ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างGLA VS CLA คันไหนนุ่มกว่ากันครับ แล้วอายุการตลาดของ2รุ่นนี้ยังยาวไหมครับ  (อ่าน 9499 ครั้ง)

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
 ระหว่างGLAกับCLA ตัวไหนช่วงล่างนุ่มกว่ากันครับ เป็น200ทั้งคู่นะครับ เน้นนุ่มน่ะครับ
และอายุการตลาดของ2รุ่นนี้จะLCIประมาณช่วงไหนครับ แล้วall newน่าจะมาช่วงไหนครับผม
ปล. ช่วงนี้ผมไม่เห็นราคาA classในใบราคาMBThเลยครับ
ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2016, 19:42:25 โดย sedan lover »

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
2 คันนี้ผมว่า GLA ครับ LCI หน้าจะปี 2018 ส่วน All New หลังจากนี้ซัก 2-3 ปี (เดาเอา)

ออฟไลน์ oatekung

a class เลิกขายไปแล้วครับผม
gla ใช้ okครับ แต่ในเมืองมี 6-7km/l (250เน่อ)
รถมันตั้งแต่ปี2014 น่าจะอีก2ปีครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ระหว่างGLAกับCLA ตัวไหนช่วงล่างนุ่มกว่ากันครับ เป็น200ทั้งคู่นะครับ เน้นนุ่มน่ะครับ
และอายุการตลาดของ2รุ่นนี้จะLCIประมาณช่วงไหนครับ แล้วall newน่าจะมาช่วงไหนครับผม
ปล. ช่วงนี้ผมไม่เห็นราคาA classในใบราคาMBThเลยครับ
ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกครับ

CLA(250) ไม่นุ่มครับ GLA ไม่ทราบครับ

ถ้าเน้นนุ่ม ลองหาที่ช่วงล่างเป็น Airmatic ครับ

อายุก่อนเปลี่ยนโมเดลของ MB หลักๆ อยู่ที่ 7-8 ปีครับ

Facelift ประมาณช่วง 3-4 ปีครับ

เช็คปีเปิดตัวจาก Wiki ก็ได้ครับ บวกเข้าไทยอีก 1 ปี

A Class ถอดออกไปแล้วครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ mothsan

ผมเคยอ่านเจอว่า CLA 200 นุ่มกว่า CLA250 นะครับ
ลองอ่านรีวิวใน user voice ได้เลยครับ มีทั้ง 2 รุ่น ::)

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
ผมไปเทสมา 2 รุ่น
ขับ CLA250 ก่อน
ลงจาก CLA250 แล้วขึ้น GLA250 ทันที!
ผลคือ CLA250 ขับมันส์มาก มุดมัน กดหนีเป็นหาย ช่วงล่างแข็ง เวลาเจอทางขรุขระสะเทือนค่อนข้างชัดเจน ไม่เหมาะกับคนที่อยากขับเบนซ์เพราะความนุ่มนวล แต่จะเหมาะกับพวกเท้าหนัก บ้าพลัง ม้ามตับไตไส้พุงที่แข็งแรง... (แต่ก็ยังขับสบายกว่า Z4 ค่อนข้างมาก)

GLA250 ช่วงล่างคนละขั้วกับ CLA250 แบบงงๆ มันแน่น แต่แฝงไปด้วยความนุ่ม นุ่มแบบกระชับ ไม่มีอาการย้วย ไม่โคลงเคลงแบบรถยกสูง คือขับดีมากกกกกก สมูทมากกกกก ขับพาพ่อพาแม่เที่ยวได้ พาคนท้องเที่ยวได้ไม่ต้องกลัวแท๊งค์ ขับโหดแค่ไหนก็สมูท ไม่กระโชกโฮกฮาก ผู้โดยสารไม่มึนหัวสักราย! อัตราเร่งดี แต่ไม่กระชาก เหมือนจะอืดกว่า CLA250 แต่พอจับเวลา ต้วเลขออกมาพอๆกัน! แต่อารมณ์ต่างกันค่อนข้างชัดเจน

ถ้าอยากได้รถสนุกต้อง CLA250
ถ้าอยากได้รถสบาย แต่ซิ่งแบบเนียนๆ (ผู้โดยสารไม่เหวอ) ต้อง GLA250

บอกได้คำเดียวว่า ไม่ลองไม่รู้จริงๆครับ เกือบจะตกลงปลงใจ แต่เปลี่ยนเจ้าสาวในวินาทีสุดท้ายได้เลย!!!

ปล. รุ่น 200 ไม่เคยลองครับ แต่น่าจะอ้างอิงไปในแนวทางเดียวกันได้
ปล.2 ผมเลือก GLA only หลังจากเทส (ก่อนเทส เลือก CLA ล้าน%) ::)
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
ผมใช้ CLA250 ถามว่าแข็งไหม แข็งครับ แต่รับได้
เพราะที่ผมใช้ mx5 pajeroV6 มันนุ่มกว่า 2 ตัวนี้พอสมควร  ;D
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ SM.

