ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 ปี2015 โช้คดังซ่อมที่ไหนหายครับ  (อ่าน 6425 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wen

• Jr. Member
  • **
Mazda 3 ปี2015 โช้คดังซ่อมที่ไหนหายครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 00:22:01 »
แนะนำศูนย์ไหนดีครับ และรายการที่ต้องเปลี่ยนมีอะไรบ้างครับ

อาการคือมีเสียงแบบ กรึงๆ กรังๆ เวลาวิ่งถนนไม่ดี
คือแค่วิ่งในซอยขับคร่อมตัวนูนๆสะท้อนแสงตรงเส้นกลาง
ก็ได้ยินเสียงชัดเจนแล้วครับ กรังๆ

รวมถึงเวลาเลี้ยวในซอยถนนไม่เรียบ มีเสียงแบบ กรังๆ

เวลาฝนตกขึ้นเนินช้าๆมีแอ๊ดๆ

เคยซ่อมจรัญ3ครั้งแล้ว เปลี่ยนยางรองกับบู้ทปีกนก
 อาทิตย์แรกก็เงียบดี พอใช้ไปสักพักก็กลับมาอีกแล้วครับ

เดินทางถนนจรัญทุกวัน อย่างที่ทุกท่านทราบ
ถนนแย่มาก ซ่อมทำรถไฟ ฯลฯ

การขับขี่ผมก็ปกติรถคันอื่นก็ไม่เคยมีปัญหา
ยอมรับว่าmazda3เป็นรถที่ดีมาก
 ติดที่เสียงรบกวน กับเสียงโช้คนี่แหละครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Wen

• **
Re: Mazda 3 ปี2015 โช้คดังซ่อมที่ไหนหายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 00:25:26 »
ขอถามเพิ่มเติมที่ว่ามีเปลี่ยนเกี่ยวกับระบบนำ้มันนี่
รายละเอียดอย่างไรต้องไปทำด้วยไหมครับ

ผมเติมe20

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Pattisth

• Newbie
  • *
Re: Mazda 3 ปี2015 โช้คดังซ่อมที่ไหนหายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 01:47:48 »
มาสด้าบรมครับ เครมโช้คอัพมาแล้วครับเสียงหายสนิท เรื่องระบบน้ำมันติดต่อศูนย์ดูครับว่าเลขตัวถังอยู่ในช่วงที่เค้าระบุรึเปล่าครับ เปลี่ยนได้ก็ดีครับเห็นพนักงานบอกว่าของเดิมมันไม่ทนต่อการกัดกร่อนจากน้ำมันพวกE85 แล้วมันก็จะพัดเอาเศษพวกนั้นไปอุดตันครับ
<3 skyactiv

ออฟไลน์ tigercovers

• **
  • ผ้าคลุมรถ ผมไว้ใจพี่เสือครับ www.tiger-covers.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 06:40:30 »
มาสด้าบรมครับ เครมโช้คอัพมาแล้วครับเสียงหายสนิท เรื่องระบบน้ำมันติดต่อศูนย์ดูครับว่าเลขตัวถังอยู่ในช่วงที่เค้าระบุรึเปล่าครับ เปลี่ยนได้ก็ดีครับเห็นพนักงานบอกว่าของเดิมมันไม่ทนต่อการกัดกร่อนจากน้ำมันพวกE85 แล้วมันก็จะพัดเอาเศษพวกนั้นไปอุดตันครับ

;) ;) ;)

ชัดเจนครับ ลองเช็คศูนย์ดูก่อนครับผม

ถนนเส้นนั้นโหดเหมือนกัน รวมกับการจราจรแบบตัวใครตัวมัน (มามัวขับหลบๆหยอดๆไม่ได้) โช๊ค+ช่วงล่างมันคงรับภาระหนักอยู่ครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 07:12:15 »
น้ำมันเติมอะไรก็ไฟโชว์ครับ ถ้าโค้ด p0171 ไม่ต้องเข้าศูนย์เลยครับ. ปล่อยไปซักพักก็ดับเอง ไฟเช็คเครื่องยนต์ในมาสด้าสามใหม่ไม่ค่อยมีอะไรน่ากลัวครับยกเว้นว่ามีอาการเครื่องดับ อันนั้นค่อยน่ากลัว

