ผู้เขียน หัวข้อ: Chevrolet NEW Colorado ไม่มีบังโคลนเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน  (อ่าน 13310 ครั้ง)

ออฟไลน์ automotive

• Full Member

จาก Fanpage Chevrolet Thailand ครับ กะอีแค่บังโคลนล้อยังต้องเป็นอุปกรณ์เสริมอีกหรอครับ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: Chevrolet NEW Colorado ไม่มีบังโคลนเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 13:44:53 »
เค้าหมายถึง บังโคลนสีดำที่เป็นชุดแต่งรึเปล่าครับ

ถ้าเป็นบังโคลนที่ล้อทั้ง 4 นะไม่มีมาให้ครับ ถึงไม่มีมาให้ หรือเป็นออปชั่นสั่งติดตั้งเพิ่ม แต่ยังไง เซลล์ก็จัดเป็นของแถมให้อยู่ดี สบายใจได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2016, 13:59:16 โดย O_o" »

ออฟไลน์ Auto

Re: Chevrolet NEW Colorado ไม่มีบังโคลนเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 13:46:22 »
บังโคลนล้อหน้ารุ่นยกสูง   TOYOTA  Vigo ยกสูง กับ Fortuner   รุ่นที่ขายในไทยก็ไม่มีมาให้นะครับ   แต่รุ่นส่งนอกมีให้เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน           แต่ว่าถ้าใครจะซื้อติดเองก็ได้เดินไปหน้าเคาน์เตอร์อะไหล่ในศูนย์ให้พนักงานเปิดภาพให้ดูแล้วเบิกอะไหล่ได้เลยคู่ละ 1700 บาท

ออฟไลน์ ktonja

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 13:52:01 »
ถามเพิ่มแล้วบริการช่วยเหลือฉุกเฉินปีละ 2,700 สมาชิกซื้อเพิ่มกันไหม

ปล.ปีก่อนผมซื้อแต่ปีนี้กะจะไม้ซื้อเพิ่มล่ะ มีช่วยเหลือของประกันอยู่

พนักงานก็พยายามให้ต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2016, 13:53:38 โดย ktonja »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 13:59:29 »
ถามเพิ่มแล้วบริการช่วยเหลือฉุกเฉินปีละ 2,700 สมาชิกซื้อเพิ่มกันไหม

ปล.ปีก่อนผมซื้อแต่ปีนี้กะจะไม้ซื้อเพิ่มล่ะ มีช่วยเหลือของประกันอยู่

ผมแนะนำให้ซื้อนะ บริการฉุกเฉินของเค้าดีมากเรียกปุ๊บเดี๋ยวก็มา ประสานงานกันค่อนข้างไว เคยเรียกอยู่แม่ฮ่องสอนต้องรอรถจากเชียงใหม่แต่โทรแจ้งผมเป็นระยะเลยว่าถึงไหนแล้ว ของประกันผมบอกเลยช้ามาก

ออฟไลน์ friend2929

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 14:01:15 »
ผมรู้สึกว่า chev. ตัวนี้ทำการบ้านไม่ค่อยดีเรื่องอุปกรณ์ครับ ขาดๆเกินๆ สิ่งที่ควรมีก็ไม่ สิ่งที่ยังไม่ถึงกับจำเป็นต้องมีก็มี

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 14:01:46 »
Ranger xlt ก็ไม่มีนะครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 14:06:42 »
บังโคลนถูกๆ ผมว่าใส่เฝ Lane watch กับสัญญาณเตือนชนหน้า ยังดูมีประโยชน์กว่าซะอีก หรือว่า ควรมีบังโคลน แล้วออฟชั่นอย่างอื่นมันโล้นๆ มันก็ตลก เป็นผม ไม่คิดเล็กคิดน้อยอะ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 14:11:43 »
หลายรุ่นในตลาดก็ไม่มีครับ

ผมคิดว่าเพราะมีบันไดข้างอยู่แล้ว เลยไม่จำเป็นต้องมี

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 14:16:20 »
ขนาด Colorado ขายในประเทศบ้านเกิดยังไม่มีครับ  :D :D :D บางคนอาจชอบครับ ต้องการอะไรดิบๆบ้าง

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 14:25:34 »
ล้อหน้า REVO ซื้อเอาครับ (โรงงานติดให้มาแต่บังโคลนหลัง)  >:( >:( >:(

มีขายทั้งแท้ เหมือนแท้ เทียม  ???

