว่าเครื่องเสียง ใส่ลำโพง ฟร้อนท์ ที่เสียงดีขึ้นด้วยไหม
VIOS ทุกรุ่นก่อนๆ ไม่เพราะเลย
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ ps000000

ห๊ะ วีออสลดความสว่างไฟหน้าปัดไม่ได้หรอ :o

รีโว่ผมยังปรับได้ 5 ระดับ 8)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

รถสวยอยู่แล้ว อยากให้มี option แพรวพราวบ้างครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ tnp_super

รอแค่ถุงลมหกใบ กับครูสว่าจะมาตอนไหน

ออฟไลน์ Pegasus7700

ต้องลองไปขับ

ว่ามันดีกว่าcityล่าสุดยังไง

สงสัยต้องขอเทสหลายๆศุนย์
ไม่ก้อพวกรถเช่ารุ่นไหม่ๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ LinLanSer

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kungzask128

• Newbie
  • *
  • สวัสดีครับ ผมคังนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
ตั้งแต่ผมดูเดอะคลิปมา ผมชอบคลิปนี้ที่สุดแล้วครับ ดูแล้วรู้สึกเหมือนได้เข้าไปนั่งด้วยครับ และมุกฮาๆมาเต็ม

Turbocharger

แสดงว่าช่วงดีดออกตัว เครื่องเก่าไวกว่าใช่ไหม แต่เครื่องใหม่ไปเอาคืนตอน 60-100

ออฟไลน์ MUK

ขอบคุณครับ สำหรับ คลิปดีๆครับ
ยังไง โตโยต้า ก็ยังน่าไว้ใจในหลายจุด ถึงไม่ใช่ดีที่สุด

แล้ว อายุเกียร์ CVT มีประมาณอายุไว้เหมือนบางค่ายไหมครับ
หรือว่าจริงๆ แล้ว CVT อายุประมาณเท่าไหร่ครับถ้าเราดูแลปกติ ขับขี่ปกติครับ

ออฟไลน์ beercs

ไม่มีใครเลือกวีออสเลย  แต่ผมว่ามันเป็นรถที่สวยนะ
แต่คิดว่ายอดขายคงจะดีอยู่ดี

ออฟไลน์ yourturle

พอ ครบทีม  ดูแล้ว ฮา ยิ่งกว่าดู sitcom  ;D ::) ;D
Like!
One Day.

ออฟไลน์ O_o"

ปีหน้า จะได้ MC หน้าตาแบบนี้มั้ย  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2016, 13:38:23 โดย O_o" »

ออฟไลน์ hutzero

Update เครื่องกับเกียร์และช่วงล่างขนาดนี้  ในช่วงกลางค่อนปลายอายุขัยโมเดลนี้  คาดว่าอาจจะเก็บไว้ลากไปยัน Model ใหม่เลย

ออฟไลน์ cnm_0985

• Newbie
  • *
รถเค้าทำมากลาง ๆ เน้นบริการหลังการขาย น่าจะเอาอยู่ บางยี่ห้อ ทำมาซะดิบดี แต่เสียซ่อมทีมีจุก ผมใช้ 1NZ 4AT ความเร็วเดินทางปกติ นั่ง 4 คน ก็ไปได้ทุกที่ ซ่อมง่าย ราคาอะไหล่ไม่ต้องพูดถึง

ออฟไลน์ SM.

เปลี่ยนแล้วดีขึ้น ต้องชมเชย

Nonlamer

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
ขอบคุณครับ
@ngel gunman

ออฟไลน์ redsun

ขอบคุณมากครับผม
คลิปลงตัวเฮฮา มีความสุขดีมากเลยครับ

คลิปนี้พี่โตปรับปรุงเรื่องการขับขี่ได้ดีขึ้น(พี่โต ทำการบ้านแว้ววว)
(แต่เรื่องการเข้าโค้งก็ต้องยอมรับครับ) โดยรวมรู้สึกดีกับ VIOS 1.5S 2016 ครับ :)