ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ All new mazda 2 ดีเซล เจอปัญหานี้ช่างแก้ไม่ได้ ใครแก้ได้ช่วยที  (อ่าน 9093 ครั้ง)

ออฟไลน์ sitpsu

• Newbie
  • *
เสียงดีงแก็กๆ เหมือนเหล็กกระทบกัน เวลาขับบนถนนขรุขระเสียงดังชัดมาก เสียงน่าจะมาจากในประตูด้านคนขับ เพราะเอาเข้าศูนย์ 3 รอบแล้วช่างรื้อแต่สายคาดเข็มขัดบอกว่าน่าจะมาจากน็อตยึดเข็มขัดกระทบกับโครงบอดี้ด้านใน

แต่ผมคิดว่าเสียงน่าจะมาจากในประตูเหมือนมีอะไรกระทบกันอยู่ภายใน ใครเจอปัญหานี้แล้วรู้วิธีแก้บอกหน่อยน่ะตอนนี้รำคาญเสียงนี้มากเวลาขับทางไกลได้ยินตลอดทางเครียดเลยแก้ไม่ได้ (ปกติไม่ชอบเปิดเพลงน่ะ ชอบขับเงียบๆ )

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เหรียญเหริน น๊อตเนิ๊ต ที่พำนัก ร่วงหล่นในช่องประตูไหม

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ก็เข้าที่ 0 นั่นแหละ  ไม่ต้องเปลี่ยน 0  แล้วบอกเขาว่ามันดังมาจากประตู  ไม่ใช่เสาบี...ไปยืนดูเขาถอดเลย 

อาการแบบนี้  ส่วนมากเป็นขั้วซ็อกเก็ตเสียบบางขั้วปล่อยให้ห้อยฟรี เวลารถโยก มันก็ก็อกแก็ก

หรือบางทีพวกเศษเหรียญฯลฯ ที่ใส่ไว้ด้านข้างก็ทำเสียงเหล่านี้ได้เช่นกัน

ออฟไลน์ kris-lack

อาการดังนี่ตอบยากนะ เพราะรถเราคันก่อนเข้า 0 ทุกครั้งเปลี่ยนอะไหล่ทุกครั้ง เสียเงินทุกครั้ง แต่ไม่เคยหายเลย
สุดท้ายต้องไปให้ช่างที่เขามีประสบการดูให้

ออฟไลน์ patchakorn

• Newbie
  • *
เบนซินตัวล่างสุด เคยเจอครับ แต่ดังแก๊กๆ เวลาตกหลุม หักเลี้ยว ประมาณนี้ครับ
เคลมยางรองสปริงหน้าครับ ทำที่สาขาพระราม 7 ครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
mazda งานประกอบไม่เนียนหรือนี่

ออฟไลน์ adis

ต้องลองถอดแผงประตูมาดูเลยครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ทำเองครับ เอามือกด ทุกตำแหน่งที่คิดว่าจะดัง แล้วเตรียมกาวสองหน้า 3mบางใส กะฟองน้ำ ซื้อตามตลาดนัด 10 บาท เอากาวแปะฟองน้ำแล้วหาตำแหน่งเสียงเลยครับแล้วก็เอาไปแปะเองเลย ให้ช่างลื้อเค้ามีเวลาน้อย งานไม่ปราณีต หาไม่เจอ สุดท้ายรถช้ำ เรื่องเสียงหาเองดีสุด อย่ากลัวรถช้ำ เพราะมันไม่ช้ำไปกว่านี้แล้ว ช่างลื้อ 2 -3 รอบแล้วไม่หายนิ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ตัวเบนซิน ท็อป ผมก็เจอ แต่คนละฝั่ง เป็นด้นหลังฝั่งซ้าย เหมือนสังกะสีเบียดกัน  แก๊กๆ ๆ  เบาๆ แต่เปิดเพลงมันก็ไม่ได้ยินละ

ไม่อยากเอาเข้าศูนย์ เดี๋ยวเละ เพราะบางอย่าง มันจุดนิดเดียว หาต้นกำเนิดเสียงยาก

::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ ps000000

เรื่องเสียง นี่ ทำให้ ประสาทหลอนได้ครับ  :( :( :(

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมเดาว่าจานเบรก. ไม่ก้อคาลิปเปอ ช่วงล่างบางจุด
เสียงกอ้กๆแก้กๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SLuang

ถ้าคุณมั่นใจว่ามาจากประตู ก็ไม่น่ากังวล  ลองพับกระดาษแข็งแล้วยัดเข้าไประหว่างกระจกกับยางรีดน้ำ จะด้านในด้านนอกก็ลองดู ยัดแบบใช้แรงหน่อย แต่ต้องเผื่อตอนเอาออกด้วยนะ  ยัดจนแน่นๆ  แล้วลองวิ่งดูจับอาการอีก ถ้าหายก็กระจกกระทบกับรางนั่นแหละ  ถ้าไม่หายก็หากันต่อไป 