เรื่องช็อคอัพคงต้องรอไมเนอร์เชนจ์ค่อยเปลี่ยนอะไหล่ครับ เครมกันทุกคันอยู่แล้ว

ข้อแนะนำอีกอย่างนะครับ
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตอน 10,000 กิโลแรกด้วยนะครับ ราคา 1500 ไม่แพงครับ แล้วก็เปลี่ยนทุก 40,000 กิโล
จริงอยู่ว่าในคู่มืออาจจะบอกว่าไม่ต้องเปลี่ยน แต่ว่าถ้าไม่เปลี่ยนอายุเกียร์จะสั้นครับ แสนโลมีคนพังมาแล้ว เกียร์ครัชเปียกหลายชั้นซ้อนกันแช่น้ำมันเกียร์อยู่ แถมไม่มีกรองอีก อยากเสี่ยงทำตามคู่มือก็เชิญนะครับไม่ว่ากัน
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 09:25:33 »
เสียงกรังๆมันเป็นยังไงนึกไม่ออกเลย  :-X มันคือเสียงยางเนื้อดอกแข็งแก้มเตี้ยที่ทับเส้นแบ่งเลนแล้วมันดังหรือเปล่า?  :-X เสียงแอ๊ดๆนี่ส่วนใหญ่มาจากบู๊ชยางใช่เลยครับเพราะมันเป็นเสียงที่มาจากการที่ชิ้นยางมันขาดหรือปลิ้นออกมาจากจุดที่มันอยู่พอช่วยล่างขยับตัวมันก็จะเบียดกันเองหรือชิ้นส่วนช่วงล่างจนดังแอ๊ดๆ ลองฟังดูดีๆแล้วจับให้ถูกว่ามันดังตอนล้อคู่หน้าหรือล้อคู่หลังขยับ แล้วถ้าเป็นไปได้ลองขับรถลงหมุนทีละล้อดูครับ จะช่วยให้ช่างหาบู๊ชจุดที่สึกได้ง่ายขึ้นเพราะบู๊ชยางช่วงล่างแบบอิสระมันมีเยอะหลายจุดมาก  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Wen

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 13:49:40 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

เสียงที่ว่าคืออารมณ์ว่าอะไรในระบบโช้คมันไม่แน่นแหละครับ
กรึงๆ กรังๆ กุกๆ กักๆ ดังมาจาก2ข้างด้านหน้า
เสียงไม่ใช่เสียงล้อเสียงยางแน่ๆเพราะขับคันอื่นไม่เป็น
ขับทางตรงเรียบๆก็ไม่เป็น ทางขรุขระถึงเป็นครับ

ออฟไลน์ Anvers30

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 15:53:38 »
น่าจะเป็นที่บุชยางครับ ผมเข้าไปเคลมตอนเช็คระยะรอบที่แล้ว เสียงกุกๆ ออดแอด ตอนเจอลูกระนาด ทางขรุขระ หายสนิทครับ

ออฟไลน์ Integra Type R

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 16:10:14 »
ผมก็ดังครับ ทางไม่เรียบดังตลอด ก่อนเปลี่ยนยางรองสปริงไม่เป็น  ศูนย์ก็เลยเปลี่ยนบูชปีกนก ก็ยังไม่หาย ที่ศูนย์บอกเป็นที่ยางหิ้วเกียร์ รอสั่งของยังไม่มาเลยครับ

ออฟไลน์ zipp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 16:12:31 »
น็อตยึดคาลิปเปอร์เบรคไม่แน่น ครับ