ผมไปเทสมา 2 รุ่น
ขับ CLA250 ก่อน
ลงจาก CLA250 แล้วขึ้น GLA250 ทันที!
ผลคือ CLA250 ขับมันส์มาก มุดมัน กดหนีเป็นหาย ช่วงล่างแข็ง เวลาเจอทางขรุขระสะเทือนค่อนข้างชัดเจน ไม่เหมาะกับคนที่อยากขับเบนซ์เพราะความนุ่มนวล แต่จะเหมาะกับพวกเท้าหนัก บ้าพลัง ม้ามตับไตไส้พุงที่แข็งแรง... (แต่ก็ยังขับสบายกว่า Z4 ค่อนข้างมาก)

GLA250 ช่วงล่างคนละขั้วกับ CLA250 แบบงงๆ มันแน่น แต่แฝงไปด้วยความนุ่ม นุ่มแบบกระชับ ไม่มีอาการย้วย ไม่โคลงเคลงแบบรถยกสูง คือขับดีมากกกกกก สมูทมากกกกก ขับพาพ่อพาแม่เที่ยวได้ พาคนท้องเที่ยวได้ไม่ต้องกลัวแท๊งค์ ขับโหดแค่ไหนก็สมูท ไม่กระโชกโฮกฮาก ผู้โดยสารไม่มึนหัวสักราย! อัตราเร่งดี แต่ไม่กระชาก เหมือนจะอืดกว่า CLA250 แต่พอจับเวลา ต้วเลขออกมาพอๆกัน! แต่อารมณ์ต่างกันค่อนข้างชัดเจน

ถ้าอยากได้รถสนุกต้อง CLA250
ถ้าอยากได้รถสบาย แต่ซิ่งแบบเนียนๆ (ผู้โดยสารไม่เหวอ) ต้อง GLA250

บอกได้คำเดียวว่า ไม่ลองไม่รู้จริงๆครับ เกือบจะตกลงปลงใจ แต่เปลี่ยนเจ้าสาวในวินาทีสุดท้ายได้เลย!!!

ปล. รุ่น 200 ไม่เคยลองครับ แต่น่าจะอ้างอิงไปในแนวทางเดียวกันได้
ปล.2 ผมเลือก GLA only หลังจากเทส (ก่อนเทส เลือก CLA ล้าน%) ::)

ชัดเจนดีครับ  ::) ::) ::) ::) ดีนะที่ไปลองก่อน

ออฟไลน์ Stp

เก๋ง vs Crossover SUV ตัวหลังอาจจะได้เรื่องน้ำหนักตัวมากดมากขึ้นอีกนิด ทำให้นุ่มกว่า เฟิร์มกว่าหรือเปล่า ผมไม่แน่ใจนะ

แต่ตัว 200 vs 250 สิ่งที่ต่างกันแน่คือ 250 (AMG) มากับชุดช่วงล่าง Sport ซึ่งปกติจะแข็งกว่า ตัวรถเตี้ยลง 15 mm. แทบทุกรุ่นที่คนไปลอง AMG แล้วจะบอกว่าแข็งกว่าตัวปกติ (ช่วงล่าง Comfort) บางรุ่นแม็กกับยางก็ต่างกันอีก ตัว AMG มักจะได้แม็กใหญ่กว่าหรือยางแก้มบางลง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

เห็นภาพชัดเจนขึ้นเลยครับ เยี่ยมเลยครับ :-*
ทำไมA classถึงถอดออกจากตลาดอ่ะครับ เพราะจะมีall newรึป่าวครับ??
แสดงว่าGLAมีแนวโน้ม street useได้สบายกว่าเนอะ
 GLA250ช่วงล่างแข็งใกล้เคียงCLA200มั้ยครับ??
ผมกำลังนัดเซลล์ไว้ว่าจะเทส CLA250ครับ แต่ไปลอง GLA200มาแล้วครับ ผมเท้าไม่หนักครับ 555
แล้วอนาคต2ตัวนี้ราคา ขายต่อเทียบกันแล้วเป็นยังไงบ้างอ่ะครับ ตัวไหนน่าจะมีอนาคตกว่าอ่ะครับ??

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ดูท่าคุณเจ้าของกระทู้คงต้องเปลี่ยนเป็น crossover lover แล้วครับ อิอิ แซวเล่นครับ

ดูท่าคุณเจ้าของกระทู้คงต้องเปลี่ยนเป็น crossover lover แล้วครับ อิอิ แซวเล่นครับ
5555 ครับผม เห็นด้วยครับ

แต่ก็ชอบCLAเหมือนกันนะครับ ยังคิดไม่ตกอ่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
CLA200 สำหรับผมนี่นิ่มดีนะไม่แข็งเลย สำหรับคนอื่นไม่รู้ฮะ