ความจริงเสียงพวกนี้ ถือว่าจิ๊บจ๊อยมาก  เมื่อเทียบกับระบบขับเคลื่อน ไม่ว่าเกียร์ หรือเครื่อง หรือพวกระบบไฟต่างๆ   
อุปกรณ์เป็นหมื่นๆ  ชิ้น มายึดรวมกัน แถมยังต้องตั้งอยู่บนการเคลื่อนที่ไปตามถนนสภาพต่างๆ  อยู่ตลอดเวลา  เสียงเล็กๆ  น้อยๆ  ที่เกิดขึ้น ย่อมเป็นไปได้เสมอ ถ้าไม่ดังจนก่อให้เกิดความรำคาญ ผมยอมรับภายใต้ความจริงข้างต้นได้

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
เสียงแปลกปลอมเป็นอะไรที่น่ารำคาญและน่าปวดหัวที่สุดครับ(ถ้าหาไม่เจอ) เมื่อก่อนผมก็ชอบขับเงียบ ๆ ไม่เปิดเครื่องเสียง เดี๋ยวนี้ไม่ได้ครับ มันดังทุกอย่าง (รถเก่าแล้ว) เสียงกลอนประตู เสียงพลาสติกแผงประตู เสียงพลาสติกเสาประตู เสียงพลาสติกเสาเอ เสียงพนักพิงศีรษะสั่น เสียงลม :'( พี่ขึ้นรถด้วยถาม ทำไมตัวเองเปิดเพลงดังจัง :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2016, 19:44:35 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ muying

มาสด้าสองตัวก่อน ผมก็รื้อเอง  เป็นที่ฝาหลังกับประตูฝั่งซ้าย 

สายไฟมันขดแต่ไม่แนบกับแผงเหล็กครับ  ปกติมันน่าจะแนบ  ผมก็เอาเคเบิ้ลไทด์ จัดการให้เรียบร้อยคับ  ลองหาดู

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
 ถ้าเป็นเฉพาะตอนรถวิ่ง ให้เข้าศูนย์แล้วบอกช่างให้นั่งรถไปด้วยกัน ช่างจะมีสัมผัสจิตที่ดีกว่า เดี๋ยวเขาจะเงี่ยหูหาเองละครับ แล้วกลับไปแก้งานที่ศูนย์ใหม่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Focuszaa

เข้ามาอ่านเพราะว่าตกใจนึกว่า defect ใหญ่โตอลังการเครื่องเกียร์เน่าแก้ไม่ได้ซะอีก

เป็นกำลังใจให้หามุมเสียงเจอแล้วคราวนี้ก็ตามหาเสียงล่ะครับตามที่หลายๆคนเนะนำมาลองดูครับ

เข้าศูนย์เดิมนั่นเหละแล้วให้เค้านั่งตามเราไปฟังเสียงที่เกิดขึ้นแล้วลองให้เค้าแก้ดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ yourturle

จุดไหนสงสัยให้ช่างรื้อ จุดนั่น เพื่อclear เป็นจุดๆไป จะได้รู้ว่าข้างในมีอะไรจริงไหม
One Day.

ออฟไลน์ 2k

ลองดูท่าทางของช่างที่จะทำการถอดแผงประตูให้ดีๆนะครับ ถ้าช่างทำท่าฮึดฮัดรำคาญหรือบ่ายเบี่ยงว่าไม่ได้มาจากประตูให้ยกเลิกงานแล้วไปศูนย์อื่นเลย พวกช่างบางครั้งมักจะแสดงท่าทีรำคาญเราด้วยการงัดชิ้นส่วนออกแรงๆหรือไม่ระวังจุดที่แตกหักง่าย ไปหาช่างศูนย์ที่พร้อมจะช่วยแก้ไขปัญหาให้เรามากกว่าคนที่คิดว่าโดนบังคับให้ทำให้เราครับ ลองถอดแผงประตูแล้วทดลองขับดูเลย ถ้าดังมาจากในประตูเดี๋ยวเห็นกันจะๆเอง  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Tien.W

น่ารำคาญ Mazda ก็เรื่องเสียงก๊อกแก๊ก นี่แหละ

เจ้า 2 ตัวที่แล้วก็เจอ แก้แล้ว แก้อีก แก้ตรงนี้ หายไปพัก แล้วย้ายไปดังตรงนั้น น่ารำคาญมาก ... ขับ Jazz มา 2 แสนกว่ากม. ยังไม่ดัง แบบ Mazda 2 เลยอ่ะ

เคสนี้ ลองให้เค้า ตั้งลูกยางที่ประตู หรือ ตั้งกลอนประตู ครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
mazda 3 ก็เจอครับ น่ารำคาญที่สุด
ก็เลยหาเวลายามค่ำคืนถนนโล่งๆ ว่างๆ กว้างๆ ขับ60 ยัดสลาลให้ยางร้องได้คราง ให้ยางได้ร้อง. ก็หายนะ แต่สักเดือนสิองเดือนเสียงใหม่ก็มา คราวนี้ทำแบบเดิมไม่หายเลยได้เข้าศูนย์ ล่อน้ำมันผมไป 1/4 เลย แต่เสียงน่ารำคาญหายก็คุ้ม
2014 Mazda3 Skyactiv