บางท่านซื้อ กรุซุ้มล้อติดเพิ่มด้วย  :)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 14:52:57 »

ผมคิดว่าเพราะมีบันไดข้างอยู่แล้ว เลยไม่จำเป็นต้องมี
  ผมว่าไม่เกี่ยวน่ะครับ            ตอนผมไปลุยออฟโรดตอนนั้นยังไม่ได้ซื้อบังโคลนมาติด    โคลนเลนลูกรังจากการลุยป่ามันเข้าไปอัดในช่องว่างระหว่างประตู เสา A  และแชสซียย์หนาเป็นจอมปลวกเลย      ตอนไปซื้อมาติดเพิ่มหลังจากไปลุยออฟโรดมาปัญหานี้หายไปเยอะครับ          คิดว่าจำเป็นอยู่เหมือนกัน 
ราคาบังโคลน 1700 บาท   x กับจำนวนรถที่ขายในไทยทั้งหมด 10 ปี สมมุติ TOYOTA  ขาย 5 แสนคัน x 1700  เป็นเงินเกือบ 1 พันล้านบาทครับ   ลดต้นทุนง่าย ๆ   แต่กำไรดีและลูกค้าไม่สนใจด้วย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 15:08:57 »

ผมว่าไม่เกี่ยวน่ะครับ            ตอนผมไปลุยออฟโรดตอนนั้นยังไม่ได้ซื้อบังโคลนมาติด    โคลนเลนลูกรังจากการลุยป่ามันเข้าไปอัดในช่องว่างระหว่างประตู เสา A  และแชสซียย์หนาเป็นจอมปลวกเลย      ตอนไปซื้อมาติดเพิ่มหลังจากไปลุยออฟโรดมาปัญหานี้หายไปเยอะครับ          คิดว่าจำเป็นอยู่เหมือนกัน 
ราคาบังโคลน 1700 บาท   x กับจำนวนรถที่ขายในไทยทั้งหมด 10 ปี สมมุติ TOYOTA  ขาย 5 แสนคัน x 1700  เป็นเงินเกือบ 1 พันล้านบาทครับ   ลดต้นทุนง่าย ๆ   แต่กำไรดีและลูกค้าไม่สนใจด้วย

ตามนั้นเลยครับ จริงๆแล้วมันจำเป็นมาก ขนาดรถผมเองยังอยากให้มีทั้งรถเก๋งและกระบะเลย
เพื่อรถผมเอง ขี้เกียจล้าง และเพื่อรถคนอื่นที่ขับตามด้วย

บันไดข้างกับกันโคลนคนละส่วนกันเลยครับ

ส่วนเคสลดต้นทุน ผมมองว่าเป็นเรื่องมโนเอาเองของผู้ขายครับ ต้นทุนไม่ได้เยอะ แต่เค้าคิดแต่ว่าเค้าได้มาเท่าไหร่  แต่เค้าได้คิดบ้างรึเปล่าว่าเสียไปเท่าไหร่ที่ลูกค้าไม่เอาไม่ซื้อไม่ชอบ ผมเลยบอกว่าเค้ามโนว่าเค้าได้ไง
บางรุ่นขายดี แต่มันควรดีกว่านี้

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 16:00:11 »
เมื่อกี้เห็น ผมนึกว่า ยังไม่ได้ติด....

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 16:05:58 »
มันคงไม่จำเป็นต้องเป็นอุปกรณ์มาตรฐานก็ได้ครับ บังโคลนอาจเป็นของชุดแต่ง ที่แยกขายต่างหากก็ได้

กระบะ หลายๆรุ่นก็ไม่ได้มีมาให้นะครับ แค่ต้องซื้อเพิ่มเอง จะมาโทษต้นทุนอย่างเดียวคงไม่ใช่แน่

แต่ก็น่าแปลกนะครับ SUV หลายๆรุ่น ราคาแพงก็ไม่ได้มีมาให้เช่นกัน ก็ไม่เห็นมีใครออกมาบ่น

จริงๆแล้วบังโคลน มันมีประโยนช์จริงๆรึเปล่า ถึงไม่ติดมาให้ รถผมก็มีบังโคลนนะ แต่ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไร วิ่งหน้าฝนแบบนี้ก็ ไม่รอดเช่นกัน

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 16:23:27 »
มันคงไม่จำเป็นต้องเป็นอุปกรณ์มาตรฐานก็ได้ครับ บังโคลนอาจเป็นของชุดแต่ง ที่แยกขายต่างหากก็ได้

กระบะ หลายๆรุ่นก็ไม่ได้มีมาให้นะครับ แค่ต้องซื้อเพิ่มเอง จะมาโทษต้นทุนอย่างเดียวคงไม่ใช่แน่

