ผู้เขียน หัวข้อ: เฮ้อ คิดไม่ตก รบกวนช่วยตัดสินใจหน่อยครับ city ตัวtop VS lancer EX ตัวล่างสุด  (อ่าน 7751 ครั้ง)

ออฟไลน์ wizolite

• Newbie
  • *
ใจจริงชอบ lancer EX น่ะครับ แต่กังวลเรื่องปัญหาต่างๆ ที่ยังเยอะอยู่ และอัตรากินน้ำมันที่ค่อนข้างสูง

เลยตัดสินใจจะเอา city เพราะค่าตัวถูกกว่า และอัตรากินน้ำมันน้อยกว่า แต่ว่า เพิ่มอีกแสนกว่าบาท จะได้รถใหญ่ขึ้น

แบบ lancer EX แล้ว และ city ของแถมน้อยมาก ต่างกับ lancer EX ที่แถมชุดแต่งรอบคัน กับประกัน มาแล้ว

ทำให้ส่วนต่างมันน้อยลงอีก ตอนนี้เลยคิดหนักว่าจะเอาคันไหนดี

รบกวนช่วยเปรียบเทียบความคุ้มค่าให้หน่อยนะครับ 

ปล ผมก็ขับรถวิ่งออกต่างจังหวัดด้วยทุกอาทิตย์ ประมาณ 100โล  เลยคิดว่ารถใหญ่กว่าน่าจะดีกว่า

แต่เป้นห่วงเรื่องอัตรากินน้ำมันเหมือนกัน 

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
ตอนที่ทดสอบกันอยู่ที่ 14-15 กิโลลิตรน่ะครับ

ซึ่งถือว่าประหยัดอยู่น่ะครับ  และถ้ายิ่งวิ่งทางไกล lancer ได้เปรียบครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
EX อัตราการกินน้ำมันถ้าเท้าไม่หนักในเมืองจะอยู่ที่ 8-10 ครับ
บางทีก็ลงไป 7 บ้าง แต่ก็ไม่น้อยไปกว่านี้แล้ว ถ้าไม่ติดหนักมากจริง ๆ

ออกต่างจังหวัดเหยีบเยอะหน่อยได้ 10-11
ไปเรื่อย ๆ ใช้ความเร็ว แต่ไม่คิกดาวบ่อย 11-13

และที่ผมเคยทำได้สูงสุดคือ 16 โลลิตรครับ
วิ่งในเมืองขึ้นทางด่วนประมาณ 30-40 กิโล ใช้เวลาประมาณ 40 นาที (+ - นิดหน่อย)

ทั้งหมดนี่คือจากการใช้จริงครับ

ถ้าสนใจเรื่องประหยัดน้ำมัน ขับในเมืองบ่อยผมว่า CITY โอเคกว่านะ
ออกต่างจังหวัดทุกอาทิตย์ ถ้าหมายถึงอาทิตย์ละครั้ง
ครั้งนึงประมาณ 100 โล ผมว่าไม่หนักหนาเกินไปสำหรับ CITY นะครับ

ทีนี้ก็เหลือแค่เรื่องขนาดแล้ว
บอกเลยว่าภายใน EX ใหญ่กว่า CITY แบบรู้สึกได้
(นั่งมาแล้วทั้ง 2 ครับ)
อยู่ที่ตัดสินใจแล้วครับ นี่คือข้อมูลที่ผมมี เอามาแชร์กัน อิอิ

ออฟไลน์ wut get real

เปรียบเทียบ City กับ Ex เลยเหรอครับ ลองถามใจตัวเองก่อนดีกว่าไม่ต้องสนส่วนต่างครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ roomno9

ถ้ารับอัตราการกินน้ำมันของ EX ได้ ก็ควรเลือกครับ

แต่เท่าที่อ่านดู เหมือนจะกังวลเรื่องอัตราการกินน้ำมันมากนะครับ ถ้าเป็นแนวนี้ก็เลือก City ตัวท๊อปครับ

เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
ถ้ามีเงินพอก็เลือก EX เลยครับ
แต่ถ้ามีเงินจำกัด ต้องการประหยัดน้ำมัน เลือก City ดีที่สุดครับ
ลองชั่งน้ำหนัก อัตราสิ้นเปลืองดูล่ะกันครับ ว่าใช้ในเมืองกี่ กม ต่อสัปดาห์ ออกนอกเมืิองกี่ กมต่อสัปดาห์
ลองเอามาเปรียบเทียบเป็นค่าน้ำมันที่จะต้องจ่ายแต่ละเดือนดูครับ อาจจะพบคำตอบว่าเราจะต้องเลือกอะไร

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าสนใจเรื่องน้ำมันcityดีกว่าครับ ใช้แล้วมีความสุขมากกว่า   อีกอย่างเดินทางต่างจังหวัด100กิโลต่ออาทิตย์ ผมว่าสบายสำหรับcity แป๊บเดียวก็ถึงแล้ว

ออฟไลน์ golfpakorn

• Newbie
  • *
CITY ครับ ถ้าคุณเป็นคนขับรถไม่เร็ว เกิน 120

ถ้าเร็วกว่านั้น LANCER ครับ

SAFETY FIRST !

ออฟไลน์ 2k

อย่าซื้อรถด้วยของแถมสิครับ สิ่งที่อยู่กับเรานานที่สุดคือตัวรถไม่ใช่ประกันหรือขอบเสกิร์ตนะ  :P

ถ้าหากว่าออกต่างจังหวัดบ่อยๆเอารถใหญ่เถอะ เลือกรถเล็กตอนนี้เดี๋ยวอีกไม่กี่ปีก็เกิดความอยากจะเอารถใหญ๋ขึ้นกว่าเดิมอีก เลิกขนาดที่เผื่อในอนาคตแล้วใช้ยาวๆไปเลยดีกว่า  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมว่าเอา EX ไปเถอะครับ รถใหญ่กว่า ขับทางไกล สบายกว่า ถ้ารับค่าน้ำมันไม่ไหวก็ จับดมแก๊สซะ อีกอย่างรถไม่โหลด้วย
ของแถมส่วนลดสะไปใจข้างเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Nut_K

EX ดีกว่าครับ

วิ่งออกต่างจังหวัดแล้วมั่นใจกว่าเยอะ

• Newbie
  • *
ขอบคุณความเห็นที่มาแชร์กันครับ

จริงๆแล้วผมประทับใจกับ lancer EX ไว้นานละ ตั้งแต่มันยังไม่เข้าไทย

ตอนนั้นเจอที่ญี่ปุ่น คิดในใจว่าสวยมาก  อยากได้โพดๆ

แต่พอมาเจอที่ไทย ทำไมมันสวยน้อยลงหว่า  รึหว่าคันที่เราเห็นมันเป็นอีโว

แต่ก้อยังอยากได้อยู่  555+

แต่ตอนนี้สงสัยคงจะต้องมองรถเล็กไว้ก่อน ตามสภาพเศรษฐกิจ และราคาน้ำมัน

รถคันใหญ่ขึ้น นอกจากค่าตัวที่สูงขึ้น ค่าไช้จ่ายอื่นๆ ก็มากกว่ารถเล็ก

ดังคำที่ว่า พลังอันยิ่งใหญ่มาพร้อมกับความรับผิดชอบอันใหญ่ยิ่ง ในเรื่องสไปเดอร์แมน

สงสัยต้องตัดใจ lancer EX ซะแล้ว :'(   เอาเถอะ แต่ก้อชอบ city เหมือนกัน แต่น้อย

กว่านิดนึง 555+

ปล  ขอถามคุณ RyanGiggs หน่อยครับ ว่า lancer EX มีปัญหาเยอะจริงๆรึเปล่า

เช่น เรื่องเครื่องสั่น รอบตก การเก็บเสียงแย่ อะไรทำนองนั้นน่ะครับ

ปล2  เจอความคิดเห็นของคุณ 2k, คุณ liveshow, คุณ integra ชักเริ่มตัดใจไม่ขาดอีกละ 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2010, 11:03:38 โดย wizolite »

