ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปทดลองขับ Forester อยากจะเล่าความแตกต่างจาก XV (ตัวก่อน Minor) ครับ  (อ่าน 7391 ครั้ง)

ออฟไลน์ MMGLower

• Jr. Member
  • **
ขอเล่าตอนจบนิดนึงนะครับ มันคล้ายๆนิยามที่ว่า "พี่ Forester ที่ใจกว้าง สุขุม พร้อมทุกอย่าง กับน้อง XV ใจหนักแน่น มีความมุ่งมั่น มีแนวทางเป็นของตัวเอง"

ความแตกต่างหลักๆเลยคือ
-ทัศนวิสัยในการขับ + ท่านั่งในการขับขี่
Forester ตำแหน่งนั่งสูงกว่า ปรับเบาะให้เข้ากับสรีระได้มากกว่า ท่านั่งแบบ SUV จริงๆ ผมลองขับไม่ปวดหลังเหมือน XV ซึ่ง XV เหมือนที่นั่งจะเป็นหลุมนิดๆ
Forester กระจกหน้าตั้งชันกว่า กระจกข้างบานใหญ่กว่ามากทำให้โปร่งสบายประกอบกับตำแหน่งนั่งที่สูงกว่า ทำให้ขับ ตจว. ง่ายกว่ามาก
-พวงมาลัย+ช่วงล่าง
Forester พวงมาลัยน้ำหนักเบามาก เมื่อเทียบกับ XV หากถ้าเทียบ ใช้แรงหมุนพวงมาลัย XV 100% แต่ถ้าใช้หมุนพวงมาลัย Forester จะใช้แรงเพียง 30% (น่าจะเกี่ยวกับที่ผมเปลี่ยนยาง XV เป็น RE003 ด้วย)
Forester จากที่ลองวิ่งทางหลุมทางกรวด ซับแรงกระแทกดีมาก เสียงที่ส่งจากพื้นเข้ามาในห้องโดยสารมีบ้างแต่ก็น้อยกว่า XV ในเมือง Forester ปิดกั้นเสียงรบกวนได้ดีทั้งเสียงเครื่องและภายนอก
แต่เมื่อเข้าโค้งหนักๆ เหวี่ยงตัวถังมากๆ เหมือนจะคุมไม่อยู่ ไม่เหมือน XV ที่หน้าเข้า ท้ายไม่ปัด On Center พวงมาลัยพอๆกัน แต่ เมื่อมุดในเมือง XV คุมอาการดีกว่า

นอกนั้น อัตราเร่ง พอๆกัน ออฟชั่นผมไม่ได้คำนึงถึง เบาะหลังไม่ได้ลองนั่ง Interior ภายใน แล้วแต่ความชอบของบุคคล
ขอบคุณครับ
2013 MIRAGE LTD
2015 XV

promt

• บุคคลทั่วไป
มันน่าไปลองขับมาก แต่ศูนย์หายากมากมาย

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
เห็นด้วยครับ เบาะนั่ง XV ตัวก่อนไมเนอร์
ผมขับทางไกลแล้วปวดหลังนิดๆ เทียบกับ
camry ที่มีเบาะดันหลังแล้วไม่ปวดเมื่อยเลย
: )

ออฟไลน์ akewizard

ส่วนตัวผมก็รู้สึกว่าบุคลิค XV จะออกไปทางรถแต่งนิดๆ ช่วงล่างติดแข็งนิดๆ เบาะก็ค่อนข้างแข็งนั่งขับนานๆแล้วปวดหลังช่วงหัวไหล่
Forester มีแต่คนเล่าให้ฟังว่านุ่มสบายกว่า XV ถ้าวิ่งไม่เร็วมากก็นิ่งพอๆกันด้วย

ออฟไลน์ ps000000

เหมือนนิสัยผมจะ เข้ากับ ฟอเรสเตอร์ มากกว่า อิๆ แปร่ว

ออฟไลน์ FyGI

ขับสนุก XV
ขับสบาย For

ผมใช้ For มาได้เดือนพอดี กับไมล์ เจ็ดพันโล

ช่วงแรกๆ ที่ขับรู้สึกแปลกๆ เหวอๆ เหมือนนั่งอยู่ในตู้กระจก จะกว้างไปไหน
พอชินแล้วไปขับคันอื่น แอบรู้สึกว่าทำไมมันแคบจัง

เรื่องเข้าโค้ง ถ้าเทียบกัน XV ที่เคยขับแล้ว For เอียงตัวมากกว่า
ตอนแรกผมก็รู้สึกไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ พอจับอาการได้แล้วใส่ตลอดครับ
รถเหมือนจะเอียงและยุบตัวในช่วงแรก หลังจากนั้นจะกลายเป็นแรงกดไปที่ล้อ
ยิ่งถ้าเจอโค้งที่รับแล้ว กดโหมด S แล้วยิงเข้าไปเลย บันเทิงสุดๆ
เจอโค้งลึกๆ ยิ่งหักหน้ายิ่งเข้า อาการหน้าบานน้อยมาก