แต่ก็น่าแปลกนะครับ SUV หลายๆรุ่น ราคาแพงก็ไม่ได้มีมาให้เช่นกัน ก็ไม่เห็นมีใครออกมาบ่น

จริงๆแล้วบังโคลน มันมีประโยนช์จริงๆรึเปล่า ถึงไม่ติดมาให้ รถผมก็มีบังโคลนนะ แต่ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไร วิ่งหน้าฝนแบบนี้ก็ ไม่รอดเช่นกัน

ถ้าป้องกันโคลนที่มาติดตัวถังรถป้องกันไม่ไ่ด้ครับ  เพราะยังไงก็เลอะ   แต่ถ้าโคลนที่เขาไปอยู่ในซอกปรตูเสาA  อันนี้เห็นผลแน่ครับสำหรับคนไปลุยโคลนอย่างผมเห็นมาแล้ว   

อีกอย่าง TOYOTA  ใส่ให้กับรถทุกคันที่ส่งต่างประเทศนะครับ               แต่รถขายในไทยไม่ใส่มาให้เลย
ทีนนี้ต้องถามความจำเป็นละ กับการลดต้นทุน   หมายความว่าในประเทศไทยไม่จำเป็นเพียงแค่ประเทศเดียวใช่หรือไม่และสามารถลดต้นทุนเฉพาะในส่วนนี้ได้ประเทศเดียวหรือไม่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 16:48:25 »
บังโคลน ไม่มีมานานแล้วนะครับ ในรถหลายๆรุ่น ไม่ว่าเก๋ง หรือ กระบะ

ออฟไลน์ ktonja

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 17:22:49 »

ผมแนะนำให้ซื้อนะ บริการฉุกเฉินของเค้าดีมากเรียกปุ๊บเดี๋ยวก็มา ประสานงานกันค่อนข้างไว เคยเรียกอยู่แม่ฮ่องสอนต้องรอรถจากเชียงใหม่แต่โทรแจ้งผมเป็นระยะเลยว่าถึงไหนแล้ว ของประกันผมบอกเลยช้ามาก

ขอบคุณครับ พอดีผมสั่งยกเลิกไปแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 18:27:18 »
เหมือนมันกลายเป็นเทรนด์นิยม รถรุ่นใหม่ๆ อุปกรณ์ชิ้นนี้หายจนกลายเป็นเรื่องปกติ บางรุ่นใส่มาให้ก็โดนผู้ใช้สมัยนิยมอ้างว่าเชย อ้างว่าทำให้ครูดลูกระนาดบ้างละ ผู้ผลิตก็เลย...ตามนั้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 19:15:07 »
ไม่เห็นมีเจ้าไหนมีนะครับเดี๋ยวนี้ มันขัดตา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 20:17:10 »
แล้วแต่การใช้งานของแต่ละคนนะครับ บางคนอยู่ในเมืองหรือใช้งานทางเรียบเป็นหลักก็เข้าใจได้ว่าไม่อะไรกับชิ้นส่วนตัวนี้ สำหรับไลฟ์สไตล์บางทีผมก็เป็นชาวไร่ชาวนา ก็เลยมองว่าของแบบนี้มันต้องมี  วันไหนตะลุยโคลนล้อฟรีคุณเห็นประโยชน์ของบังโคลนแน่ๆ ถ้าเดิมๆจากโรงงานไม่มีมาให้ก็ต้องหาติดเอาเอง พวกโตโยต้าที่ขายตะวันออกกลางฝุ่นเยอะๆเขาติดมาให้ครบครับ บางประเทศอะไหล่เดิมๆยาวลงมาจนแทบจะติดพื้น เห็นในคลับหาเบิกบังโคลนสเปคนอกกันอยู่
เท่าที่รู้ตอนนี้มีดีแม็กซ์ที่ให้ครบหน้า-หลัง รีโว่เฉพาะด้านหลัง(แต่ตัวเตี้ยครบทั้งหน้าหลัง) เรนเจอร์ตัวก่อน mc มีทั้งหน้าหลัง
แต่ถ้าเป็นกระบะยางแก้มเตี้ย ไม่มีก็ไม่เป็นไร เพราะดูจะเน้นให้ใช้งานบนทางเรียบเป็นหลักซะมากกว่า
อย่างว่าล่ะครับ สภาพแวดล้อมการใช้รถแต่ละคนไม่เหมือนกัน มันก็เลยเห็นความจำเป็นของบางชิ้นส่วนแตกต่างกัน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 20:41:03 »
Fortuner ผมก็ติดบังโคลนหน้าเพิ่มครับ ของ VIGO

