ผู้เขียน หัวข้อ: EBC Green VS Dixcel ES มวยคู่นี้ใครชนะครับ?  (อ่าน 6006 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
EBC Green VS Dixcel ES มวยคู่นี้ใครชนะครับ?
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 14:07:21 »
ผ้าเบรคหมดพอดีครับ

EBC Green 3,200 บาท
Dixcel ES   5,700 บาท

ส่วนจานผมว่าจะจับคู่กับ Dixcel SD ราคา 9,500 บาท

สืบราคาดู EBC ผมหงายเงิบเลย

หรือถ้าจะถูกไปเลยอย่าง Runstop อันนี้ผมไม่มั่นใจว่าจะดีเท่าของเดิมติดรถหรือไม่

คาใจตรง EBC Green VS Dixcel ES

ใครที่เคยสัมผัสมาแล้ว ช่วยผมตัดสินใจด้วยครับ

โปรเจคเสียเงินมาอีกแล้วครับ ต่อจากล้อแมกซ์  :-X

**เสียดายที่ตอนเดินงาน Auto salon เดือนก่อน ไม่ได้แวะบู๊ท Dixcel ทั้ง ๆ ที่พริตตี้โคตรน่ารักเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2016, 14:10:23 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ Tien.W

Re: EBC Green VS Dixcel ES มวยคู่นี้ใครชนะครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 14:20:17 »
คนละนิสัยกันครับ

จาน Type SD อันนี้ชัดๆ ช่วยให้เบรคไวขึ้น กระดิกเท้าแล้วจับเลย แต่ขอ 4 ล้อ (ถ้าดิสค์ 4 ล้อนะครับ)

ES ฝุ่นแยะ กินจานพอตัว นิสัยใจคอ ใส่แรกๆ ขับแล้วแทบไม่ต่างจากผ้าเบรคติดรถ จับลึกหน่อย เหมือนไม่ต่าง แต่ พอเข้าที่ ลองขับเร็ว เบรคที่ความเร็วสูง จะเห็นความต่าง เพราะมันจับตามน้ำหนักเท้า กดเท่าไหร่ จับเท่านั้น ที่ลองมาระดับ 140 ก็ไม่เฟด ไม่ไหล ครับ

EBC Green ตัวนี้ ติดนุ่ม กดลึกกว่า ตัวข้างบน ต้องเรียกว่า เบรคสไตล์ยุโรปยุคสิบปีก่อนน่ะครับ กินจาน ฝุ่นแยะ พอตัวเหมือนกัน

...........

ใช้ Dixcel Type X + SD ใน CR-V G3 //เคยใช้ EBC Yellow // และปัจจุบันใช้ผ้าหลัง EBC Green ล้อหลัง แต่หน้าเป็น Dixcel X ลูกผสมอยู่

ใช้ Dixcel Type ES ใน Mazda 2

Re: EBC Green VS Dixcel ES มวยคู่นี้ใครชนะครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 15:55:26 »
คนละนิสัยกันครับ

จาน Type SD อันนี้ชัดๆ ช่วยให้เบรคไวขึ้น กระดิกเท้าแล้วจับเลย แต่ขอ 4 ล้อ (ถ้าดิสค์ 4 ล้อนะครับ)

ES ฝุ่นแยะ กินจานพอตัว นิสัยใจคอ ใส่แรกๆ ขับแล้วแทบไม่ต่างจากผ้าเบรคติดรถ จับลึกหน่อย เหมือนไม่ต่าง แต่ พอเข้าที่ ลองขับเร็ว เบรคที่ความเร็วสูง จะเห็นความต่าง เพราะมันจับตามน้ำหนักเท้า กดเท่าไหร่ จับเท่านั้น ที่ลองมาระดับ 140 ก็ไม่เฟด ไม่ไหล ครับ

EBC Green ตัวนี้ ติดนุ่ม กดลึกกว่า ตัวข้างบน ต้องเรียกว่า เบรคสไตล์ยุโรปยุคสิบปีก่อนน่ะครับ กินจาน ฝุ่นแยะ พอตัวเหมือนกัน

...........