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
city ก็ดีครับ หาศูนย์ที่ได้ไวๆ หน่อยนะ

ผมเคยไปถาม บอกได้ต้นเดือน กรกฎาคม นี่ผมเดินออกเลย
ไม่น่าอ่ะเซลล์ไม่ค่อยสนใจ เพราะไม่มีรถขายนั่นเอง

ออฟไลน์ KKCP118

ปกติเป็นคนขับรถเร็วมั้ยคะ.. เวลาออกต่างจังหวัดขับประมาณเท่าไหร่?
แล้วใช้คนเดียวรึป่าว?

เพราะถ้าไม่ขับเร็วมาก และไม่มีผู้โดยสารเต็มรถ  City น่าจะเพียงพอ

แต่ที่น่ากังวล คือศูนย์บริการของฮอนด้านะคะ ..ควรจะหาศูนย์ที่ไว้ใจได้
(มิตซูไม่รู้เป็นอย่างไร)

ปล.สิ่งที่ City Top มี แต่ Lancer EX ไม่มี คือ กระจกมองข้างพัำบไฟฟ้า
และกระจกหน้าต่างคนขับ Auto ทั้งขึ้น-ลง พร้อม Jam Protection ค่ะ  ;D ;D

ออฟไลน์ prai

ดูเหมือนคุณจะเทใจไปทาง EX นะครับ.  :)

ขอบคุณความเห็นที่มาแชร์กันครับ

จริงๆแล้วผมประทับใจกับ lancer EX ไว้นานละ ตั้งแต่มันยังไม่เข้าไทย

ตอนนั้นเจอที่ญี่ปุ่น คิดในใจว่าสวยมาก  อยากได้โพดๆ

แต่พอมาเจอที่ไทย ทำไมมันสวยน้อยลงหว่า  รึหว่าคันที่เราเห็นมันเป็นอีโว

แต่ตอนนี้สงสัยคงจะต้องมองรถเล็กไว้ก่อน ตามสภาพเศรษฐกิจ และราคาน้ำมัน

รถคันใหญ่ขึ้น นอกจากค่าตัวที่สูงขึ้น ค่าไช้จ่ายอื่นๆ ก็มากกว่ารถเล็ก

ดังคำที่ว่า พลังอันยิ่งใหญ่มาพร้อมกับความรับผิดชอบอันใหญ่ยิ่ง ในเรื่องสไปเดอร์แมน

สงสัยต้องตัดใจ lancer EX ซะแล้ว :'(   เอาเถอะ แต่ก้อชอบ city เหมือนกัน แต่น้อย

ปล  ขอถามคุณ RyanGiggs หน่อยครับ ว่า lancer EX มีปัญหาเยอะจริงๆรึเปล่า

เช่น เรื่องเครื่องสั่น รอบตก การเก็บเสียงแย่ อะไรทำนองนั้นน่ะครับ

ปล2  เจอความคิดเห็นของคุณ 2k, คุณ liveshow, คุณ integra ชักเริ่มตัดใจไม่ขาดอีกละ 555+

อาการที่ว่ามาผมไม่เจอเรื่องเครื่องสั่นครับ รอบเวลาจอดติดเกียร์ D จะอยู่ที่ 700-800 แต่ไม่สั่นครับ
บางคนที่เจอรอบสั่น หากตบเข้าเกียร์ N เวลารถติด รอบก็จะเพิ่มขึ้นมานิดนึงก็จะหาย

เรื่องเก็บเสียง ตอนนี้มิตซูเค้าแก้รถล็อตหลังใหม่แล้ว เพิ่มยางขอบประตูเป็น 2 ชั้น
ของผมยังเป็นล็อตแรก ชั้นเดียวอยู่ครับ การเก็บเสียงผมว่าเสียงเข้าเยอะกว่ายี่ห้ออื่นนิดนึง
ที่เด่น ๆ คงเป็นเสียงยางของมันครับ YOKOHAMA แรงจริง ๆ แต่บางถนนนิ่มเงียบมาก