ล้างง่ายขึ้นมากครับ เพราะโคลนไม่เข้าไปตรงซอกเสา A กับบันไดข้าง

ส่วนตัวไม่ได้สนใจครับ เพราะมักขอเป็นของแถมเสมอ 555
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 21:32:19 »

Explorer 🐕
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 03:06:10 »
ไม่มีสวยกว่านะครับ คล้ายๆพวกกันสาด

ออฟไลน์ iLLuSion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 11:01:38 »
wildtrak มีมาให้ครับ

ออฟไลน์ bee_seaman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 15:23:17 »
NP300 มีนะ

ออฟไลน์ burst

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 15:41:27 »
เคยเอาแคมรี่ไปติดหล่มล้อหน้าในลานจอด โคลนกระเด็นถึงหลังคาอ่ะครับ
ถ้ามีบังโคลนอาจช่วยได้
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ patel

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 17:20:01 »
แล้วแต่การใช้งานของแต่ละคนนะครับ บางคนอยู่ในเมืองหรือใช้งานทางเรียบเป็นหลักก็เข้าใจได้ว่าไม่อะไรกับชิ้นส่วนตัวนี้ สำหรับไลฟ์สไตล์บางทีผมก็เป็นชาวไร่ชาวนา ก็เลยมองว่าของแบบนี้มันต้องมี  วันไหนตะลุยโคลนล้อฟรีคุณเห็นประโยชน์ของบังโคลนแน่ๆ ถ้าเดิมๆจากโรงงานไม่มีมาให้ก็ต้องหาติดเอาเอง พวกโตโยต้าที่ขายตะวันออกกลางฝุ่นเยอะๆเขาติดมาให้ครบครับ บางประเทศอะไหล่เดิมๆยาวลงมาจนแทบจะติดพื้น เห็นในคลับหาเบิกบังโคลนสเปคนอกกันอยู่
เท่าที่รู้ตอนนี้มีดีแม็กซ์ที่ให้ครบหน้า-หลัง รีโว่เฉพาะด้านหลัง(แต่ตัวเตี้ยครบทั้งหน้าหลัง) เรนเจอร์ตัวก่อน mc มีทั้งหน้าหลัง
แต่ถ้าเป็นกระบะยางแก้มเตี้ย ไม่มีก็ไม่เป็นไร เพราะดูจะเน้นให้ใช้งานบนทางเรียบเป็นหลักซะมากกว่า
อย่างว่าล่ะครับ สภาพแวดล้อมการใช้รถแต่ละคนไม่เหมือนกัน มันก็เลยเห็นความจำเป็นของบางชิ้นส่วนแตกต่างกัน
ใช่ครับ ส่วนนึงก้อต้องคำนึงถึงการใช้งานจริง ๆ ของเราด้วย ถ้าลุย ๆ แบบชาวนา ชาวสวน ก้อคงต้องมีเพราะ โคลนที่ติดมากับล้อสะบัดกระจายเลย ถ้าติดหล่มนี่อย่าเผลอลดกระจกประตูละ สาดเต็มๆ เข้าในห้องเก๋งเลยละครับ ไม่รู้ว่าจะผิดกฎหมายหรือเปล่านะครับ เคยได้ยินตอนที่เป็นประเด็นรถแต่งล้อล้น ตำรวจยังพูดว่าล้อส่วนที่ล้นจะเป็นอันตรายกับรถคันที่ขับตามหลังเพราะหินจะกระเด็นใส่  ปล. ไทรทัน พลัสก้อมีมาให้ ทั้งหน้าและหลัง ครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 22:14:28 »
ก็เหมือนกับรถเก๋งรุ่นใหม่ เดียวนี้ไม่มีบังโคลนเลย เพราะรถส่วนใหญ่ออกมาแล้วติด สเกรต รอบคัน
ถอดบังโคลนทิ้งเปล่าๆ ทางบริษัทคงมองเห็นถึงจุดนี้ จึงลด ตัด ออกตั้งแต่ออกจากโรงงาน

แต่กรณีรถกระบะควรมีมาให้เป็น มาตรฐาน เพราะต้องลงหลุม โคลน ช่วยได้เยอะ แต่isuzu จะมีมาให้ตลอด
ครบทั้ง4ล้อ จากที่เคยซื้อมา2คัน d max

*ตอนใช้ fd กับ altis ตัวแรกมีมาให้ครบ4ล้อ*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2016, 22:25:08 โดย yourturle »
One Day.