ใช้ Dixcel Type X + SD ใน CR-V G3 //เคยใช้ EBC Yellow // และปัจจุบันใช้ผ้าหลัง EBC Green ล้อหลัง แต่หน้าเป็น Dixcel X ลูกผสมอยู่

ใช้ Dixcel Type ES ใน Mazda 2

เอ๊ะ กระทู้ review ในพันทิบก็เป็นของคุณ Tien.W ด้วยสินะครับ

(ผมเจอคนดังเข้าให้แล้ว อิอิ)

ราคาผ้าเบรคต่างกัน 2,500 ซึ่งสำหรับผมถือว่าเยอะครับ

และผมก็ใส่บน Mazda 2 เช่นกัน ซึ่งเบรคเดิมก็นุ่มดี

ใจผมไปทาง Green ซึ่งถูกกว่า คำว่ากดลึกขึ้นนี่ ต้องกด 50% เลยไหมครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 18:29:39 »
แหม ถ้าใช้ Mazda 2 ด้วย คุยง่ายหน่อย

เอาเป็นว่า ถ้าฟิลลิ่งเดิมๆ ของเบรค Mazda 2 มันจะกดลึกนิด นิสัยนุ่มๆ หยุ่นๆ แต่หยุดได้ดี ไม่ทื่อ ... แต่พอใช้สัก 5 หมื่นกม. ก็จะเริ่มไหลๆ ลื่นๆ กดลึกเหมือนเดิม แต่ดันไหล ไม่นุ่มเท้าเหมือนแต่ก่อน

พอมาใส่ Dixcel ES ความนุ่ม ผมว่า มันยังใกล้ๆกับของเดิม ก่อนจะเปลี่ยนออก นั่นคือ แข็งกว่าตอนออกป้ายแดง มีระยะฟรีช่วงแรกหน่อย ต้องออกแรงนิดนึง ... พูดง่ายๆคือ เปลี่ยนออกมาแล้ว ให้คนอื่นที่เคยขับรถคันนี้มาขับ ก็ไม่รู้ถึงความแตกต่าง

แต่จะต่างก็คือ พอพ้นระยะฟรีไป มันเริ่มจับ คราวนี้ล่ะ ตามเท้าเลย จะหยุดช้า หยุดเร็ว เอาเท้าเนี่ย คุมน้ำหนักได้เลย แถมท้ายด้วย มา 140 กระทืบลงไป มันก็ดูดอย่างต่อเนื่อง

...................

จะต่างจาก EBC ที่เคยใช้ก็คือ EBC แรกๆ มันจะจับนุ่มๆ หยุ่นๆ นิสัยน่าสัมผัส แต่พอมาเร็วๆ กดแรงๆ มันจะมีนิสัย ดูดเท้า เหมือนเพิ่มแรงกดเอง .. ถามว่า ดีไหม ? อาการแบบนี้ คนทั่วไปชอบครับ แต่คนที่ "เรื่องมาก" แบบผม ชอบคุมน้ำหนักเบรค ละเลียดเบรค ผมชอบ Dixcel มากกว่าอ่ะ

...................

ถ้าไม่คิดมาก คือ รับประกันว่า ยังไงมันก็ดีกว่าของติดรถมากมาย จะลอง EBC ก่อนก็ได้ครับ ถูกสตางค์กว่า และ จริงๆ ถ้าจานเดิมไม่เป็นอะไร ก็ใช้จานเดิมนั่นแหละ ถูกตังค์ ไว้มีงบค่อยขยับไป Dixcel คู่จานเค้า อันนี้ ก็จะเหนือขึ้นไปอีกสเต็ป น่ะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 08:04:09 »
ขอบคุณคุณ Tien.W มาก ๆ ครับ