ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าฝนแบบนี้ ถ้ารถติดหล่ม ทำไงกันบ้างครับ  (อ่าน 3176 ครั้ง)

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
วันนี้ผมเพิ่งติดมา เลยอยากแชร์วิธีของแต่ละท่านว่า หากไม่มีวิ้นซ์  ไม่มีรถลาก อยู่ไม่มีคนช่วย จะแก้ปัญหากันยังไงครับ

ออฟไลน์ O_o"

Re: หน้าฝนแบบนี้ ถ้ารถติดหล่ม ทำไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 20:47:37 »
ถ้ารถมีระบบป้องกันล้อหมุนฟรี (ESC) ระบบควบคุมการทรงตัว (TCS) ให้ปิดระบบไปเลยครับ

เพราะทันทีที่ล้อหมุนฟรี ระบบจะสั่งตัดกำลังเครื่องยนต์ทันที ทำให้ไม่สามารถใช้กำลังเครื่องยนต์เต็มที่ เพื่อให้หลุดจาก หล่มโคลน หล่มทราย ได้ครับ

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
Re: หน้าฝนแบบนี้ ถ้ารถติดหล่ม ทำไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 20:54:46 »
เอากระสอบป่านเย็บต่อกันแน่นๆเป็นผืนยาวติดรถไว้ พอช่วยได้  :) แล้วเอาไปรองล้อที่หมุนฟรีครับ

หรือตอนล้อหมุนฟรีข้างเดียว ถ้ารถไม่มีระบบอิเล็คทรอนิกส์อะไร ลองเหยียบเบรคแบบเหยียบ-ปล่อยเป็นจังหวะ หลอกเฟืองท้าย ให้เบรคจับล้อที่กำลังหมุนฟรี เผื่อเฟืองท้ายจะส่งกำลังไปล้ออีกข้างที่ไม่หมุน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 21:46:56 »
เอากระสอบป่านเย็บต่อกันแน่นๆเป็นผืนยาวติดรถไว้ พอช่วยได้  :) แล้วเอาไปรองล้อที่หมุนฟรีครับ
ส่วนใหญ่ผมใช้ไม้แบนๆมัดติดกับหน้ายางครับ เลยลองถามเพื่อน สมช. ดูว่าใครมีวิธีอื่นที่ใช้กันประจำๆบ้าง

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 22:20:45 »
เอาหินก้อนใหญ่อัดเข้าไปแล้วเร่งออกมาครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 00:39:29 »
เข้าเกียร์ขับเคลื่อน 4 ล้อก็พ้นจากหล่มแล้วครับ ไม่เคยต้องทำอย่างอื่น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 02:47:36 »

แบบนี้น่าจะได้นะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 12:31:37 »
รถยังไหม่ยังไม่กล้าลุย แหะๆ

หากตกหล่มแล้วคงต้องให้เพื่อนๆมาช่วยขับให้ หรือคนที่ชำนาญกว่าเรา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 18:06:55 »
หาอะไรรองดีที่สุดครับ กิ่งไม้ ก้อนหิน แล้วโยกเอาครับ อีกอย่างคนเข็นก็เป็นตัวช่วยที่ดีนะครับอย่าดูถูกไป
แต่ถ้าอยากให้ช้ำน้อยขึ้นง่าย หารถลากครับ

ถ้ารถมีระบบคุมทรงตัวแนะนำให้เปิดไว้ และเร่งให้รอบมันได้ ปล่อยให้มันฟรี ระบบจะส่งกำลังไปล้อที่เหลือ ยกเว้นว่าฟรีหมด

ออฟไลน์ The plant

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 21:06:00 »
ใช้โซ่พันล้อที่ขับเคลื่อนครับ จะล้อเดียวหรือคู่ก็ได้

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 13:14:07 »
ผมสดๆร้อนๆเมื่อคืนเองครับ เก๋งติดหล่ม ล้อฟรี เลยมีโอกาสได้ใช้กระสอบป่านสักกะที ผลออกมาน่าประทับใจมากครับ ช่วยได้จริง

แต่ กระสอบสภาพเละเทะมาก คือ ไม่เอากลับมาใช้งานต่อเลยครับ ขี้โคลน กับ รอยขาด ....ผมว่าคุ้มดีนะกระสอบ30-40บาท

แต่สามารถช่วยเราได้ยามฉุกเฉิน ยามคับขันได้ในระดับ1 พกพาใส่ไว้ในรถไว้ไม่ได้เกะกะอะไร ขอแนะนำกระสอบป่านอีกหนึ่งเสียงครับ