เรื่องปัญหาผมว่าไม่น่าห่วงครับ ยิ่งล็อตหลัง แก้เกือบหมดแล้ว
E85 ก็เติมได้สบาย ลูกลอยใหม่ยังไม่มีใครพบว่ามันพังอีกครับ

สรุปคือ ผมเองยังไม่เจอปัญหาจากรถคันนี้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

อาการที่ว่ามาผมไม่เจอเรื่องเครื่องสั่นครับ รอบเวลาจอดติดเกียร์ D จะอยู่ที่ 700-800 แต่ไม่สั่นครับ
บางคนที่เจอรอบสั่น หากตบเข้าเกียร์ N เวลารถติด รอบก็จะเพิ่มขึ้นมานิดนึงก็จะหาย

เรื่องเก็บเสียง ตอนนี้มิตซูเค้าแก้รถล็อตหลังใหม่แล้ว เพิ่มยางขอบประตูเป็น 2 ชั้น
ของผมยังเป็นล็อตแรก ชั้นเดียวอยู่ครับ การเก็บเสียงผมว่าเสียงเข้าเยอะกว่ายี่ห้ออื่นนิดนึง
ที่เด่น ๆ คงเป็นเสียงยางของมันครับ YOKOHAMA แรงจริง ๆ แต่บางถนนนิ่มเงียบมาก

เรื่องปัญหาผมว่าไม่น่าห่วงครับ ยิ่งล็อตหลัง แก้เกือบหมดแล้ว
E85 ก็เติมได้สบาย ลูกลอยใหม่ยังไม่มีใครพบว่ามันพังอีกครับ

สรุปคือ ผมเองยังไม่เจอปัญหาจากรถคันนี้ครับ

แลนเซอร์ก็มีพลังงานทางเลือกก็มีให้เลือกคือ E85 ไงครับ
บาท/กม. ก็คงไม่แย่มากมายขนาดขาดทุนหรอกครับ

แลนเซอร์ก็มีพลังงานทางเลือกก็มีให้เลือกคือ E85 ไงครับ
บาท/กม. ก็คงไม่แย่มากมายขนาดขาดทุนหรอกครับ

ช่ายครับ ถ้ารถวิ่งในที่ที่ไม่ติดมากผมว่า E85 ประหยัดมากเลยนะ
เติมถังนึงไม่ถึงพัน และรถมันก็ไม่ได้กินน้ำมันมหาโหดอะไรมากมายครับ อิอิ

• Newbie
  • *
 :-\ เฮ้อ ยังติดไม่ตกซะที ปัญหาอีกอย่างคืออีก 2 ปีจะต้องไปอยู่ญี่ปุ่น 2ปี
อาจจะต้องขายรถน่ะครับ

ออฟไลน์ okcomputer

:-\ เฮ้อ ยังติดไม่ตกซะที ปัญหาอีกอย่างคืออีก 2 ปีจะต้องไปอยู่ญี่ปุ่น 2ปี
อาจจะต้องขายรถน่ะครับ

ถ้าต้องขายรถ ผมคิดว่าcivic ดีกว่าครับ ผมใช้civic es 1.7 มาสี่ปี ราคาเต็ม86x,xxx จำไม่ได้

ขายได้500,000พอดี ราคาไม่ตกมาก

ีอีกอย่างครับ ค่าบำรุงรักษา คิดว่าซีวิคถููกกว่ามิตซู
ผมใช้ไตรทันเวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเปลี่ยนอะไหล่ต่างๆ คิดว่าแพงกว่าฮอนด้านะครับครับ
เรื่องของศูนย์บริการ ฮอนด้ากินขาด

รักความประหยัดก็ฮอนด้าครับ อัตราเร่งก็ไม่ได้ขึ้เร่นะ