ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำกระบะ 4x4 ให้หน่อยครับ เน้น ท่องเที่ยวตามป่าเขา  (อ่าน 7215 ครั้ง)

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
อยากได้แบบ นั่งสบาย 4-5 คน  ประหยัดน้ำมันได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร

เน้นท่องเที่ยว ตามป่าเขา   

ตอนนี้ดู นาวาร่าไว้ ตัวท็อป   ตั้งใจจะออกไม่เกิน 2 อาทิตย์นี้

อยากได้คำแนะนำ ในการตัดสินใจ ครั้งสุดท้ายอีกที หากมีตัวเลือก และข้อมูลทางเทคนิคที่น่าสนใจ

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
ถ้าเน้นว่าต้องนั่งสบายผมเกรงว่านาวาร่าจะไม่ใช่คำตอบน่ะสิครับ

คือพื้นที่วางขาก็พอๆกับชาวบ้านเขานั้นแหละ แต่เบาะหลังมันเตี้ยไปหน่อย ถ้าคนขายาวต้องได้นั่งแบบชันเข่ากัน

ส่วนตัวผมใช้อยู่ แต่ไม่แคร์เบาะหลังเลยไม่ใช่ปัญหา เอาให้ชัวร์ก็ลองๆไปนั่งเทสกันดูครับ

ออฟไลน์ mile

• Full Member
นั่งสบายทั้งหน้าและหลังต้อง ไทรทันครับ 

ออฟไลน์ Arm

ผมให้ไทรทันน่ะ

เบาะหลังนั่งสบายสุดในกระบะ อ๊อปชั่นครบและได้ขับ4แบบPJSมีดิ๊ฟล็อคอีก

แต่ต้องเป็นเกียร์ออโต้น่ะครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ rut191

เห็นด้วยกับข้างบนนะtriton มีdiff lock, 4wd full timeให้ใช้ด้วยติดตรงหน้าตานิดหน่อย แต่ราคา ok เคยขับตัวเก่าชอบช่วงล่างสุดในกระบะแล้วครับนุ่มนั่งสบาย
Revo ถ้าได้ส่วนลดจนราคาพอๆกับ tritonก็น่าสนครับ

ออฟไลน์ northu

ให้ 2 ทางเลือกครับ

Triton - เน้นคุ้มค่า นั่งสบาย มีเงินเหลือ MA. จะแพงขึ้นเรื่อยๆ ตามอายุรถ ใช้ไม่เกิน 7ปี

Revo - ราคาสูงกว่า ขายต่อได้เปรียบ และเน้นแต่งต่อ ใช้เกิน 7ปี

ออฟไลน์ kris-lack

พึ่งถอยรีโว่ตัวท็อปมา ชอบมาก
ไม่แย่ดังที่เขาด่ากันในเน็ต คอนเฟิร์ม

ออฟไลน์ mozart

ท่องเที่ยวตามป่าเขาออกต่างจังหวัด เหนือใต้ไว้จพี่โตครับ Revoเลยครับ

ออฟไลน์ tommaris

4x4 ต้องยกให้พี่โตครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมเลือก Revo นะ
Navara ตัดทิ้งเพราะมันไม่สบายที่สุดในตลาด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mewzabahl

revo 2.8 4*4diff lock  ก็น่าสนนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

- เที่ยวป่าเขาประมาณไหนครับ ถ้าเน้นวิ่งไปตามทางที่ทำไว้แล้วและมีคนใช้ประจำ(ทางดินนะครับ) ซื้อยี่ห้อไหนก็ได้ ไม่จำเป็นต้องมี Difflock ยางเดิมๆติดรถก็ไปได้หมดแหละ แค่วิ่งตามไลน์ที่มีแล้วก็พอ ลองดูพวกรถของกรมป่าไม้หรือกรมอุทยานก็ได้รถเดิมๆจากโรงงานทั้งคันที่วิ่งเข้าป่ากันน่ะ แต่ถ้าชอบไปทางที่ไม่ค่อยมีคนใช้หรือชอบเบิกทางใหม่ Difflock เป็นของจำเป็นที่ควรมี และต้องทำรถอีกพอสมควร ซึ่งรถควรเลือก Ranger,Revo,Triton เพราะมันมี Difflock มาแล้วจากโรงงาน ซึ่ง Revo จะได้เปรียบเทียบที่สุดในแง่ของความนิยมในการปรับแต่ง

- เน้นนั่งสบาย 4-5 คน นาวาร่าผมว่าไม่ตอบโจทย์นะ เพราะนอกจากเบาะหลังมันนั่งสบายน้อยที่สุดแล้ว คนนั่งตรงกลางยังติดที่วางแก้วตรงพื้นอีก แต่ถ้าคนในบ้านคุณนั่งแล้วไม่มีปัญหาก็โอเค เพราะผมเคยนั่งเบาะหลังรถตัวเองเดินทางอยู่1วัน ก็ไม่เมื่อยเท่าไหร่ครับ แต่ส่วนดีมันก็มีคือช่องแอร์เป่าด้านหลังเนี่ยแหละ เย็นสบายกว่าเบาะหลังยี่ห้ออื่นพอสมควร (อีกยี่ห้อที่มีก็ Revo)

