ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามช่วงล่าง vios ตัวแรก กับ vios 2016 ต่างกันมากไหมครับ  (อ่าน 2713 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
พอดีเห็นว่า วีออส 2016 ได้รับคำชมเรื่องช่วงล่างว่าดีขึ้น พวงมาลัยดีขึ้น อยากสอบถามว่า มันดีกว่า วีออสตัวแรกมากไหมครับในเรื่องของช่วงล่างและการบังคับควบคุมพวงมาลัย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
รู้แต่โฉมแรก กับ โฉม 2013 ไม่ต่าง  (ถามจากคนข้างบ้าน ที่เค้าเพิ่งเปลี่ยนรถคือใช้ vios เหมือนเดิม)   

ไปลองดูเลยครับ

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
ในคลิปที่ทาง Headlightmag นำเสนอ  เข้าใจว่าเฉพาะตัว S หรือเปล่า ที่เขา set ให้แตกต่างจากพวก
ถ้าปรับปรุงถึงกับต้องมีงานด้านวิศวกรรมเข้ามาเกี่ยวข้อง  ผมว่ามันยังไม่เกิดขึ้นนะ  แต่ถ้าแค่เพิ่มค่าสปริง โช็ค ก็ยังถือว่าน้อยมาก  เพราะผู้ใช้ส่วนใหญ่ ก็สามารถทำได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
เทียบวีออสตัวแรก ยุคบริทนีย์  ปี 2004 (NCP42) กับ วีออสยุควง One Direction ปี 2016 (NCP150) หรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ ในแง่ของกลไกมันไม่ต่างหรอกครับ เพราะยังใช้ช่วงล่างพิมพ์นิยม คือ หน้าสตรัท หลังคานบิดทอร์ชั่นบีม

เพียงแต่เจน 2 ปี ยุคปี 2007 - 2013 (NCP93) ช่วงล่างด้านหลังจะไม่มีเหล็กกันโคลง ก็แค่นั้นเองครับ

ส่วนของการปรับจูนช่วงล่างและพวงมาลัย ต่างกันแน่นอนครับ

เพียงแต่โฉมแรก (NCP42) ใช้พวงมาลัยแบบเพาเวอร์ไฮโดรลิก ความหนืดนิ่งจะมากกว่ารุ่นใหม่ๆ ที่ใช้ไฟฟ้าครับ

ทุกวันนี้ผมยังชอบพวงมาลัย NCP42 อยู่เลย มันนิ่ง คม ไม่หลอนเหมือน NCP93 และ NCP150 ครับ