แต่ผมรู้สึกว่าที่โค้งเดียวกัน XV จะไปได้เร็วกว่า

ออฟไลน์ Ko Ans

• Jr. Member
  • **
นอกเรื่องนิดนึงครับ ตอนนี้อยู่ Switzerland เจอคนที่นี่ใช้Subaru เยอะมากโดยเฉพาะForester มั่นใจเลยว่าช่วงล่างต้องแน่นอนเพราะถนนเลียบไหล่เขาเยอะมากหลุดไปคือเหวลึก ก็เลยเข้าใจว่ารถสมรรถนะดีๆนี่เองคนที่นี่ถึงวางใจใช้กันเยอะ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ขัดใจตรงเสียงตอนเร่งเครื่องอย่างเดียวครับ มันทำเหมือนกับว่าจะหมดลมหายใจตายตอนเร่งเครื่อง  :'(
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
ขัดใจตรงเสียงตอนเร่งเครื่องอย่างเดียวครับ มันทำเหมือนกับว่าจะหมดลมหายใจตายตอนเร่งเครื่อง  :'(

อันนี้เห็นด้วยสุดๆ  เสียงมันวี๊ดๆๆๆๆดังมาก แถมเสียงไมไ่ด้ทุ้มหวานเหมือนชาวบ้านเค้า

ออฟไลน์ SM.

ขับสนุก XV
ขับสบาย For

ผมใช้ For มาได้เดือนพอดี กับไมล์ เจ็ดพันโล

ช่วงแรกๆ ที่ขับรู้สึกแปลกๆ เหวอๆ เหมือนนั่งอยู่ในตู้กระจก จะกว้างไปไหน
พอชินแล้วไปขับคันอื่น แอบรู้สึกว่าทำไมมันแคบจัง

เรื่องเข้าโค้ง ถ้าเทียบกัน XV ที่เคยขับแล้ว For เอียงตัวมากกว่า
ตอนแรกผมก็รู้สึกไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ พอจับอาการได้แล้วใส่ตลอดครับ
รถเหมือนจะเอียงและยุบตัวในช่วงแรก หลังจากนั้นจะกลายเป็นแรงกดไปที่ล้อ
ยิ่งถ้าเจอโค้งที่รับแล้ว กดโหมด S แล้วยิงเข้าไปเลย บันเทิงสุดๆ
เจอโค้งลึกๆ ยิ่งหักหน้ายิ่งเข้า อาการหน้าบานน้อยมาก

แต่ผมรู้สึกว่าที่โค้งเดียวกัน XV จะไปได้เร็วกว่า

ผมใช้ Freed ตอนนี้ไปนั่งรถเก๋ง ไม่ว่าจะ size ไหน รู้สึกหลังคามันจะเตี้ยไปหน่อยตลอด อึดอัด 5555555

ออฟไลน์ northu

• Full Member
Forester ติดแค่หน้าตาอย่างเดียวเลย 555

ออฟไลน์ mothsan

ตอนผมลอง XV รูพวงมาลัยหนักเกินไปมากนะครับ ช่วงล่างมันก็แข็งๆ จะดีหน่อยก็ตอนเข้าโค้ง แต่ที่แน่ๆ เครื่องอืดมากกก สรุปรู้สึกเฉยมากกกครับ
เทียบกับ CX5 ที่รู้สึกดีกว่า XV นิดนึง
ผิดกับตอนที่ไปลอง Forester อันนี้นุ่มละมุน ซับแรงกระแทก ถนนเป็นคลื่น แอ่งหลุมได้ดีมากกก แต่ก็อืดอยู่ แรงกว่า XV นิดนึง รวมๆ รู้สึกดีกว่า XV เยอะมากกก
ผมว่ามันดีกว่า SUV ยุโรปบางรุ่นที่แพงกว่าด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
วันนี้ไปลองขับมาทั้ง CX5 XV แต่ Forester ไม่ได้ลองขับ

XV โหดมากกกกก สมคำร่ำลือครับ เสียอย่างเดียวไฟหน้าไม่ใช่โปรเจคเตอร์ และมีถุงลมแค่ 3 ใบ

ออฟไลน์ yourturle

ตัวใหญ่กว่าสบายกว่า

เรื่องโค้งก็คงที่น้ำหนักรถ บอดี้
One Day.

ออฟไลน์ Metha999

• Newbie
  • *
ผมไปลองมา มันเอียงๆ บ้าง เข้าเลี้ยวเร็วๆ หลายๆ ครั้ง คนนั่งหลัง หยิบท้อฟฟี่กินเลย บอกว่ารู้สึกเกือบๆ เมา มันเหวี่ยงพอดู แต่อาจเลี้ยวค่อนข้างเร็วไป

อีกอย่าง กดคันเร่งไปจะ 5000 รอบ มันไม่ค่อยยอมเร่งเลย ออกวืดๆ น่ะครับ