ออฟไลน์ O_o"

ตัวนี้ก็น่าสนครับ

ออฟไลน์ tarahlm

ดูข้อมูลเปรียบเทียบทางเทคนิคต่างๆจากเว็บออสเตรเลีย มีหลายคันให้เปรียบดูกัน
 รถหลายคันก็ผลิตมาจากเมืองไทยนี่ล่ะครับ

http://www.caradvice.com.au/388419/ute-comparison-ford-ranger-v-holden-colorado-v-isuzu-d-max-v-mazda-bt-50-v-mitsubishi-triton-v-nissan-navara-v-toyota-hilux-v-volkswagen-amarok-2/

นี่ก็อีกเว็บ มีคลิบประกอบ
https://practicalmotoring.com.au/car-reviews/2016-ford-ranger-wildtrak-vs-2016-toyota-hilux-sr5/

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ไททั่นขับ4เหมาะสุดก็คงออโต้นะครับ ถ้าหาเกียร์กระปุกไม่แนะนำ หัวเดียวไม่แนะนำ มิตซูตัดทิ้งถ้าไม่ใช่ออโต้
ที่เหลือก็คง
toyota
ford
mazda
chevrolet
ส่วนอีสุ ผมใช้ก่อนรุ่นปัจจุบันขับ4ไม่ทนเท่าไหร่(น้ำมันยังเยิ้มอยู่) ตัวปัจจุบันที่ใช้ เลยใช้ขับ4น้อยมาก ยกเว้นขึ้นเขาป่าตองเวลาฝนตกรถติด

ออฟไลน์ K_wat

ขับสี่ต้องโตโยต้าเท่านั้น

ออฟไลน์ kittiphat123

ถ้าเลือกตัวท๊อป4x4 ผมเลือกไทรทันครับ แต่ถ้าไม่ใช่ตัวท๊อป แค่ขับ2ยกสูง4Dr. เลือกเลือก D-max1.9หรือเรนเจอร์XLTครับ

ออฟไลน์ flybigbear

พี่โต

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ขับสีเพื่อนเยอะ
รีโว่กับเรนเจอร์ครับ

ออฟไลน์ SLuang

ผมอยู่ต่างจังหวัด ถ้านับเฉพาะรถใหม่บนท้องถนนตอนนี้  ผมเห็น เรนเจอร์ ไวด์แทร็ค 4 X 4 เยอะที่สุดครับ  Revo 4 ประตู 4 X 4 นานๆ  จะเห็นสักคัน
ถ้าแต่งลุยโหดกลางป่าจริงๆ ไม่รู้ว่าแตกต่างกันใหม่   ในคลับ 4 X 4 เห็นเรนเจอร์แต่งโหดจำนวนมากเหมือนกัน แสดงว่ามันคงลุยได้ไม่แพ้ใคร ที่สำคัญแต่แล้วหล่อฝุดๆ  มั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2016, 14:36:30 โดย SLuang »

ออฟไลน์ diow_1991

กระบะ 4x4 ผมเชียร์ไทรตัน ได้ 4WD FullTime เอาไว้ขับถนนดำตอนฝนตกสบายๆ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
นั่งสบาย ทั้ง 2 แถว ... ตัด Navara ออกก่อนเลยครับ แย่สุดในบรรดา กระบะ 4 ประตู (ตำแหน่งนั่ง เหมือนกระบะ Cab  ที่มีประตูเพิ่มให้ และ Leg room มากกว่า Cab แค่นั้น)

เบาะหลัง รุ่นที่เหลือ จัดอยู่ในจุดที่ Ok ทั้งหมดนะ แต่ที่เด่นๆหน่อยก็  Triton / Revo / Dmax (Colorado) , BT-50pro & Ranger  จัดว่าใช้ได้ไม่น่าเกลียด

ออฟไลน์ tnp_super

ถ้าหน้าตาไม่ใช่อุปสรรคไทรทันรุ่นท็อปก็น่าสน แต่ถ้าให้เลือกผมคงเลือกรีโวครับ 55

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ตอนนี้ไล่ดูข้อมูลเชฟตัวล่าสุดที่เพิ่งออก น่าสนใจเหมือนกัน มีการปรับปรุงเยอะเลย
แต่ไม่มั่นใจเรื่อง ศูนย์บริการ และความคงทนของรถ

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

ถ้าไม่เคยเล่นรถกระบะมาก่อน แนะนำ revo ครับ