ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามพี่จิมมี่ครับ  (อ่าน 3274 ครั้ง)

ออฟไลน์ turbo46

• Newbie
  • *
รบกวนถามพี่จิมมี่ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 09:05:05 »
จริงๆแล้วผมก็หาข้อมูลเรื่องน้ำมันเครื่องมานานนะครับ ตอนนี้ซีเดียผมติดแก๊สอยู่เคยศึกษาพบว่า เชื้อเพลิงแก๊สไม่มี Cooling effect ในระหว่างที่ไอดีเข้าสู่ห้องเผาไหม้ จึงทำให้เครื่องยนต์ร้อนกว่า การใช้เชื้อเพลิง Gasoline ประมาณ 200 องศาเซลเซียส ในห้องเผาไหม้  เรื่องน้ำมันเครื่องที่ใช้  มันมีหลายเสียงหลายความคิดเห็นมากเลยครับ เอางี้ พี่จิมมี่ใช้น้ำมันเครื่องกับซิตี้ของพี่ยี่ห้ออะไร และเพราะอะไรครับ พูดง่ายๆคือผมจะใช้เหมือนพี่เลยละกัน จะว่าผมไม่มีความคิดก็ได้ครับ :D คือแบบว่านับถือพี่อ่ะ น่าจะผ่านประสบการณ์ในวงการนี้มาเยอะ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: รบกวนถามพี่จิมมี่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 09:23:51 »
ถ้าเป็นผมนะดูที่เกรดน้ำมันเครื่องครับ sm เบอร์30 แล้วก็โอเคเลย  ยิ่งถ้ารถเรามีการใช้แก๊สโซฮอลเนี้ย ผมอ่านเจอในคู่มือเค้าบอกให้ใช้ sl  หรือsmเท่านั้น ใช้sjไม่ได้ ส่วนการใช้แก๊สไม่บอกไว้
หลังจากเติมๆไปแล้วก็ดูระยะเปลี่ยนอีกที

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 09:38:59 »
1. คราวต่อไป กรุณา ตั้งชื่อกระทู้ โดยมีเนื้อหาบางส่วนของกระทู้อยู่ในนั้นด้วยนะครับ จะได้สะดวกกับคนอื่นๆ ที่จะเข้ามาตอบ ต่อไป

2. ใจจริง ผมอยากใช้น้ำมันเครื่อง สังเคราะห์ ที่หาซื้อเอง
แต่เนื่องจาก City คันนี้ ยังอยู่ในระยะรับประกัน และ ขืนใช้น้ำมันเครื่องที่หิ้วมาเอง
ผมรู้ดีว่า มันอาจจะเป็นเหตุที่ทำให้ ฮอนด้า อ้างได้ว่าจะไม่ยอมให้การรับประกันคุณภาพรถของผมต่อไปได้
เลยจำเป็นต้องใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ของศูนย์บริการไปก่อน

3. ต่อให้เป็นรถติดแก้ส ก็สามารถใช้น้ำมันเครื่องธรรมดาทั่วๆไป ได้ครับ ไม่ต้องไปใช้น้ำมันเครื่องเฉพาะสำหรับรถติดแก้สหรอกครับ
ในคู่มือระบุมาอย่างไร ใช้ไปตามนั้นได้

4. ผมไม่ติดตั้งระบบแก้ส ในรถของผมครับ เพราะผมไมได้ใช้รถเยอะแยะมากมายนัก
และสู้ค่าใช้จ่ายเรื่องน้มัน ไหวอยู่สบายๆ

ออฟไลน์ turbo46

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 12:01:26 »
รับทราบคำแนะนำของพี่จิมมี่ครับ.......แต่ขออีกหน่อยนะพี่  คือน้ำมันเครื่องในตลาดที่มีขายอยู่ถ้าให้เลือกพี่จะใช้ยี่ห้ออะไรครับ เน้นว่าถ้าราคาใกล้เคียงกันในกลุ่มสังเคราะห์แท้นะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 12:47:18 »
ตามหลักแล้ว พี่ไม่สามารถเอ่ยระบุชื่อยี่ห้อได้

แต่ ที่พอจะพูดได้ก็คือ อะไรก็ได้ ที่ไม่ใช่ ปตท. ครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 13:33:18 »
พอดีเลย จะแวะมาบอกว่าเพิ่งซื้อน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ยี่ห้อ "V" มาเปลี่ยนเอง

มันแถมไขควงไฟฟ้าไร้สายมาในแพคด้วย ยี่ห้อดีทีเดียว เผื่อใครสนใจ ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 10:41:18 »
ใช้เหมือนผมเลย  ว่าแต่เป็นไงบ้างครับยี่ห้อนี้ บังเอิญผมไม่เคยใช้สังเคราะห์ยี่ห้ออื่นเลย