ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ รถใหม่จะเสียบกล่อง ทำยังไงถึงไม่ให้หลุดประกัน ศูนย์  (อ่าน 5199 ครั้ง)

ออฟไลน์ superest

• Full Member
civic rs turbo ถ้าจะเสียบกล่อง race chip  เวลาเข้าเช็คศูนย์ ต้องทำยังไงบ้างครับ ไม่ให้ หลุดประกัน คือ ไม่แน่ใจ เรื่อง การ ถอดกล่องเข้าออกบ่อยๆ แล้ว ต้องจูนไปจูนมา มันจะมีปัญหาไหมครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เสียแค่เวลาครับ ก็ต้องถอดเข้าถอดออก
ผมว่า reflash เอาก็ได้ครับถ้ากลัวเสียประกัน ถูกกว่า แค่อาจจะแรงไม่เท่า

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
ถ้าคุณเป็นเจ้าของธุรกิจแล้วมีคนทำแบบนี้กับคุณ คุณจะทำอย่างไร ถ้าคิดจะแต่งแล้วกลัวหมดประกันอย่าแต่งดีกว่าครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Raceship ไม่ต้องจูนไม่ใช่หรอครับ แต่เสียบเฉยๆ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ bobsan

ศูนย์ฮอนด้าค่อนข้างรัดกุมนะครับในเรื่องเคลม
ไม่ได้เปลี่ยนแม็ก เปลี่ยนยางให้หน้ากว้างขึ้นนิดเดียว ศูนย์บอกประกันช่วงล่างขาด

ส่วนที่โฆษนากันว่า รีแฟลชกล่องประกันไม่ขาด กรณีทั่วๆไปเล็กน้อยศูนย์คงไม่ได้ตรวจสอบมากมายอะไร แต่ไปหวดกันมาจนเครื่อง-เกียร์พัง ศูนย์คงตรวจสอบหากเจอ  ผมว่าขาดนะครับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด Race chip เสียบเฉยๆนิครับ ไม่ต้องจูนเหมือนกับว่าเป็น default  มาจากโรงงาน

เอาจริงๆแล้วอยากแรงอย่าแคร์เรื่องประกันตัวรถครับ  อีกอย่างรถใหม่ๆพังยาก
ถ้าพัง honda ซ่อมไม่แพงหรอกครับ

ออฟไลน์ mothsan

บางที่ผมก็สงสารบริษัทรถยนต์เหมือนกันนะ

อยากแต่งโน้น แต่งนี้ แต่อยากให้เค้ายังรับประกัน ทั้งๆที่แต่ง หรือเปลี่ยน จนไม่ใช้ของเดิมติดรถ ที่เค้าออกแบบมา

หลังๆ ผมรู้สึกว่าเราจะเอาเปรียบบริษัทรถไปนิดนึง
ถ้าเค้าจะไม่ให้เคลม ผมว่า เค้าก็ทำถูกต้องนะครับ

ถ้าอยากให้อยู่ในประกัน ก็อย่าเพิ่งแต่งครับ
แต่ถ้าอยากแต่ง ก็ต้องยอมรับในความเสี่ยงที่จะพังและเคลมไม่ได้

ปล.ผมนี้รอครบประกันอยู่จะ ใส่ racechip ล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2016, 17:02:20 โดย mothsan »

ออฟไลน์ Tomz

ผมว่าแค่  reflash กล่อง+ปรับบูสอีกนิดๆหน่อยๆ ก็แรงตาเหลือกแล้วมั้งครับ ไม่หลุดประกันด้วย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ siamskunk

แค่คิดก็ผิดแล้ว
แต่ในนี้คงทำกันหลายคน ไปล่ะ เดี๋ยวโดนรุม

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าคิดจะแต่งให้แรง ต้องยอมแลกกับประกันตัวรถครับ ผมแนะนำให้ลองใช้ไปสัก 5,000 กม.ครับ ถ้าใช้ได้โอเค ไม่มีปัญหาอะไร เอาไป Reflash ได้เลยครับ ปกติเครื่อง Turbo มันค่อนข้างทนทานนะครับ จากประสบการณ์ใช้ Subaru เครื่อง Turbo อยู่ ขับแบบแย่มากๆ แถม Reflash ปรับบูสต์ขึ้นไปอีกมาก ยังไม่เจอปัญหาเรื่องพังครับ

ปล. ถ้าจะแต่งให้แรงขึ้นมาก อย่าลืมทำเบรคนะครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ burst

• Full Member
บางที่ผมก็สงสารบริษัทรถยนต์เหมือนกันนะ

อยากแต่งโน้น แต่งนี้ แต่อยากให้เค้ายังรับประกัน ทั้งๆที่แต่ง หรือเปลี่ยน จนไม่ใช้ของเดิมติดรถ ที่เค้าออกแบบมา

หลังๆ ผมรู้สึกว่าเราจะเอาเปรียบบริษัทรถไปนิดนึง
ถ้าเค้าจะไม่ให้เคลม ผมว่า เค้าก็ทำถูกต้องนะครับ

ถ้าอยากให้อยู่ในประกัน ก็อย่าเพิ่งแต่งครับ
แต่ถ้าอยากแต่ง ก็ต้องยอมรับในความเสี่ยงที่จะพังและเคลมไม่ได้

ปล.ผมนี้รอครบประกันอยู่จะ ใส่ racechip ล่ะ

เห็นด้วยครับ เหมือนรู้ทั้งรู้ว่าคนผิดคือเรา แต่ก็ยังจะให้บริษัทรถรับผิดชอบ
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เสียบเฉยๆ ไม่ต้องทำอะไร ถอดเข้า ถอดออก ประกันไม่ขาด แต่ถ้า start รถเมื่อไร น่าจะขาดนะครับ
กล่องมันไปหลอกส่วนไหนของระบบ ก็ไม่รู้ ถ้าเจาะไปยัง log ของecu รู้แน่นอน แนะนำขับเดิม ไม่ต้องใส่ครับ

แต่จริงๆ ถ้าจะแรงกว่านี้ อย่ากลัวประกันขาดเลยครับ ไม่มีเปลี่ยนอะไรแล้วจบทีแรก ดีไม่ดี sevice นอกเองถูกตังส์กว่าสำหรับเครื่อง
ส่วนอย่างอื่นก็เข้า 0 ปกติ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้